[Funland] Tác hại của thức khuya,hoặc ngủ ko đủ giấc

duongphong

Xe container
E năm nay 34 tuổi, do ngày xưa hay thức khuya, cộng với stress 1 thời gian, nên e bị mất ngủ 1 thời gian dài, cũng trong thời gian mất ngủ ấy, e chủ quan ko đi khám cái mất ngủ, cũng là vì thời ấy e ko có tiền, để đi bệnh viện khám, và rồi e đã bị rất nhiều bệnh, cộng với tác hại của việc sinh hoạt ko lành mạnh, e đã bị những bệnh như sau, bênh thứ nhất viêm hang vị, trào ngược dạ dày, phì đại tuyến tiền liệt, thoái hoá đốt sống cổ, khô khớp,viêm họng hạt,viêm xoang, e cũng chẳng biết còn những bệnh gì khác nữa, vì lý do dịch bệnh nên e ko đi khám được ,nên e khuyên các cụ ko nên thức khuya,và hãy sống 1 chế độ sống lành mạnh, ăn uống ngủ nghỉ đúng giờ giấc, thực sự bây h e rất chẳng nản, chẳng biết sống chung với bệnh tật đến bao giờ
Cụ/mợ tập thể thao liên tục xem. Vài bữa là hết.

Vanhoatnguyen

Xe buýt
vâng e tập mấy hôm nay đầu cũng đỡ đau hẳn cụ ah
Cụ cho em xin thông tin bài tập này với. E cũng hơi có vđ vùng cổ chút. Nằm ngủ gối thấp thì khó chịu, hiểu bị hẫng hẫng, còn chồng hai gối thì lại cao quá dễ mỏi cổ. Khó chịu phết, lựa chọn mãi chưa được cái gối nào ưng.

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Nhà em có đợt cũng mất ngủ vs đau dạ dày HP do stress, sau kết hợp thuốc và khoai nóng, dạo đầu kỹ và kiên trì; may giờ khỏi dạ dày và tuổi 45 mà vẫn đủ điện nước mỗi tuần 3 lần
E lại ngưỡng mộ nhà cụ quá. E kém cụ cả chục niên mà chắc chỉ được 1/3 của cụ, gấu nhà e với e lệch giờ sinh hoạt, lại có 1 e bé vẫn đang ngủ chung phòng bố mẹ nên cũng hơi khó sắp xếp, vả lại gấu e kiểu mình mà ko "đòi" là cũng ngủ khì luôn kiểu không quan trọng lắm cơ. :((

lanhpham

Xe điện
Cụ cho em xin thông tin bài tập này với. E cũng hơi có vđ vùng cổ chút. Nằm ngủ gối thấp thì khó chịu, hiểu bị hẫng hẫng, còn chồng hai gối thì lại cao quá dễ mỏi cổ. Khó chịu phết, lựa chọn mãi chưa được cái gối nào ưng.
E hay tập của chị này,thấy cũng đỡ cụ ah

tuha_vt2015

Xe tăng
E lại ngưỡng mộ nhà cụ quá. E kém cụ cả chục niên mà chắc chỉ được 1/3 của cụ, gấu nhà e với e lệch giờ sinh hoạt, lại có 1 e bé vẫn đang ngủ chung phòng bố mẹ nên cũng hơi khó sắp xếp, vả lại gấu e kiểu mình mà ko "đòi" là cũng ngủ khì luôn kiểu không quan trọng lắm cơ. :((
Nhà em 2 thằng F1 đều thanh niên rồi, cũng rảnh hơn nhà cụ.
Vườn đầy rau, sân rộng nên 2 thằng em chạy nhảy và thức ăn từ thực vật là chủ yếu. Ngủ nghỉ trước đây cũng loạn xạ, nhưng từ 2 năm nay là 22.30 tắt thiết bị điện tử, 4.45 dậy thể dục rồi, trưa ngủ 40 phút đến 1 giờ.
* Sói nhà em Sn 3/1975 dưới ảnh: tập xà đơn, tạ nhẹ và chạy bộ đều, không chè thuốc, rượu bia ít khi uống nhưng khi có công việc tầm giao lưu 30 lần cạch ly vẫn tỉnh bơ !

