[Funland] Tác phẩm văn học nào cụ/ mợ tâm đắc nhất?

Phỗng new

Xe điện
Hồi trước đọc đến đoạn mẹ gì nhỉ? Tự nhiên quên béng bán con bò, mà em rơm rớm nước mắt mãi.
Sau đoạn con khỉ chết, trước khi chết bẳt Remy mặc cho quần áo ông tướng, cũng cảm động.
Cuốn tiểu thuyết gây nhiều cảm xúc trong em là cuốn "Không gia đình" - NV Pháp Hector Malot. Trong cuốn này có sử dụng bài thơ rất hay ở trang cuối:

Tình ca (Itali)

Quyết khép cửa sao em độc ác
Khiến bao phen tan nát cõi lòng
Lửa tâm càng dập càng nồng
Nghe tên lại nhớ bóng hồng thiết tha
Ta muốn học như là áng tuyết
Tuyết lạnh lùng mà nết kiên trinh
Trách em sao khéo vô tình
Thấy ta vất vưởng em đành làm thinh

Ta bỗng ước hóa thành trẻ nhỏ
Xách ấm sành đây đó lang thang
Giã từ chốn ấy lầu trang
“Nước đây tôi bán các nàng có mua?”
Trên gác nọ một cô trông thấy
Hỏi: “Người nào ngoài ấy đang rao?”
Trông lên tôi đáp nghẹn ngào:
“Lệ tình đây chứ phải nào nước đâu”.

Bang lang

Xe điện
Cuốn tiểu thuyết gây nhiều cảm xúc trong em là cuốn "Không gia đình" - NV Pháp Hector Malot. Trong cuốn này có sử dụng bài thơ rất hay ở trang cuối:

Tình ca (Itali)

Quyết khép cửa sao em độc ác
Khiến bao phen tan nát cõi lòng
Lửa tâm càng dập càng nồng
Nghe tên lại nhớ bóng hồng thiết tha
Ta muốn học như là áng tuyết
Tuyết lạnh lùng mà nết kiên trinh
Trách em sao khéo vô tình
Thấy ta vất vưởng em đành làm thinh

Ta bỗng ước hóa thành trẻ nhỏ
Xách ấm sành đây đó lang thang
Giã từ chốn ấy lầu trang
“Nước đây tôi bán các nàng có mua?”
Trên gác nọ một cô trông thấy
Hỏi: “Người nào ngoài ấy đang rao?”
Trông lên tôi đáp nghẹn ngào:
“Lệ tình đây chứ phải nào nước đâu”.
Quyển này nếu do nhà xuất bản hội nhà văn dịch hay hơn các quyển khác. Em thì cảm động nhất cậu bé nhìn bà mẹ nuôi từ xa và muốn về với bà nhưng đã bị bán cho ông Vitalis. Cậu bé đó cứ nhìn mãi ngôi nhà và mắt nhoà trong vô tận.

DasPhantommk

Xe hơi
E cũng thích nghiền bộ "Lửa hận rừng xanh" giống cụ. Phải công nhận đọc hay, ấn tượng. Các tpham khác của cụ Hoàng Ly như "Nữ chúa hồ Ba Bể", "Thập vạn đại sơn vương" hay " Nữ tướng miền sơn cước..." có đọc nhưng ko thể ấn tượng bằng.
Dạ cụ, có lẽ cũng là kỷ niệm tuổi thơ. Khi nằm ngủ cùng chú em những năm 98-99, e mới vài tuổi đk nghe kể về Tây sắc miệt biên thùy Trùng khánh, Cường toan bạch cốt Đông âm bá diện,.... E ko thể quên đk. Vào sg mấy năn lùng bản sách mà ko có, phải tải pdf về.
Em có cái thú đọc truyện sách, bật đèn pin đt trùm chăn đọc từ xưa, giờ đọc bằng đt mỏi mắt màn hình bé nên bỏ rồi.

L.C.D

Xe container
Hồi trước đọc đến đoạn mẹ gì nhỉ? Tự nhiên quên béng bán con bò, mà em rơm rớm nước mắt mãi.
Sau đoạn con khỉ chết, trước khi chết bẳt Remy mặc cho quần áo ông tướng, cũng cảm động.
Má Bác bơ ranh và con bò Rút xét. Cuốn này em đọc từ nhỏ và sau này lớn lại đọc đi đọc lại nên nhớ.

