[Funland] Tác dụng của bột thông tắc bồn rửa

mrQuick8x

Xe điện
cái ly cf sữa hoặc cốc uống nc/thuốc cụ uống vào sáng sớm trc khi đi làm đc rửa bằng nc lạnh đúng không?

Em ngạc nhiên là cái thớt *nhà cc đã lắp elcb chưa* mấy chục tầng, mà qua thớt này phần lớn các cụ e ngại thiết bị vòi/bình nước nóng trực tiếp không an toàn về điện.
Đúng là nhà em chưa lắp elcb cụ ah.

SubmarineTH

Xe buýt

Đây là lọ nhựa 7 lít tự chế thành bẫy mỡ dưới bồn rửa bát sau 6 tháng lắp.

Ngoài ra nhà tôi vẫn đổ mỡ ra ngoài, sau đó lấy giấy vệ sinh lau hết mỡ rồi mới rửa, mà vẫn như thế. Đầy ăc cục cặn mỡ trắng.

Vệ sinh xong, lắp lại.
Cụ hướng dẫn em chế cái bình này với ạ, em cảm ơn.

polizia

Xe container
Bình nóng lạnh các cụ lên shoppee mua cái công tắc nóng lạnh Tuya 20A về thay vào vị trí cái atopmat bình là đc.
Dây lửa vào đấu vào cổng lửa in, dây lửa của bình đấu vào cổng lửa out. Dây N đấu vào cổng N là xong.
Có cái đó các cụ cứ set giờ bật và giờ tắt. Ví dụ giờ ăn cơm là 19h tối thì set 18h30 bật bình và sau 30 phút tự bình sẽ tắt, như vậy 19h ăn cơm xong là có nước nóng rửa bát và khi mình đi rửa bát là auto bình đã tắt, ko sợ quên tắt.
Tương tự vs nhà tắm cũng thế, cứ set tầm 17h30 bình bật và 18h nó tắt thì mình đi làm về có nc nóng tắm và khỏi lo quên tắt bình.

clicklacp

Xe buýt
Em mới thử mua 2 gói thông của Hando, hàng Việt Nam tương đối có thương hiệu về thử xem sao
cái này hồi trước em vẫn dùng,một lần em lười đổ thẳng cả túi vào lavabo rồi xả nước. Ai dè nó đóng vón cục ở đó luôn, báo hại một buổi phải dỡ ra. Nhưng cái này nó là xút hay sao đó nên rất cẩn thận để nó dính vào, thêm nước là sẽ ăn da. Khi tiếp xúc với nước, nó nóng rực lên, ăn mòn những thứ hữu cơ như da tay chẳng hạn. Các cụ nên cẩn thận đeo kính, mang bao tay.

cn39c2001

Xe tăng
cái này hồi trước em vẫn dùng,một lần em lười đổ thẳng cả túi vào lavabo rồi xả nước. Ai dè nó đóng vón cục ở đó luôn, báo hại một buổi phải dỡ ra. Nhưng cái này nó là xút hay sao đó nên rất cẩn thận để nó dính vào, thêm nước là sẽ ăn da. Khi tiếp xúc với nước, nó nóng rực lên, ăn mòn những thứ hữu cơ như da tay chẳng hạn. Các cụ nên cẩn thận đeo kính, mang bao tay.
Em đọc thành phần thì thấy có NaOH nên đúng là xút, với hướng dẫn sử dụng là phải pha trước mới đổ. ĐÚng là không thể lười được cụ nhỉ

otbaxit

Xe tải
Em đây các cụ, vừa mới xử xong tắc nghẽn đường rửa bát, nước non lênh láng cả bếp các cụ ạ. Đầu tiên em dùng lò xo, thông được tí thôi. Sau đó em dùng nước sôi thì lòi ra một cục ngay ống thoát ra ống chính, dầu mỡ bám thành ống các cụ nhé. Sau đó em dùng bột thông tắc, để qua đêm sáng hôm sau xả nước mạnh cộng thêm nước sôi một lượt nữa. Sau đợt đó em cấm vợ đổ đồ thừa dầu mỡ vào bồn rửa bát. Và từ đó em rửa bát luôn các cụ ạ huhu. Bây giờ em quyết tâm mua máy rửa bát.