Chỉnh sửa cuối:

lanhpham

Xe điện
Nhà em 2 thằng F1 đều thanh niên rồi, cũng rảnh hơn nhà cụ.
Vườn đầy rau, sân rộng nên 2 thằng em chạy nhảy và thức ăn từ thực vật là chủ yếu. Ngủ nghỉ trước đây cũng loạn xạ, nhưng từ 2 năm nay là 22.30 tắt thiết bị điện tử, 4.45 dậy thể dục rồi, trưa ngủ 40 phút đến 1 giờ.
* Gấu nhà em Sn 3/1975 dưới ảnh: tập xà đơn, tạ nhẹ và chạy bộ đều, không chè thuốc, rượu bia ít khi uống nhưng khi có công việc tầm giao lưu 30 lần cạch ly vẫn tỉnh bơ !
Kinh nhỉ cụ tập bao lâu mà 6 múi vậy,e tập mấy tháng mà bụng vẫn to

tuha_vt2015

Xe tăng
Kinh nhỉ cụ tập bao lâu mà 6 múi vậy,e tập mấy tháng mà bụng vẫn to
Tập đều đặn từ hồi thanh niên nên vẫn duy trì vóc dáng cụ ạ!
Xà đơn, tạ đều trên sân nhà trồng được, thời tiết tốt thì chạy ra đường, khi xấu thì chạy máy, nhảy dây tại nhà ạ!

Supercub_90

Xe điện
E cũng đang uống cái bình vị nam đây cụ
Trên chục năm trước em thấy những người quen em mua hộ uống rất hiệu quả, hầu như sau 1-2 năm không phải uống nữa. Cách đây 5-7 năm mua phải xếp hàng và không được mua nhiều nữa nên khá mất thời gian. Với quanh đấy bán thuốc nhái này rất nhiều, chịu khó xếp hàng mới mua được.

lanhpham

Xe điện
Trên chục năm trước em thấy những người quen em mua hộ uống rất hiệu quả, hầu như sau 1-2 năm không phải uống nữa. Cách đây 5-7 năm mua phải xếp hàng và không được mua nhiều nữa nên khá mất thời gian. Với quanh đấy bán thuốc nhái này rất nhiều, chịu khó xếp hàng mới mua được.
E mua trên mạng,ko biết thuốc thật như nào,thuốc giả như nào cụ nhỉ,người nhà cụ cũng bị trào ngược thực quản ah

Supercub_90

Xe điện
E mua trên mạng,ko biết thuốc thật như nào,thuốc giả như nào cụ nhỉ,người nhà cụ cũng bị trào ngược thực quản ah
Bây giờ thì em không biết nhưng trước kia thì các hiệu thuốc xung quanh hầu hết đều bán hàng nhái mợ ạ, lợi dụng người mua ở các tỉnh tâm lý ngại chờ đợi với không mua được nhiều nên họ bán. Trong bệnh viện thì chỉ bản thuốc làm theo ngày, đóng gói xong là bán cho những người xếp hàng, các nhân viên bệnh viện khi đó đều nói thế và khẳng định thuốc ở ngoài không phải thuốc của bệnh viện. Đấy là chuyện của 5-7 năm trước, giờ thì em không rõ. Mợ nên vào website để tìm hiểu cho rõ hơn.

violet9

Xe hơi
Căng phết nhờ! Em hóng cách chữa,

lanhpham

Xe điện
Bây giờ thì em không biết nhưng trước kia thì các hiệu thuốc xung quanh hầu hết đều bán hàng nhái mợ ạ, lợi dụng người mua ở các tỉnh tâm lý ngại chờ đợi với không mua được nhiều nên họ bán. Trong bệnh viện thì chỉ bản thuốc làm theo ngày, đóng gói xong là bán cho những người xếp hàng, các nhân viên bệnh viện khi đó đều nói thế và khẳng định thuốc ở ngoài không phải thuốc của bệnh viện. Đấy là chuyện của 5-7 năm trước, giờ thì em không rõ. Mợ nên vào website để tìm hiểu cho rõ hơn.
vâng e cảm
Ơn cụ