Em đọc khá nhiều trong những năm chai chẻ, mỗi tuổi thích 1 tác giả. Ấn tượng nhất vẫn là Mạc Ngôn với Phong nhũ phì đồn (em đọc thêm nhiều cuốn khác của ông í nhưng ko thích bằng cuốn kia), sau đến là các tác phẩm của Murakami (Rừng Nauy, Kafka bên bờ biển, Biên niên ký chim vặn dây cót, phía nam biên giới phía tây mặt trời, 1Q84…). Việt Nam thì e rất thích truyện ngắn của Nguyễn Huy Thiệp.
Cách đây khoảng 5 năm, em đọc liền tù tì trong vòng 3-4 ngày hết bộ Mật mã Tây Tạng thì em kiểu bị kiệt sức và từ đó gần như ko đọc truyện dày.
Đọc thớt này xong em lại có chút hứng khởi để đọc sách. Ngày mai em sẽ thử đọc xem có kiên nhẫn đọc đc như hồi trẻ ko.

DasPhantommk

Xe hơi
Ngày xưa ông nội e có 1 quyển giấy vàng khâu chỉ mất mấy chục trang đầu, để lâu bục chỉ nhàu, em lấy đk. Mê sao a chàng Matchia tài hoa, thương cụ Vitali chết rét hay cảnh Remi trong mỏ hầm bị sụp. Đúng là kỉ niệm.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org

OxIT

Xe buýt
Mấy cuốn các cụ nói đều là kinh điển cả rồi. Thời gian gần đây em đọc về tôn giáo nhiều hơn. Có cuốn "đạo sư uống rượu" đọc rất tuyệt.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Kiếm hiệp truyện "Ngô Vương bí lục" của Tg. Trần Minh Châu với "Hoa mai kiếm pháp" ở chương đầu của cặp vợ chồng trẻ.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Cuốn tiểu thuyết Nếu còn có ngày mai của nhà văn Mỹ Sidney Sheldon rất thú vị.

Hien do

Xe tăng
Không đơn giản vậy cụ ạ. Do....e hèm. Nói ở đây lại dễ gây tranh luận. Ảnh hưởng đến thread cụ ạ. Liên quan đến "Chính Em" là phiền. Ta biết vậy được rồi.
Vầng :)) tự do trong khuôn khổ

Dotting

Xe tải
Không cụ nào khoái Tom Sawyer như em nhỉ?
(phải là bản dịch của Ngụy Mộng Huyền nhé)

cuhaifus

Xe container
Em đề xuất Cuốn theo chiều gió, tất nhiên chỉ là phần nguyên bản chứ Hậu Cuốn theo chiều gió em ko nuốt được

L.C.D

Xe container
Cụ trình cao thật.
Ngày xưa cháu đọc 100 năm cô đơn được 1/3 đến đoạn dì cháu chén nhau không tải nổi nữa bỏ luôn :))
Cho nên vẫn chưa hiểu sao nó được nobel =))
Em cũng như cụ, đọc truyện rối mù và ko thấy có gì hấp dẫn.

ngocvt

Xe buýt
Em ko thích đọc online, mất hay thật cụ ạ. Thà xem phim còn hơn. Ngày xưa còn thuê sách hoặc đọc ké ở cửa hàng cụ nhỉ
đọc online hay chứ bác, lúc nào cbi đi ngủ lên giường đọc là hay =)) đỡ phải bật đèn sáng

ngocvt

Xe buýt
Do thành kiến cố hữu của các mọt sách đấy thôi. Phải là sách giấy, phải có mùi giấy, phải sờ vào từng trang giấy...
Chứ em từ 2006 đến nay toàn đọc ebook, chục năm trở lại đây đọc bằng máy Kindle (có hiện % đã đọc nên cũng biết được "dày - mỏng"), nhờ kindle mà đọc được bao nhiêu là sách hay, hiếm, đọc mọi lúc mọi nơi, đem cả kho sách bên người, thúc đẩy và hỗ trợ việc đọc.
Riêng về khả năng hiện thị của E-ink thì em cảm giác tốt cho mắt hơn cả sách giấy!
bác cho em xin kho tàng ebook của bác đc k ạ, giờ kiếm cũng có phết vì mấy trang download toàn gắn quảng cáo với cả ghi cho có chứ k down đc