[Funland] T7-cn stress nặng

z0z0z0

Xe điện
Không biết các cụ mợ có giống e không , chứ cứ t7-cn F1 nhà e ở nhà là thấy stress nặng.

E thì có mỗi thằng F1, 2 bố mẹ thì hiền lành mà nó thì nghịch quá thể, lại còn nói luôn mồm, khiến 2 vợ chồng đau hết cả đầu. ở nhà thì nó đòi đủ thứ. E nói thật ngồi quát nó thôi cũng thấy đủ mệt rồi.
Không phải là không thương con ,nhưng mà nghịch quá thì mình chịu sao nổi. Tâm sự với người khác thì mọi nguoi lại bảo nghịch nó mới khoẻ. Chắc chỉ người trong cuộc mới hiểu nổi. Vì mỗi người nuôi con 1 kiểu. Vì tính cách trẻ con khác nhau.
Thế mà e thấy nhiều GĐ đẻ đến 2-3 đua con. E thấy giỏi thật.
Có bác nào giống tâm trạng của e không.
Đưa đi kiểm tra xem nó có bị tăng động không? Nghịch gì đến nỗi cụ bị stress được

cocoxinhxan

Xe máy
Đẻ thêm đứa con trai nữa nó chơi với nhau là hết stress thôi ạ. Như nhà em 2 thằng :))

Tạch Đùng

Xe tải
Cụ ít chơi với cháu nên thấy thế thôi. Em đi công tác tầm 2 ngày mà ko gọi facetime cho ông cả nhà em là thấy nhớ. Xụ chơi nhiều vs các cậu ấy thì cụ thấy nó bình thường. Nhiều khi vẫn cay cú lẩm bẩm. Dcm tao là bó mày mà ko quản đc à?_ nhưng về cơ bản là trẻ con đều ngoan.

bachanhpm

Xe tăng
Website
www.bachanh.vn
Đi khám đi rồi hẵng kết luận cụ ạ. Đừng dán nhãn con bằng những từ tiêu cực như nghịch, phá, hư hỏng, mất dạy... Khi cụ nghĩ về con như vậy, cụ sẽ ko thể thấu hiểu con, ko thể đồng hành với con qua những khó khăn riêng của bé. Đọc hành trình đồng hành cùng con của các gia đình có con "đặc biệt" thấy vô cùng vất vả, nhưng cũng tràn đầy yêu thương.
Lên sóng lung linh thôi chứ nuôi một thằng bình thường nhiều lúc cũng phải rúc mồm vào ca chửi cho đỡ bực

Marie Lee

Xe buýt
Không biết các cụ mợ có giống e không , chứ cứ t7-cn F1 nhà e ở nhà là thấy stress nặng.

E thì có mỗi thằng F1, 2 bố mẹ thì hiền lành mà nó thì nghịch quá thể, lại còn nói luôn mồm, khiến 2 vợ chồng đau hết cả đầu. ở nhà thì nó đòi đủ thứ. E nói thật ngồi quát nó thôi cũng thấy đủ mệt rồi.
Không phải là không thương con ,nhưng mà nghịch quá thì mình chịu sao nổi. Tâm sự với người khác thì mọi nguoi lại bảo nghịch nó mới khoẻ. Chắc chỉ người trong cuộc mới hiểu nổi. Vì mỗi người nuôi con 1 kiểu. Vì tính cách trẻ con khác nhau.
Chắc cụ nói stress nặng thì hơi quá lên một chút nhưng nghịch đên mức bố mẹ đau đầu thì em đoán nhiều nhà như vậy. Nhà em có 3 F1, anh con trai ở giữa. Một mình anh này quậy phá cả nhà. 2 ngày cuối tuần anh ấy được nghỉ ở nhà thì chị không học bài được, còn em nhỏ thì không ngủ được. Nói chung là trừ khi anh ấy ngủ, còn nếu thức là hoạt động tay chân mồm miệng liên tục. Trước em cũng stress lắm nhưng sau thôi kệ, bày ra nhà chơi chán thì dọn, nghịch mệt thì ngủ.

safenoodles

Xe cút kít

Những lúc F1 nhà em ốm, em chỉ mong nó nghịch thôi.
Cụ phải lấy làm mừng chứ? Con nghịch thì mới thông minh.
Mà cụ và gấu nên chịu khó cho F1 đi chơi dịp cuối tuần cho nó có tuổi thơ.

salestumlum

Xe tăng
:(
Nhà em cuối tuần là như cái chợ, ngoài 2 nhóc nhà em có khi là thêm 5-6 nhóc hàng xóm, rồi bạn bè tụ tập. phải nói là độ quậy có khi tầng dưới phải lên nhắc nhở. ( Hơi quan ngại, nên giờ em quán triệt giờ giấc quậy :D )
Nhưng em vẫn thấy đang trong mức chịu đựng của em. Ai đến cũng hãi :D :D
Sau khi các con về là như bãi chiến trường

Trẻ con phải nghịch mới lớn, nhu cầu giải phóng năng lượng của trẻ cực nhiều, Các bạn ý lớn lên trong quá trình giải phóng năng lượng.
Cho con nghịch lành mạnh, và nhớ luôn để mắt tới các con. Coi đó là lẽ thường thì cụ sẽ thấy thoải mái.
Hãy nghĩ tới việc mình mệt mỏi như nào lúc con ốm mà ko nghịch được. Em sợ cái đó hơn, nó khiến em stress hơn!

