[Funland] Tác dụng của bột thông tắc bồn rửa

Lacet_ti

Xe container
Có 2 loại thông bồn cầu khác nhau, nếu dạng nước thường là a xít, dạng khô là xút (ăn da), bác nào biết thì lên Hàng Hòm mua luôn cho rẻ.
Xút và a xít đều ở dạng đặc, nên ngoài tác dụng vào mỡ gây tắc chúng cũng tác dụng được với thành ống (kim loại hau nhựa) và "ăn da" khi tiếp xúc với da và quần áo.
"Mỡ" bám gây tắc không còn là mỡ nguyên thủy mà đã bị xà phòng hóa, chúng bám dẫn vào những thứ khác như cọng rau, sợi tóc,... Nếu là mỡ nguyên thủy thì nước nóng sẽ làm tan, rồi bị rửa trôi, nhưng khi bị xà phòng hóa thì nước nóng không tác dụng. Tùy mức độ xà phòng hóa mà tác dụng của nước nóng đến đâu. Ngay cả a xít hay sút cũng như vậy.
Tốt nhất là các của nhiều bác đang áp dụng là hạn chế tối đa đưa mỡ vào đường nước thải và đặt cái bẫy mỡ trước khi thải vào đường ống.
Nhà em cũng phải làm như vậy, hố bẫy mỡ để phía ngoài hành lang. Định khỳ khi cảm thấy sắp tắc là tháo cái bộ ống xi phông bên dưới chậu rửa đi vệ sinh, cạo mỡ bám. Nhiều lần em phải dùng cái tua vít to mới cậy được mỡ bám, chúng cứng chắc, bám rất chặt vào thành ống.
Em không dùng hóa chất, nhưng trước tết em điu vắng, hơi tắc nên bà xã chẳng biết mua thứ thông ấy ở đâu làm tắc thêm, hứng cả 1 chậu!
Hôm nay e đã gọi số thông tắc của 1 cụ trên này cho số ở topic khác. Cậu thợ đến cũng báo giá theo mét nhưng em chốt khoán 600k.
Cứ nghĩ quả này ngon rồi, ai dè chọc lò xo máy đc hơn 3m ko đi tiếp đc, moi ra đc ít vải mục từ đời ơ kìa ( cửa hàng này em mới thuê đc hơn 1 năm ), chọc đi chọc lại 3-4 lần ko đc.
Cậu thợ nhiệt tình cậy cả cống ở vỉa hè tìm lỗ thoát để thông ngc nhưng bọn em ko tìm đc, đoạn này hơi khó hiểu vì các nhà mặt đường thường thoát luôn ra cống dọc vỉa hè.
Cuối cùng bó tay ra về, em gửi thêm 200k bồi dưỡng vì cũng oánh vật mất 2-3 tiếng nữa ko xong.
Cậu ý bảo nếu căng quá phải bỏ ống này đi chạy ống khác vì nhà phố cổ xây lâu năm ống bé quá, mà chọc lò xo mạnh như thế ko thông thì ko rõ tắc cái gì
Tối nay cậu ý gọi lại bảo mai em thử mang máy nén vs bơm cao áp thông lại xem sao, vì đến ko làm đc cho anh cũng áy náy.
Em thì đang đợi đêm nay nó rút hết nc trong lòng cống thì sáng sớm mai đến đổ thên chai Sifa xem ntn, hy vọng trong lòng cống hết nc thì acid ngâm trong lòng ống sẽ phá đc rác tắc. Hôm trc đổ Sifa xong lại xả nc luôn nên có thể hoá chất bị loãng.
Hn em post bài ở đây- vì nhà em cái bồn rửa bát tắc tị
Lúc đầu nước chảy nhỏ, em cho 1 loại của Nhật lỏng thì nó tắc hơn
Điên tiết cho thêm anh Đức loại bột - thì nó sôi 1 lúc rồi cũng vẫn tắc
Hết PA, gọi thợ nước đến bảo mày thay ống khác cho anh
May ngày xưa thế nào thợ làm lỗi - trước lúc ra ống chính thì nó đi lồi ra 1 đoạn, em bảo thợ cắt chỗ đó để nối ống mới
Thợ nó phá thế nào vỡ phía trên ống - bảo: anh ơi nó đóng bánh ở đây này. Để em moi ra thử nếu được thì OK - nó bảo mỡ đóng bánh, anh đổ hóa chất nó nở ra càng tắc thôi
Và em thì đun nước nóng liên tục, nó thì cạy, cứ đổ nước nóng xuống, cu cậu lại bịt đường ống ( dài khoảng 4m) xong ngâm 5p - mục đích cho tan mỡ - rồi lại cho thoát, lại ngoái.
Đến lúc nước trong veo - quả nhiên OK như mới.
Vậy tổng kết kinh nghiệm các cụ xây nhà, làm đường ống:
1) Đường ống nên đi thẳng - chỗ gấp khúc nên ít, đi chéo để còn cho dây vào ngoáy :))
2) Khi ra thoát chính, nên làm hố thu mỡ, làm nắp đậy có chống thoát mùi
3) Hóa chất ko ăn thua - cũng chỉ tác dụng làm nóng ống - tốt nhất cứ nước nóng mà chơi
4 ) Mục 2,3 liên quan đến nhau: Đổ nước nóng mà thoát chậm nghĩa là đóng bánh. Lúc đó mở chỗ đoạn mục 2. Bịt đoạn ống bị tắc- đổ nước sôi ngâm - chọc ngoáy là hết

