Sỹ Quan Chính Trị làm công tác gì trong QDND các cụ nhở

yoko_pro

Xe buýt
Sỹ quan chính chị với sỹ quan Quân sự giống như là quan văn quan võ ý cụ.
Cụ thể hơn thì SQ chính trị giống Khổng Minh còn sỹ quan quân sự giống Trương phi ý!

boemcun

Xe tăng
:D mấy tháng nữa là cháo thi rồi mà cụ

nài, chú bảo mài thé này nhé, nếu đã dấn thân vào con đường binh nghiệp thì HVBP hay SQCT đều là hiến thân mình cho tổ quốc , nên HVBP hay SQCT thì cũng như nhau cả thôi.

sleepdriver

Xe buýt
Hình dung thế này cho nhanh nhé.
Nếu học BP xong ra, nếu muốn làm chính trị thì chuyển loại sĩ quan chính trị Bắc Ninh 2 năm. Thế là vừa có nghiệp vụ BP, vừa làm SQ chính trị vì quân binh chủng nào cũng cần sĩ quan chính trị cả. Còn nếu học sĩ quan chính trị thì cửa phân về BP rất hẹp. LL BP có nhiều đặc thù hay hơn về nhiều mặt so với quân nhân bình thường (còn có vất vả thì cũng xác định lính nào cũng vất vả cả) vì vai trò của BP phát huy trong thời bình vẫn tốt. Đặc thù là ở chỗ đây là lực lượng rất đa dạng về chức năng: trinh sát khu vực cửa khẩu đường biên, chống buôn lậu, ma túy, điều tra hình sự, xuất nhập cảnh (đường bộ, cảng biển) ... Nv BP học không khác các trường cảnh sát và AN là mấy đâu (trước đây, BP chính là công an vũ trang do Bộ CA quản lý, sau mới chuyển về BQP). Nếu là mình mình sẽ học BP.
Quên: Bổ sung thêm là sĩ quan CT không phải luôn là cấp phó và là "quan văn". Với chế độ 2 chỉ huy như hiên nay thì cấp chính ủy đơn vị có quyền ngang với chỉ huy đơn vị, nếu không nói là còn có uy hơn về lãnh đạo tổ chức ****. Trong thời gian học sĩ quan chính trị vẫn phải đảm học tất cả các môn chiến thuật, chỉ huy tác chiến binh chủng hợp thành như trường lục quân (số giờ và hệ số điểm thì ít hơn thôi). Môn quân sự cũng là môn thi tốt nghiệp.

Chỉnh sửa cuối:

NDT78

[Tịch thu bằng lái]
Cứ đỗ đi đã. Cụ nghe câu lày chưa '' Chưa đỗ ông nghè đã đe thằng tổng'' :P

vutamhoan

Xe tăng
Cứ đỗ đi đã. Cụ nghe câu lày chưa '' Chưa đỗ ông nghè đã đe thằng tổng'' :P
Chuẩn cụ nhỉ, cứ đỗ đi đã rồi hãy tính kế đục khoét sau. Cơ to thì ở đâu chả kiếm chác được >:)

kraz255b

Xe điện
Hình dung thế này cho nhanh nhé.
Bổ sung thêm là sĩ quan CT không phải luôn là cấp phó và là "quan văn". Với chế độ 2 chỉ huy như hiên nay thì cấp chính ủy đơn vị có quyền ngang với chỉ huy đơn vị, nếu không nói là còn có uy hơn về lãnh đạo tổ chức ****. Trong thời gian học sĩ quan chính trị vẫn phải đảm học tất cả các môn chiến thuật, chỉ huy tác chiến binh chủng hợp thành như trường lục quân (số giờ và hệ số điểm thì ít hơn thôi). Môn quân sự cũng là môn thi tốt nghiệp.
Chính ủy, hay chính trị viên chỉ phụ trách về công tác **** và công tác chính trị, không tham gia vào công tác tham mưu, hậu cần, kỹ thuật! Chế độ 2 người chỉ huy bây giờ nó khác với chế độ chính ủy ngày xưa ở chỗ đó! (nếu cụ thật sự là quân nhân thì cụ sẽ rõ điều này)

butchikim

Xe ba gác
Trào lưu chém gió lan tràn khắp nơi, theo nhà cháu cụ chọn SQCT đê...trên bậc thần gió, kém bậc đầy tớ dân tí :)

tung lavi

Xe tăng
bố cháu bảo phải chăm tập tạ thì cơ mới TO..???

trungnn

Xe tăng
hungalpha nói:
Học Luộc quân... à quên, Lục quân mới làm chỉ huy trưởng
Sĩ quan chính trị chỉ làm cấp phó
Bây giờ lại đổi rồi, chuyển sang chế độ 2 chỉ huy, chính trị ngang chỉ huy trưởng đấy.
Làm sĩ quan chính trị là ăn tục nói phét theo đường lối nhưng ra nhiều xèng đấy vì tất cả mọi việc đều phải có chính trị mới được nhất là khâu đề bạt quân hàm, chức vụ. Ăn xèng đều đều.