formen

Xe lăn
, , . ,
Em đây các cụ, vừa mới xử xong tắc nghẽn đường rửa bát, nước non lênh láng cả bếp các cụ ạ. Đầu tiên em dùng lò xo, thông được tí thôi. Sau đó em dùng nước sôi thì lòi ra một cục ngay ống thoát ra ống chính, dầu mỡ bám thành ống các cụ nhé. Sau đó em dùng bột thông tắc, để qua đêm sáng hôm sau xả nước mạnh cộng thêm nước sôi một lượt nữa. Sau đợt đó em cấm vợ đổ đồ thừa dầu mỡ vào bồn rửa bát. Và từ đó em rửa bát luôn các cụ ạ huhu. Bây giờ em quyết tâm mua máy rửa bát.
Hahahaha, chúc mừng cụ, cụ tả làm em cừi rớt hàm.

polizia

Xe container
Không hiểu vụ thông tắc em có làm gì sai ko mà tắc hơn mới đểu.
Cửa hàng em thuê thì cái chậu rửa cốc tách đc xả vào lỗ thoát sàn nhà vệ sinh.
Đợt rồi nó tắc nên mỗi khi nhân viên rửa cốc thì lát sau nó dềnh nc lên sàn wc nhưng lát sau là thoát hết.
Hôm nọ em đổ 2 chai thông cống ko hết, thêm 2 chai acicd H2so4 ko hết.
Em ra Hàng Hòm mua 1 kg bột sút.
Ban đầu đổ 1/2kg vào xong dội nc nóng thì nó sôi sùng sục, ko thông.
Hôm sau em đến sớm lúc cống đã cạn nc đổ thêm nửa cân sút nhưng lại xả nc lạnh cho sút trôi vào lòng cống, mà giờ nó tắc hơn.
Ko hiểu có phải do NaOH + nc lạnh tạo thành bánh tắc thêm ko nhỉ????
Kiểu này có khi mai phải hút hết nc trong ống cống rồi đổ acid vào cho nó trung hoà kiềm xem sao.
Mà thò dây lo xo vào chỉ luồn đc 3 met là ko chọc đc nữa, trong khi cống thẳng ko gấp khúc.

0904223800

Xe buýt
ahihi, trong này nhiều cụ rửa bát giống em phết :)) :D ;))
Ngày xưa có ông Bill Gate cũng hay rửa bát lắm, sau bị vợ bỏ đấy.
Có khi rửa bát thì ở với nhau dược, chứ mà không rửa có khi vợ nó cho Đăng xuất ngay ấy nhờ

New car 2023

Xe container
Đợt rồi nó tắc nên mỗi khi nhân viên rửa cốc thì lát sau nó dềnh nc lên sàn wc nhưng lát sau là thoát hết.
Hôm sau em đến sớm lúc cống đã cạn nc đổ thêm nửa cân sút nhưng lại xả nc lạnh cho sút trôi vào lòng cống, mà giờ nó tắc hơn.
Kiểu này có khi mai phải hút hết nc trong ống cống rồi đổ acid vào cho nó trung hoà kiềm xem sao.
Mà thò dây lo xo vào chỉ luồn đc 3 met là ko chọc đc nữa, trong khi cống thẳng ko gấp khúc.
Thế thì cái Tọa độ 3met dài của bác nó đóng bánh khá cứng, đến mức độ cái lò xo không quay được nữa rồi.

Tôi bị 1 lần, ngay dưới bồn rửa. Cái ống xoắn đó đóng bánh, cứng đơ như 1 cái xúc xích, nhỡ tay văng 1 phát, nó gãy đôi luôn, vì không chịu được trọng lượng cái xúc xích đó.
Và không có cách gì cạo được cái đó đi, trừ phi bác rất kiên nhẫn ngồi mài.
Hoặc bác chọc ống lò xo và may mắn để vô tình nó cậy được cả khúc dồi đó tuột ra và trôi đi.