polizia

Xe container
Số em đen, lợn lành thành què.
Em mang máy rửa xe áp lực ra cắm vòi rửa xe vào lỗ thoát sàn, lấy mấy cái giẻ bịt lỗ thật chặt rồi bóp cò vì nghĩ rằng nước phun áp lực cao vào ống sẽ đẩy bật chỗ tắc, tức nước vỡ bờ mà.
Bơm 1 lúc thấy máy bơm ngắt, rơ le nhảy, em ấn lại rơle trên máy rồi bấm cò tiếp, đc vài chục giây lại nhảy, lại bấm bơm thêm phát nữa cò bơm nhẹ tênh, máy bơm mất áp.
Mình tưởng máy bị tắc gì mở máy ra thì quên ko tìm hiểu kỹ mở ra nó phọt hết dầu máy ra, toi con máy bơm :)) ( lên youtube thấy sửa dễ nhưng phải lên shoppee mua mấy cái gioăng vs phớt về thay vì nó cũ rồi ).
Trưa nay cậu thông cống lại gọi bảo em qua bơm thử máy nén xem sao, nó vác cái máy nén khí rồi thọc ống vào, bịt giẻ bật máy nhưng thấy nó bơm có tí, 2-3 phút ko bơm lâu.
Bơm 2-3 lần nước ục ục nhưng kp thoát nên nó bảo bó tay.
Giờ còn nốt giải pháp cuối cùng là em hút sạch nước trong cống ra coi như còn ống trơn, tối nay em đồ acid H2S04 50% vào cho nó ngâm qua đêm xem mai có thoát đc ko.
Hôm trc em đổ nhưng trong ống đầy nước, làm giống clip quảng cáo nên nó chỉ sôi, khả năng acid bị loãng ra ko đủ thông.
Còn 1 giải pháp nữa là đấu ống mềm vs vòi nc rồi nhét vòi vào lỗ cống, bít giẻ mở vòi xem áp lực nc có đẩy đc ko? Chứ đếch dám vác máy bơm khác ra bơm sợ nó bí nước lại toi máy bơm như máy rửa xe thì nhục.
Mà cũng chưa tìm hiểu sao máy rửa xe lại nhảy rơle khi mình phọt nước vào cống và bít giẻ.????
Nếu tất cả giải pháp ko đc thì e đành phải đi ống mới vậy.

Noname_2015

Xe tăng
Cụ hướng dẫn em chế cái bình này với ạ, em cảm ơn.
Vật tư gồm:

- Cái bình 7 lít này đâu như 30k
- 2 đoạn ống xoắn ruột gà đâu như 50k 2 cái, mua ngoài hàng tạp hóa kim khí.
- 2 cái cút nối? Cộng với 2 cái đai ốc nhựa tiền phong hình như 20k. Cút nối lấy cái nó vừa đầu xoáy ốc của đoạn ống xoắn.
- Tuýp keo dán nhựa Tiền Phong 5k, 1 cuộn băng tan.
- Tạo lỗ ở nắp hộp nhựa và thành hộp nhựa bằng mỏ hàn thiếc.
- 2 đai ốc nhựa tiền phong cần dùng cưa sắt cưa dẹt đi 1 chút để mỏng bớt, ko bị kích đầu xoáy ốc đoạn ống ruột gà gây hở chảy nước.
- Vị trí ống dẫn xả ra ở bên thành hộp cần lựa chiều cao theo chiều cao ống thoát mỗi nhà.

Chẳng qua tôi thấy cái bẫy mỡ inox đắt quá, hơn 2 củ nên mới làm. Hộp nhựa trong suốt nên dễ quan sát đã bị đầy chưa.
Khi tháo hộp bị đầy để vệ sinh thì tôi luồn 1 túi nilon lớn, rồi tháo khớp ống ra nhét luôn vào túi nilon cùng với cái hộp nhựa này, bê ra ko bị sớt nước ra sàn.