sleepdriver

Xe buýt
Chính ủy, hay chính trị viên chỉ phụ trách về công tác **** và công tác chính trị, không tham gia vào công tác tham mưu, hậu cần, kỹ thuật! Chế độ 2 người chỉ huy bây giờ nó khác với chế độ chính ủy ngày xưa ở chỗ đó! (nếu cụ thật sự là quân nhân thì cụ sẽ rõ điều này)
He he, em thì đương nhiên không phải quân nhân rồi ... cơ mà em có hóng hớt tý ty ^#(^
Hậu cần, kỹ thuật đương nhiên anh CT anh ý tham gia làm gì khi đã có trợ lý hậu cần, kỹ thuật ở đơn vị. Tham mưu cũng chả tham gia vì đã có cấp phó quân sự, có điều trước mỗi trận đánh mà không có ông CTV hoặc chính ủy hạ quyết tâm chiến đấu (bằng văn bản) cho đơn vị thì ra quân bằng "niềm tin" bác ơi ... Bác cứ hỏi lại các bạn đồng ngũ bác xem chính ủy bây giờ có khác gì chính ủy ngày xưa không ??? Hay ... còn to hơn? Kính bác (sáng ra em ngo ngoe 1 tý) :)

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Có những "incoming sĩ quan" chưa gia nhập đã toan tính đường đi nước bước thế này thảo nào hồi đi lính em thấy khổ nhục thế, tiêu chuẩn ngân sách cấp trên đài TV đọc thì thấy nhiều mà đời sống, trang bị thì như thời trung cổ, đi lính ngang đi đày

kraz255b

Xe điện
He he, em thì đương nhiên không phải quân nhân rồi ... cơ mà em có hóng hớt tý ty ^#(^
Hậu cần, kỹ thuật đương nhiên anh CT anh ý tham gia làm gì khi đã có trợ lý hậu cần, kỹ thuật ở đơn vị. Tham mưu cũng chả tham gia vì đã có cấp phó quân sự, có điều trước mỗi trận đánh mà không có ông CTV hoặc chính ủy hạ quyết tâm chiến đấu (bằng văn bản) cho đơn vị thì ra quân bằng "niềm tin" bác ơi ... Bác cứ hỏi lại các bạn đồng ngũ bác xem chính ủy bây giờ có khác gì chính ủy ngày xưa không ??? Hay ... còn to hơn? Kính bác (sáng ra em ngo ngoe 1 tý) :)
Thưa cụ trong bất cứ 1 đơn vị quân đội nào, dù nhỏ xíu như cấp tiểu đoàn, hay to khủng như Bộ quốc phòng, ngoài các cơ quan khác thì bao giờ xương sống cũng là 4 cơ quan: Tham mưu, Chính trị, Hậu cần, Kỹ thuật để giúp việc, tham mưu cho chỉ huy. Và ban chỉ huy bao giờ cũng phân công nhau chỉ đạo trực tiếp từng cơ quan đó. Thường là chỉ huy trưởng phụ trách Tham mưu, tài chính (trong tham mưu bao gồm cả tác chiến, huấn luyện v.v. đối với các đơn vị chiến đấu hoặc các cơ quan, còn đối với các đơn vị sản xuất kinh doanh là kế hoạch kinh doanh). Cấp phó phụ trách về Kỹ thuật hoặc hậu cần. Chính ủy hiện nay chỉ là người chỉ huy cao nhất về công tác Đ.ảng, công tác chính trị.
Bao trùm lên tất cả là Đ.ảng ủy, hoặc Chi bộ lãnh đạo toàn diện. Trong tổ chức Đ.ảng đó, thường ông Chính ủy làm Bí thư, ông chỉ huy đơn vị làm Phó BT nhưng ở trong thường vụ. Và đúng nguyên tắc tổ chức, thì tập thể Đ.ảng ủy to và có quyền lãnh đạo toàn diện, chứ ông Bí thư không to hơn Đ.ảng ủy. Vì như thế, nên nếu ông chỉ huy đơn vị mà đề nghị vấn đề gì, thường có đến 90% là Đ.ảng ủy, hoặc Chi bộ sẽ thống nhất ý kiến. Bí thư lúc này có vai trò như người tổng hợp và theo dõi thực hiện Nghị quyết thôi.
Tất nhiên có những trường hợp hãn hữu thì ông Chính ủy lấn át ông chỉ huy, nhưng đó là do năng lực ông chỉ huy, chứ không phải là điều lệnh Quân đội. Khi xảy ra sự việc cần giải quyết, người chỉ huy là người quyết định, chứ không phải ông Chính ủy như ngày xưa! Chỗ khác biệt giữa quy định về chức trách nhiệm vụ của Chỉ huy và Chính ủy ngày xưa và bây giờ nó cơ bản là thế!
Cái này nhà cháu biết chắc 100% nên cháu mới dám nói. Mục đích nói ra là để các cụ hiểu và yên tâm về quân đội hiện nay. Chính quy, công bằng hơn ngày xưa nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

wavechien

Xe container
Hey Boi ơi là Boi.