Giải pháp cho bác: Thay ống mới - hoặc nhà mới. :D

trinhhunghb

Xe lăn
Nhà em dùng bồn hộp lọc mỡ và rác nên yên tâm

tienaka

Xe điện
Hay tắc quá thì làm cái bẫy mỡ thôi ạ

formen

Xe lăn
Và không có cách gì cạo được cái đó đi, trừ phi bác rất kiên nhẫn ngồi mài.
Hoặc bác chọc ống lò xo và may mắn để vô tình nó cậy được cả khúc dồi đó tuột ra và trôi đi.

Giải pháp cho bác: Thay ống mới - hoặc nhà mới. :D
Tích cực quay tay vận may sẽ tới cụ ợ.
Khi quay dây lò xo k đc sốt ruột tà quay xong kéo nhẹ ra xem có mắc câu không, xong lại tà tà quay, 3 sâu 2 nông.
Tuyệt đối k để bị xoắn dây, gập dây do nôn nóng.

New car 2023

Xe container
Tích cực quay tay vận may sẽ tới cụ ợ.
Khi quay dây lò xo k đc sốt ruột tà quay xong kéo nhẹ ra xem có mắc câu không, xong lại tà tà quay, 3 sâu 2 nông.
Tuyệt đối k để bị xoắn dây, gập dây do nôn nóng.
Tôi bị rồi mà, may mà cái ống nằm ở gầm tủ bếp và tháo ra được.
Cứ chọc cạy bằng dao dùi, ra từng miếng nhỏ tý.
Tự nhiên uỵch 1 phát, nó ra cả cục.

Nhưng đấy là ống ngắn và nằm đẹp đẽ trên bàn cho bác ngoáy.
Còn cái ống sâu 3 met là việc khác rồi.

polizia

Xe container
Hôm nay e đã gọi số thông tắc của 1 cụ trên này cho số ở topic khác. Cậu thợ đến cũng báo giá theo mét nhưng em chốt khoán 600k.
Cứ nghĩ quả này ngon rồi, ai dè chọc lò xo máy đc hơn 3m ko đi tiếp đc, moi ra đc ít vải mục từ đời ơ kìa ( cửa hàng này em mới thuê đc hơn 1 năm ), chọc đi chọc lại 3-4 lần ko đc.
Cậu thợ nhiệt tình cậy cả cống ở vỉa hè tìm lỗ thoát để thông ngc nhưng bọn em ko tìm đc, đoạn này hơi khó hiểu vì các nhà mặt đường thường thoát luôn ra cống dọc vỉa hè.
Cuối cùng bó tay ra về, em gửi thêm 200k bồi dưỡng vì cũng oánh vật mất 2-3 tiếng nữa ko xong.
Cậu ý bảo nếu căng quá phải bỏ ống này đi chạy ống khác vì nhà phố cổ xây lâu năm ống bé quá, mà chọc lò xo mạnh như thế ko thông thì ko rõ tắc cái gì
Tối nay cậu ý gọi lại bảo mai em thử mang máy nén vs bơm cao áp thông lại xem sao, vì đến ko làm đc cho anh cũng áy náy.
Em thì đang đợi đêm nay nó rút hết nc trong lòng cống thì sáng sớm mai đến đổ thên chai Sifa xem ntn, hy vọng trong lòng cống hết nc thì acid ngâm trong lòng ống sẽ phá đc rác tắc. Hôm trc đổ Sifa xong lại xả nc luôn nên có thể hoá chất bị loãng.

Sonduong.BMV

Xe container
Nhà e 15 năm rồi, tất cả tráng trong chậu rửa mà chưa thấy tắc bao giờ.
Có lần đường thoát sàn wc bị tắc do vữa, tóc đọng trong ống e chơi kiểu này ( ra lưng xô vừa BT và tóc.