Nếu có điều kiện làm 2 hộp này nối tiếp nhau thì ổn lắm.

Thành Thị 1

Xe điện
Nhà em dùng hộp bẫy mỡ 3 ngăn, từ đấy mới ko bị tắc nữa. Trước khi rửa đã gạt dầu mỡ vào thùng rác rồi mà sau mấy tháng vệ sinh thùng bẫy mỡ vẫn thu đc cả đống
nhà e giống nhà cụ, trước ko có bẫy mỡ thì tắc ống thoát dẫn tới tắc cả WC, h thì ko còn nữa.

Lacet_ti

Xe container
Vật tư gồm:

- Cái bình 7 lít này đâu như 30k
- 2 đoạn ống xoắn ruột gà đâu như 50k 2 cái, mua ngoài hàng tạp hóa kim khí.
- 2 cái cút nối? Cộng với 2 cái đai ốc nhựa tiền phong hình như 20k. Cút nối lấy cái nó vừa đầu xoáy ốc của đoạn ống xoắn.
- Tuýp keo dán nhựa Tiền Phong 5k, 1 cuộn băng tan.
- Tạo lỗ ở nắp hộp nhựa và thành hộp nhựa bằng mỏ hàn thiếc.
- 2 đai ốc nhựa tiền phong cần dùng cưa sắt cưa dẹt đi 1 chút để mỏng bớt, ko bị kích đầu xoáy ốc đoạn ống ruột gà gây hở chảy nước.
- Vị trí ống dẫn xả ra ở bên thành hộp cần lựa chiều cao theo chiều cao ống thoát mỗi nhà.

Chẳng qua tôi thấy cái bẫy mỡ inox đắt quá, hơn 2 củ nên mới làm. Hộp nhựa trong suốt nên dễ quan sát đã bị đầy chưa.
Khi tháo hộp bị đầy để vệ sinh thì tôi luồn 1 túi nilon lớn, rồi tháo khớp ống ra nhét luôn vào túi nilon cùng với cái hộp nhựa này, bê ra ko bị sớt nước ra sàn.

Nếu có điều kiện làm 2 hộp này nối tiếp nhau thì ổn lắm.

Nhìn ảnh thì nhà cụ có 2 bẫy mỡ - 1 cái nhỏ và cái bình kia
NGuyên lý là mực nước cao hơn chỗ thoát ra kia, nước chảy xuống ko thành dòng mạnh, vật chất dễ đóng cặn sẽ gùng nhau lắng xuống dưới, nước trong thoát ra thôi .

Noname_2015

Xe tăng
Nhìn ảnh thì nhà cụ có 2 bẫy mỡ - 1 cái nhỏ và cái bình kia
NGuyên lý là mực nước cao hơn chỗ thoát ra kia, nước chảy xuống ko thành dòng mạnh, vật chất dễ đóng cặn sẽ gùng nhau lắng xuống dưới, nước trong thoát ra thôi .

Đúng thế. Tôi không động đến cấu trúc cũ, chỉ nối tiếp thêm cấu trúc mới.

cn39c2001

Xe tăng
Cám ơn các cụ
Kiểu này thông xong phải đặt làm cái bẫy mỡ thôi, mới triệt để được

starview

Xe tăng
Nhà em bị tắc nhẹ vài lần, từ đó áp dụng nguyên tắc:
1/ chảo nồi dính nhiều mỡ là phải đổ dầu đi, lấy giấy thấm khô trước khi cho vào bồn.
2/ Hôm nào xào rán là rửa bằng nước nóng ( em lắp riêng bình 5l để rửa bát, thỉnh thoảng đun đầy bình sôi rồi xả vào chậu rửa cho tan mỡ bám.
Làm như vậy nên từ lâu rồi em ko phải móc cống.

xegiacmo2

Xe tải
Em đây các cụ, vừa mới xử xong tắc nghẽn đường rửa bát, nước non lênh láng cả bếp các cụ ạ. Đầu tiên em dùng lò xo, thông được tí thôi. Sau đó em dùng nước sôi thì lòi ra một cục ngay ống thoát ra ống chính, dầu mỡ bám thành ống các cụ nhé. Sau đó em dùng bột thông tắc, để qua đêm sáng hôm sau xả nước mạnh cộng thêm nước sôi một lượt nữa. Sau đợt đó em cấm vợ đổ đồ thừa dầu mỡ vào bồn rửa bát. Và từ đó em rửa bát luôn các cụ ạ huhu. Bây giờ em quyết tâm mua máy rửa bát.
Dùng máy rửa bát nó xả nước nóng cũng tốt