Em nghĩ giấc ngủ cua cháu và hoạt động quá mức có liên quan đến sự tăng động. Cụ nên đi khám nhiều nơi để có hướng điều chỉnh cho con từ ăn uống cho đến hoạt động. Ví dụ như hạn chế đồ ngọt, sữa, cam, cái này cụ chịu khó google vì sao nhé. Hoạt động thì nên hướng cho con như đọc sách, chơi trò xếp chữ. Khi tạo thành thói quen con sẽ giảm dần mức tăng động. Rất cảm thông và chia sẻ với cụ vì e đã chứng kiến có bố mẹ rất mệt mỏi khi con bị thế này, có lúc kiệt sức. Và hơn hết cụ hãy đặt niềm tin ở con khi đó tình yêu vô bờ bến sẽ giúp cụ quên đi tất cả những tháng ngày vất vả bên con. Chúc cụ và gia đình luôn an nhiên, hạnh phúc!

danshari

Xe tải

Chắc cụ còn trẻ, học tập các cụ lớp trên chắc dần giải quyết đc

vừ a lưới

Xe hơi
Kách mệnh chưa thành công, Cụ vẫn phải kiên trì thôi ợ... Ủng hộ cụ

captain81

Xe tải
Đến mức stress thì nên kiểm tra xem có bị tự kỷ dạng tăng động không cụ ạ.

Cụ Găm

Xe buýt
Mỗi người mỗi tính mà cụ. Thằng lớn nhà E từ bé đến lớn thì nhàn tênh. Năm nay học lớp 3 mà hiền ơi là hiền. Còn chả biết chửi bậy, toàn bị bạn bắt nạt.
Còn con E thì ngược lại. Nghịch kinh khủng. Suốt ngày
mỏi mồm với nó. Lỳ lợm, ngược lại hẳn thằng A.
Nhưng chúng nó cứ khoẻ mạnh là yêu rồi. E cứ vào SG công tác 1 tháng thì lại nhớ bọn nó lắm ý.
Nhà cụ giống nhà em, con bé thứ 2 lì vãi, em oánh nó 2 lần rồi mà lần 2 nó ko thèm khóc tiếng luôn, chỉ chảy nc mắt thôi, nhìn bố gườm gườm :(

lá vàng rơi

Xe tải
Lại ông bố công tử bột, thức trông 1 đứa đã kêu ầm lên. Theo cụ chủ chắc cả thế giới không ai phải thức trông con trừ cụ ý.

VKN

Xe tăng
Cụ là 1 ông bố kém.
Chính xác
Ông chủ topic cứ nghịch hơn nó đi, lúc đó cái mệt sẽ đẩy sang vợ hoặc Bố mẹ vợ/bố mẹ mình (nếu ông ấy vẫn đang ở nhà vợ hoặc nhà bố mẹ).

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
Cụ là 1 ông bố kém.
Cụ không nên nói như thế.

Chung cư nhà em cũng có một trường hợp như cụ chủ. Cu con đấy gần như nó không dừng chân dừng tay lúc nào, mồm thì liếng thoắng không nghỉ, vào thang máy nó đu nó bám, nó bấm một loạt tầng, bấm xong ko còn gì bấm nó quay ra trêu mng đi cùng dù chả quen chả biết.

Không có khái niệm sợ.

Bố mẹ quát mắng liên mồm mà nó cứ nhơn nhơn ra đc 5p lại đâu vào đấy.

Em chứng kiến một thời gian em cũng thấy tởn. Em vẫn thường xuyên gặp nó ở chung cư, nhiều khi cũng bực lên mắng nó nhưng tác dụng = 0.

Nếu cụ có cách giải quyết cho những trường hợp này thì nên mách cho cụ chủ, chứ cụ chủ là bố nó mà cụ bảo là ng bố ko tốt thì nặng lời quá.

motthoidongbim

Xe điện
Cụ không nên nói như thế.

Chung cư nhà em cũng có một trường hợp như cụ chủ. Cu con đấy gần như nó không dừng chân dừng tay lúc nào, mồm thì liếng thoắng không nghỉ, vào thang máy nó đu nó bám, nó bấm một loạt tầng, bấm xong ko còn gì bấm nó quay ra trêu mng đi cùng dù chả quen chả biết.

Không có khái niệm sợ.

Bố mẹ quát mắng liên mồm mà nó cứ nhơn nhơn ra đc 5p lại đâu vào đấy.

Em chứng kiến một thời gian em cũng thấy tởn. Em vẫn thường xuyên gặp nó ở chung cư, nhiều khi cũng bực lên mắng nó nhưng tác dụng = 0.

Nếu cụ có cách giải quyết cho những trường hợp này thì nên mách cho cụ chủ, chứ cụ chủ là bố nó mà cụ bảo là ng bố ko tốt thì nặng lời quá.
Ơ cụ nói trường hợp nhà em đấy ạ? Mỗi là em không ở chung cư thôi. Thằng nhà em nó gần như không sợ ai, không sợ cái gì, kiếm được ai - cái gì làm nó sợ thì được 2-3 hôm. Đi học cô giáo nó cũng không sợ, nó cũng thông minh, lẻo mép (hay để ý sự thay đổi các cô và khen các cô xinh) nên các cô không làm gì nó được.
Từ ngày có đứa t2 phải cho nó đi học cả thứ 7, chiều hàng ngày thì trước 16h-16h30 là đón thì giờ là 17h. Bảo em không chơi vs con chứ đây thì em bầy đủ trò nó chơi, em tự thiết kế xiích đu, leo lưới, cầu trượt... ở nhà khi mùa đông. Mùa hè thì đi du lịch, đi chơi các khu vui chơi buổi tối.
Thôi. Mong nó lớn chút nó thay đổi chứ thêm ông em nữa thì chắc ngất với 2 ông con

vovan3455

Xe tăng
Có 1 nghịch lý là nhà đông con lại dễ quát hơn :D

Miltech

Xe hơi
Thi thoảng cụ chủ cho nó đi công viên chơi là đỡ nhiều