[Funland] Tắc đường sợ quá

lanhpham

Xe điện
Khổ Thân các cụ Trong Nội Ô, E Ở Ngoại Ô mong tắc mà nó chẳng tắc, Uống Cafe hay đi chơi đỗ xe thoải mái ko mất tiền, ko nơm nớp vừa uống vừa nhòm xe có bị CA cẩu ko

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Ơ đúng, tống hưu lên đây. Ở HN hít hết oxy của con cháu.
Hàng hết đát mờ lị. :D
các cụ hưu trí thì cũng ko ra đường giờ cao điểm, nên cơ bản ko phải nguyên nhân tắc đường ạ :))
có 500m đường để cả chục năm không làm, đó mới là nguyên nhân

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Về già rời xa HN cụ ạ, chứ tầm này vẫn phải lo cơm áo gạo tiền vẫn phải chịu thôi. Thi thoảng lên núi thả lỏng lấy sức tiếp tục về bon chen 😂
vâng, em cố chục năm nữa là em cũng trả lại hn cho các cụ bon chen, em té

Mytv

Xe điện
Trường học nội đô sắp chồng thêm tầng đấy cụ.:D
Đang xin cơ chế rồi cụ ạ. Sớm muộn cũng phải làm vậy mới đủ chỗ cho các cháu học.

Nhà e thì cứ loanh quanh bán kính 2km cho chỗ làm + trường của con thôi. Chục năm nay chuyển nhà 3 lần rồi

Seu2579

Xe hơi
Em cũng vậy cụ ạ. Cứ mỗi lần đi chơi về, xuống đến sân bay Nội Bài thôi đã thấy ngột ngạt là mong muốn nghỉ hưu về quê sống lại trỗi dậy 😂

Hanoithu

Xe tải
Mình mà có dàn lãnh đạo nào có tầm đứng lên hô hào, huy động mọi nguồn lực làm thần tốc trong 5-7 năm được hệ thống tàu điện ngầm ở các thành phố lớn là ngon ngay. Bà con đi lại mưa nắng đỡ khổ, nhiều hôm mưa to hoặc nắng to đi gặp dân ta cứ đội mưa, đội nắng chen chúc vừa khổ vừa lộn xộn. Sang Sing đi trên đường giờ cao điểm vắng tanh, thèm nước mình được vậy quá
Cụ chuẩn, chỉ có tàu điện ngầm mới giải quyết được tắc đường và giảm ô nhiễm không khí tại các thành phố lớn.

Trà Lý

Xe tăng
Về già rời xa HN cụ ạ, chứ tầm này vẫn phải lo cơm áo gạo tiền vẫn phải chịu thôi. Thi thoảng lên núi thả lỏng lấy sức tiếp tục về bon chen 😂
Về sau này già hẳn em cũng sẽ rời xa Hà Nội về Ocean Park thôi

Chỉnh sửa cuối:

Xe_loi

Xe tăng
Haris bao năm nay vẫn tắc như thế mà. Mới có thế mà đã than thì khó sống đất này lắm

lamthanhngoc

Xe tải
Ví dụ Mỗi năm khoảng 100,000 cháu Sinh viên nhập học ( ví dụ 2023 Quốc Gia 15,000 cháu, BK 7,000 cháu), các cháu lên Hn đa số sẽ đi xe máy, xe đạp điện, xe đạp thời gian đầu, sau mấy tháng quen thì sẽ mua xe máy còn tiện chạy Grab kiếm thêm, các cháu ra trường thì một nửa bám trụ HN, còn lại về quê và đi nơi khác. Cứ thế mà nhân lên với 10 năm trở lại đây. Bởi vậy hè thì đường thoáng còn cứ tháng 9 các cháu nhập học là tắc thôi rồi. ( cấp 1,2 thì đi với bố mẹ nên vẫn số lượng xe không tăng quá nhiều). Giờ học của các cháu SV thì lại trùng với giờ đi làm.

Khi nào đẩy hết các trường ra ngoại ô thì mới đỡ tắc được, bài toán 20 năm nay mà không ai giải quyết được. Cứ như Nông nghiệp, Lâm nghiệp ra xa tí nhưng trường rộng, đẹp, chi phí rẻ. Có chuyển thì chuyển hẳn DH Quốc Gia, Bách Khoa, FTU, NEU, Luật... đi ra xa.