Chỉnh sửa cuối:

pm 2008

Xe tải
Em có đợt 7 đứa cháu đến chơi hơn 1 tuần, trai có, gái có. Tuổi từ lớp 3 đến lớp 9, kinh khủng khiếp, ăn sáng, ăn trưa, ăn chiều nhất là khoản ăn vặt, đặc biệt mỳ tôm, đổ hết nước mỳ thừa vào chậu rửa bát. Một ngày đẹp trời chậu rửa bát không thoát nước đc, em mua bột, lò xo, nước nóng...các kiểu con đà điểu mà khokng xong, thậm chí nước trào ngược lên lênh láng tầng 1, nhục như chó. Cuối cùng thuê thợ dùng máy nén khí loại lớn, mất buổi sáng thì xử lý xong. Kiểm tra thì toàn cục mỡ màu vàng như xốp nó làm tắc, nhiều dã man. Từ đó em cấm đổ dầu mỡ, nước mì thừa vào chậu.

coolpix8700

Xe ngựa
Thông tắc có loại dùng axit các cụ nên cẩn thận, đổ vào nó sôi ùng ục bắn bỏng da chứ không đùa được.
Loại này dùng em sợ còn ăn mòn hay bục chỗ nối ống thì quá tội.
Có 2 loại thông bồn cầu khác nhau, nếu dạng nước thường là a xít, dạng khô là xút (ăn da), bác nào biết thì lên Hàng Hòm mua luôn cho rẻ.
Xút và a xít đều ở dạng đặc, nên ngoài tác dụng vào mỡ gây tắc chúng cũng tác dụng được với thành ống (kim loại hau nhựa) và "ăn da" khi tiếp xúc với da và quần áo.
"Mỡ" bám gây tắc không còn là mỡ nguyên thủy mà đã bị xà phòng hóa, chúng bám dẫn vào những thứ khác như cọng rau, sợi tóc,... Nếu là mỡ nguyên thủy thì nước nóng sẽ làm tan, rồi bị rửa trôi, nhưng khi bị xà phòng hóa thì nước nóng không tác dụng. Tùy mức độ xà phòng hóa mà tác dụng của nước nóng đến đâu. Ngay cả a xít hay sút cũng như vậy.
Tốt nhất là các của nhiều bác đang áp dụng là hạn chế tối đa đưa mỡ vào đường nước thải và đặt cái bẫy mỡ trước khi thải vào đường ống.
Nhà em cũng phải làm như vậy, hố bẫy mỡ để phía ngoài hành lang. Định khỳ khi cảm thấy sắp tắc là tháo cái bộ ống xi phông bên dưới chậu rửa đi vệ sinh, cạo mỡ bám. Nhiều lần em phải dùng cái tua vít to mới cậy được mỡ bám, chúng cứng chắc, bám rất chặt vào thành ống.
Em không dùng hóa chất, nhưng trước tết em điu vắng, hơi tắc nên bà xã chẳng biết mua thứ thông ấy ở đâu làm tắc thêm, hứng cả 1 chậu!

clicklacp

Xe buýt
Em có đợt 7 đứa cháu đến chơi hơn 1 tuần, trai có, gái có. Tuổi từ lớp 3 đến lớp 9, kinh khủng khiếp, ăn sáng, ăn trưa, ăn chiều nhất là khoản ăn vặt, đặc biệt mỳ tôm, đổ hết nước mỳ thừa vào chậu rửa bát. Một ngày đẹp trời chậu rửa bát không thoát nước đc, em mua bột, lò xo, nước nóng...các kiểu con đà điểu mà khokng xong, thậm chí nước trào ngược lên lênh láng tầng 1, nhục như chó. Cuối cùng thuê thợ dùng máy nén khí loại lớn, mất buổi sáng thì xử lý xong. Kiểm tra thì toàn cục mỡ màu vàng như xốp nó làm tắc, nhiều dã man. Từ đó em cấm đổ dầu mỡ, nước mì thừa vào chậu.
Đúng là mỳ tôm rất nhiều dầu, thế mà chúng ta cứ ăn thun thút ấy nhỉ.