Lee_Juno

Đi bộ
Ko biết cụ nào bị lệch đồng hồ sinh học như em ko
Tối thì tỉnh như sao, rất khó ngủ, ban ngày thì chỉ chực đi ngủ
Haizzz, mấy lần em cố ngủ sớm mà ko vào giấc đc, cáu kinh khủng :(

lanhpham

Xe điện
Ko biết cụ nào bị lệch đồng hồ sinh học như em ko
Tối thì tỉnh như sao, rất khó ngủ, ban ngày thì chỉ chực đi ngủ
Haizzz, mấy lần em cố ngủ sớm mà ko vào giấc đc, cáu kinh khủng :(
Cụ điều chỉnh lại giờ giấc sinh hoạt xem sao,thử thức 1 đêm,xong đêm sau ngủ,nếu ban ngày buồn ngủ quá cụ uống càe,1 tiếng ngủ đêm bằng 5 tiếng ngủ ban ngày

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Em same same tuổi cụ thớt và ngày nào cũng phải ngủ 8-9 tiếng mới không bị ngáp vặt. Hôm nào mà lỡ thức khuya đến 1 rưỡi đêm là ngày hôm sau phải ngủ trưa bù lại, không thì buổi chiều cứ đơ đơ.
P/s: em cũng bị viêm xoang và đại tràng, nhưng chắc không phải do thiếu ngủ :D

lanhpham

Xe điện
Em same same tuổi cụ thớt và ngày nào cũng phải ngủ 8-9 tiếng mới không bị ngáp vặt. Hôm nào mà lỡ thức khuya đến 1 rưỡi đêm là ngày hôm sau phải ngủ trưa bù lại, không thì buổi chiều cứ đơ đơ.
P/s: em cũng bị viêm xoang và đại tràng, nhưng chắc không phải do thiếu ngủ :D
Nhiều khi nó cũng theo ăn uống ko đúng giờ giấc,hoặc ăn quá no chẳng hạn

Rhett

Xe hơi
Nhân đây e hỏi, thong thường sách báo nói nên ngủ 10h tối, dậy đâu đó 7h sáng. Nếu vì thói quen haowcj công việc e cứ ngủ đều đặn 12h đêm, dậy 9h sáng thì có ảnh hưởng gì ko? Ngủ say nhé chứ ko phải kiểu ngủ chập chờn.

E thì nghĩ chắc ko sao, giống như mình đang ở nước nào cách VN 2 múi giờ thôi đúng ko các cụ thông thái?! :D
Không đơn giản như thế cụ ạ, nếu cụ nào hiểu về Đông y sẽ biết mỗi khung giờ sẽ tương ứng với 1 cơ quan trong cơ thể. Ví dụ từ23h - 1h là giờ của đởm (túi mật) và 1h -3h sẽ là của can (gan). Hai giờ này phải ngủ sâu nhất để 2 cơ quan kia nghỉ ngơi và hoạt động ổn định.

Như thế cụ lệch 2h có nghĩa là buổi sáng sẽ có cơ quan hoạt động sai theo đúng lẽ tự nhiên của nó. Ví dụ ăn sáng 7h - 8h là tốt nhất, thì cụ sau 9h mới ăn hoặc cụ nhịn. Giờvệ sinh thải độc bài tiết tốt nhất từ 5-7h sáng cụ cũng bỏ qua vì ngủ.

lanhpham

Xe điện
E mới xét nghiệm máu thì chỉ số uric cao như này,liệu e có phải bị gout ko các bác

buicongchuc

Xe ba gác
Hôm nào em chè/cafe muộn, khó ngủ. Quất một nháy y rằng ngủ say tới sáng :) :)