Đề nghị giữ nguyên 1 số trường sau: DH Xây dựng, Kiến trúc- bé như lỗ mũi để các cháu còn nghĩ ra ý tưởng cho Quy hoạch. Thủy lợi nằm giữa thủ đô, chắc để các cháu ngắm cảnh Điền kinh bơi lội trên đường phố mùa mưa bão và nghĩ cách cải tạo thoát nước cho thủ đô. DH Giao thông VT nằm trung tâm để các cháu tận hưởng cảnh tắc đường còn nghĩ cách phát triển giao thông công cộng. :D
Cái khó ló cái khôn, chắc phải vậy thôi. Funny nhá cccm.

Mytv

Xe điện
mấy ông PH bớt đi ô tô đưa con đi học đi là đỡ ngay, có nhà mấy bước cũng ô tô
Cái do nhu cầu thôi cụ ạ. Ko thể trách họ dc. Nhà e cũng đưa vk & trẻ con đi học. Dù tất cả quanh nhà cỡ 2km nhưng e vẫn đi ô tô. Đi xe máy phải đi 2 xe & bụi bặm ko an toàn.

hd-vt

Xe container
kể mà đem nấu cao dc thì giàu to kkk
Không chém nhé.
Em đang mơ về già làm con Mobihome, đi chán không đi được nữa, chọn cái vực đèm đẹp rồi...phờlay hehe.
Chưa dám nói với con ngan, nó tống cổ đi trại thì chết dở hiccc.

Giờ tối nào em cũng vào xem tây lông độ Mobihome, sướng như xem phim.

Trà Lý

Xe tăng
Cụ ở OP mấy? Em cũng có căn CC ở OP1 nhưng ko ăn thua cụ ạ. Vẫn cứ phải xa hẳn HN không khí mới khác.
O2 nhà mặt đất nó cũng đỡ ngột ngạt hơn nhiều cụ ạ, nhưng giờ thì vẫn đang để thô chưa hoàn thiện

haicot

Xe buýt
Dậy sớm đi làm, nhìn phố phường rất thoáng đó các cụ.

formula_one

Xe tăng
năm học mới, lại 1 lứa sv mới đi ra HN thì đông thêm là đúng rồi
lứa cũ ra trường nhưng 1 phần về quê, 1 phần đi nơi khác làm, 1 phần ở lại HN
cứ thế hàng năm số lương sv tăng lên, nhà trọ tăng lên, xe máy tăng lên... chỉ có đường vẫn thế kaka
Em đính chính lại chút là các cháu sinh viên 1 phần Nhỏ về quê, 1 phần Nhỏ đi nơi khác làm, và phần LỚN ở lại Hà nội. Chưa kể các thành phần khác ngoài sinh viên cũng kéo nhau lên HN làm việc, chồng lên HN kéo vợ lên, kéo theo con cái lên....
Tăng cơ học thế này thì xác định giờ chỉ có tắc và tắc, đỡ bằng mắt thôi các cụ.

lamhoangvan87

Xe container
Thứ 2 ngày 4/9, ngày đầu tuần có mưa mà đường lại thoáng. Em đi làm mà bất ngờ và thích thú, 30p đi từ Kiến Hưng lên Cầu Giấy. Thứ 4 về sớm 16h40 từ Cầu Giấy về Kiến Hưng, đến nhà 19h20. Gần 3h cho 16km.
thứ 2 nhiều cty và cơ quan nhà nước vẫn nghỉ mà cụ. Học sinh thì chưa khai giảng

Jason88

Xe tăng
Vì phương tiện cá nhân quá nhiều thôi, còn mật độ dân số của VN ở thành phố tuổi gì so với thế giới. Giải pháp ngoài vấn đề chung là Quy hoạch ra thì việc đầu tiên e nghĩ đến đó là phương tiện công cộng phải làm sao ưu tiên phát triển số 1, ví dụ như tàu điện. Như tàu Cát Linh Hà Đông giờ dân đi lại sử dụng cực kỳ đông luôn, nếu mà mạng lưới tàu điện rải khắp được HN và các tỉnh thì quá đỉnh. Thế giới từ Á đến Âu họ đi trước rồi, mình phát triển đi sau thì vẫn giống họ thôi mà.