1. Muốn sau này quan to, hét ra lửa mà vưỡn có xiền thì cứ Chính trị mà phang.
2. Sau này chỉ muốn ở ẩn mà vưỡn có xiền, lựa chọn 2 làm Biên Phòng đê. Cơ mà bảo ô dù nhà chú đừng có chạy chọt lên Tây Trang với Ma Lù Thàng trên nhà anh ná, chú lên lại bán hết đất cho bọn Tàu khựa nhà anh lấy đất đâu ra mà ở ;))

Mà thôi, còn trẻ thì cứ phấn đấu đi đã chú ạ....

vutamhoan

Xe tăng
Hey Boi ơi là Boi.

1. Muốn sau này quan to, hét ra lửa mà vưỡn có xiền thì cứ Chính trị mà phang.
2. Sau này chỉ muốn ở ẩn mà vưỡn có xiền, lựa chọn 2 làm Biên Phòng đê. Cơ mà bảo ô dù nhà chú đừng có chạy chọt lên Tây Trang với Ma Lù Thàng trên nhà anh ná, chú lên lại bán hết đất cho bọn Tàu khựa nhà anh lấy đất đâu ra mà ở ;))

Mà thôi, còn trẻ thì cứ phấn đấu đi đã chú ạ....
Làm gì thì làm, cố đi bóp bọn buôn lậu chứ đừng bóp dân lành như vụ anh Vươn: Vừa bị ăn đấm vừa chả được ăn xôi :D

Văn Đoành

Xe điện
Sau này làm Chính trị viên! như chức Tuyên úy ở QD miền nam ngày trước.

bachtuocxam

Đi bộ
Nếu cơ nhà cụ to, xiền nhà cụ nhìu, cụ cứ chịu khó thi vào HVBP cho cháu. Cơ mà HVBP khối C có năm 29 điểm đấy cụ ạ, bét cũng phải tầm 24-25 điểm. Thấy mấy chú con ông cháu cha chỗ cháu toàn phải đi lính nghĩa vụ BP rồi mới đăng ký một suất "chạy" vào BP. Cụ học xong BP vẫn có thể chuyển sang làm chính trị được mà, mất 6 tháng đi học thêm nữa thôi. Nhưng BP cũng có người này người nọ, cháu có thằng bạn cũng làm sĩ quan BP, từ khi ra trường đến giờ vẫn chỉ biết đến đồng lương, hàng tháng mang về cho vợ chưa được 2 triệu, suốt ngày trực chiến. Cụ cứ xem xét cho kỹ nhé...

Văn Đoành

Xe điện
Nếu cơ nhà cụ to, xiền nhà cụ nhìu, cụ cứ chịu khó thi vào HVBP cho cháu. Thấy mấy chú con ông cháu cha chỗ cháu toàn phải đi lính nghĩa vụ BP rồi mới đăng ký một suất "chạy" vào BP. Cụ học xong BP vẫn có thể chuyển sang làm chính trị được mà, mất 6 tháng đi học thêm nữa thôi. ..
Đúng đới, Học HVBP xong Kụ cố chạy về đồn vạn Giã nhá!

longds

Xe hơi
Có những "incoming sĩ quan" chưa gia nhập đã toan tính đường đi nước bước thế này thảo nào hồi đi lính em thấy khổ nhục thế, tiêu chuẩn ngân sách cấp trên đài TV đọc thì thấy nhiều mà đời sống, trang bị thì như thời trung cổ, đi lính ngang đi đày
Lính là phải rèn luyện, có khổ thì mới biết " Đoàn Văn Vươn" lên làm chỉ huy. Lính mà sướng thì phấn đấu làm dzề cho ló mệt

thanh_hoi

Xe điện
Ngắn gọn có 2 chữ là: Nhồi sọ
Bẩm các cụ,mợ trên OF. Em năm nay học 12 cuối cấp rồi, nên là ngành em định dự thi là Học Viện Biên Phòng và Sỹ Quan Chính Trị đều là thi khối C và em cũng đương phân vân không biết là nên chọn bên nào Biên Phòng thì em đã tỏ còn SQ Chính Trị em mù mờ quá, nên em nhờ các cụ mợ biết tư vấn giúp em vấn đề sau.

1. Sỹ Quan Chính Trị sau khi ra trường sẽ làm công việc gì trong tổ chức QDND.
2. Giữa HV Biên Phòng và SQ CT em không biết chọn ngành nào

Riệu Vodka em có cả thùng và nặng đô nhắm đới :D