Sỹ Quan Chính Trị làm công tác gì trong QDND các cụ nhở

superdrives

Xe điện
Sỹ quan chính trị, cũng giống như là người làm chuyên trách công tác Chính trị (tổ trưởng đảng), làm công tác tham mưu cho cấp trên về chính trị, tham mưu về công tác tổ chức động viên, hiểu tâm tư và động viên Cán bộ chiến sỹ trong đơn vị.... tất cả các hoạt động về Tư tưởng - Văn Hóa - Thể thao - Tổ chức CB - Động viên và Hoạt động hòa nhập với địa phương. Chỉ có cái khác là luôn chỉ làm phó để tham mưu. Nếu chú muốn làm chỉ huy thì lên học Sỹ quan biên phòng hoặc Lục quân để làm trưởng còn chính trị thì chỉ làm phó mà thôi!

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Trước nhà cháu đi lính, cứ tối thứ 7 là họp đại đội gần 200 người, có một câu mà tuần nào cũng thấy sĩ quan chính trị nói như sau

"trong đơn vị ta tuần qua có những biểu hiện vi phạm việc x, việc y, việc z .... đại loại như trốn ngủ, trèo tường đi chơi, trốn tập... tuy nhiên vì muốn các đồng chí tự tu dưỡng nên tôi không nêu tên, phải đồng chí nào thì đồng chí đó tự rút kinh nghiệm"

Hồi đó mới 19 tuổi nhưng nhà cháu đã thấy là với 200 thằng mới lớn thì tuần nào chả có những vi phạm như thế, tuần nào cũng nói một câu mà chả lần nào sai :D thấy chưa, làm sĩ quan chính trị cực dễ, chỉ cần vượt qua được một thử thách duy nhất đó là lương tâm của chính mình

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Nễu làm được to thì sĩ quan nào cũng giàu, sĩ quan chỉ huy càng giàu, nhưng ở cỡ trung có lẽ sĩ quan hậu cần kiếm nhất. Sĩ quan hậu cần tiểu đoàn cháu nó mua gạo ở tận nhà máy xay lúc vừa xay xong khô rong... về nhà cho vào cái hòm to như gian phòng kín nó bê chậu nước bỏ vào để gạo bị ẩm nó nặng lên, chỗ chênh lệch nó xúc đi bán. (kể cả khi đi mua gạo lẫn khi xuất gạo ra nhà bếp đều có "trực nhật" tức là đại diện của chiến sĩ giám sát cân lạng, nhưng với chiêu kia là nó vẫn bán gạo thoải mái)

ruby_eagle

Xe điện
Có ai biết lương theo quân hàm của QD và CA là bao nhiêu ko ạ?

kraz255b

Xe điện
Trước nhà cháu đi lính, cứ tối thứ 7 là họp đại đội gần 200 người, có một câu mà tuần nào cũng thấy sĩ quan chính trị nói như sau

"trong đơn vị ta tuần qua có những biểu hiện vi phạm việc x, việc y, việc z .... đại loại như trốn ngủ, trèo tường đi chơi, trốn tập... tuy nhiên vì muốn các đồng chí tự tu dưỡng nên tôi không nêu tên, phải đồng chí nào thì đồng chí đó tự rút kinh nghiệm"

Hồi đó mới 19 tuổi nhưng nhà cháu đã thấy là với 200 thằng mới lớn thì tuần nào chả có những vi phạm như thế, tuần nào cũng nói một câu mà chả lần nào sai :D thấy chưa, làm sĩ quan chính trị cực dễ, chỉ cần vượt qua được một thử thách duy nhất đó là lương tâm của chính mình
Hồi đó đại đội đông nhể! mà sao cụ ghét sỹ quan chính trị thế! Em cũng ghét sỹ quan chính trị y như cụ, cuối cùng ghét của nào trời trao của ấy, may quá bây giờ thoát rồi! Nhưng đọc comment của cụ, thì thấy cụ nói cũng hơi quá về sỹ quan chính trị!

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Hồi đó đại đội đông nhể! mà sao cụ ghét sỹ quan chính trị thế! Em cũng ghét sỹ quan chính trị y như cụ, cuối cùng ghét của nào trời trao của ấy, may quá bây giờ thoát rồi! Nhưng đọc comment của cụ, thì thấy cụ nói cũng hơi quá về sỹ quan chính trị!
Đại đội huấn luyện nên nó đông cụ ợ - đại đội chiến đấu thì cũng phải hơn 100 người còn gì - chắc tại em ghét các ông ở đơn vị em nên ghét lây các ông khác oan uổng thôi :D chứ thằng bạn lính thân nhất của em nó cũng .... học sĩ quan chính trị Bắc Ninh :))

kraz255b

Xe điện
Có ai biết lương theo quân hàm của QD và CA là bao nhiêu ko ạ?

lương sỹ quan được tính theo công thức sau:

[(Hệ số lương theo quân hàm + hệ số chức vụ) x thâm niên + phụ cấp về chức vụ Đ.ảng] x 0,93 x mức lương cơ bản + phụ cấp công vụ

trong đó:
- Hệ số lương theo quân hàm ví dụ như:\
Thiếu úy : 3,6
Trung úy : 4,2
Thượng úy: 4,8
Đại úy: 5,4
Thiếu tá : 6,0
trung tá : 6,6
Thượng tá 7,3
Đại tá: 8,0
- Hệ số chức vụ : ví dụ như: Tiểu đoàn trưởng 0,6, trung đoàn trưởng 0,7, lữ đoàn trưởng 0,8, sư đoàn trưởng 0,9 (các chức vụ khác quy ra tương đương)
- thâm niên: Sau 5 năm công tác, cứ mỗi năm được tính 1%, ví dụ đi 24 năm, sẽ được tính 24% thâm niên (nghĩa là nhân với 1,24 lần)
- 0,93 là trừ đi 6% bảo hiểm xã hội, 1 % Đ.ảng phí. Bảo hiểm y tế được miễn phí
- Phụ cấp công vụ được tính hiện tại là 10% (hệ số lương quân hàm + hệ số chức vụ), sau ngày 1/5/2012 sẽ tăng thành 25%. Phụ cấp công vụ này không được tính vào bảo hiểm xã hội, nghĩa là sau này khi về hưu, mức tính lương hưu sẽ không được tính phần phụ cấp công vụ này!
- Mức lương cơ bản hiện hành là 830k. Sau 1/5/2012 tăng thành 1050K

Chỉnh sửa cuối:

kraz255b

Xe điện
Đại đội huấn luyện nên nó đông cụ ợ - đại đội chiến đấu thì cũng phải hơn 100 người còn gì - chắc tại em ghét các ông ở đơn vị em nên ghét lây các ông khác oan uổng thôi :D chứ thằng bạn lính thân nhất của em nó cũng .... học sĩ quan chính trị Bắc Ninh :))
Đại đội bộ binh chuẩn đủ quân bây giờ chỉ là 87 thôi cụ ạ!
em hỏi khí không phải, chỗ của cụ có phải ở thụy khuê, gần dốc tam đa không, hay chỗ đó của cụ Mèo sạch thỉu?

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Đại đội bộ binh chuẩn đủ quân bây giờ chỉ là 87 thôi cụ ạ!
em hỏi khí không phải, chỗ của cụ có phải ở thụy khuê, gần dốc tam đa không, hay chỗ đó của cụ Mèo sạch thỉu?
ồ chỗ nào, chỗ đi lính thì ở Bộ Tư Lệnh Thông Tin còn chỗ đi làm bây giờ thì ở Long Biên hải ngoại ạ

akitokiss

Xe tải
Thi biên phòng mà ko có con ông cháu cha + tiền á, thì cứ ngồi đấy mà mong đỗ, thằng bạn cháu đi thi năm 2009 về kể cái thằng ngồi cùng bàn ổi 1 câu "ông già chạy bao nhiêu? ko có cơ và tiền thì đừng mơ bc chân vào"
làm thế nào qua đc 24 điểm khối C là vào đc biên phòng nhá

tung lavi

Xe tăng
:D. năm nay thi ĐH không đậu thì ông em đưa về đầu quân về làm CSCĐ :D.
Nhất cụ rồi nhé. Mời em một chén đê. Ngày xưa bố mẹ em cũng động viên đi học trung cấp CA rùi lo cho về huyện làm... nhưng em không thích cái nghề mà ai cũng ghét....
Thế vụ bạn gái thế nào rùi...

luckyboy

Xe container
Đi Nghĩa vụ rèn luyện bản lính chính trị trước đã ạ :))
Ah em hỏi thí ko phải cụ Lắc Ki boi đc kết nạp ĐOàn chưa ạ :D
cụ xoáy em à. Lớp 12 rồi sao lại chưa kết nạp đoàn hử cụ :)

luckyboy

Xe container
Nhất cụ rồi nhé. Mời em một chén đê. Ngày xưa bố mẹ em cũng động viên đi học trung cấp CA rùi lo cho về huyện làm... nhưng em không thích cái nghề mà ai cũng ghét....
Sao ai cũng ghét cái nghề CA :D. Bạn bè e bẩu sau này thèng nào trong lớp mà đi về làm CA thì phạt thật nặng :)).
Vụ bạn gái thì em để cho e nó học hành rồi cụ ợ :D. E cũng tu chí lo hết năm nay đã

luckyboy

Xe container
Hóa ra là cụ là Sỹ Quan ợ :D.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
luckyboy nói:
Hóa ra là cụ là Sỹ Quan ợ :D.
Sĩ quanh chính trị đấy ! Nhưng bây giờ đã bỏ về làm người tốt otofun rồi, còn cụ thì chuẩn bị làm nguợc lại.

Âu cũng là đường đời, có kẻ ngược người xuôi nó mới thành con đường

Chỉnh sửa cuối:

phuong auto

Xe điện
Website
www.facebook.com
lại có vụ này ạ :D
@ Boi: kể a nghe xem nào ;))

luckyboy

Xe container
Sĩ quanh chính trị đấy ! Nhưng bây giờ đã bỏ về làm người tốt otofun rồi, còn cụ thì chuẩn bị làm nguợc lại.

Âu cũng là đường đời, có kẻ ngược người xuôi nó mới thành con đường
Oạch. Cũng đúng cụ nhỉ, ai mà cũng suy nghĩ sẽ không thi thố vào các trường QĐ thì tương lai lấy đâu ra quân lực để khi có chiến tranh xông pha :D.

vietran

Xe ba gác
Xác định đời lính là hy sinh thân mình cho tổ quốc, đêm nằm ôm chăn khi người ta ôm vợ, con cái k bảo ban hàng ngày dc, chó k biết mặt chủ,...
Còn số sq biên phòng đi cayne đếm trên đầu ngón chân thôi, trong khi lính biên phòng cụ bít có bao người k?

phuong auto

Xe điện
Website
www.facebook.com
Oạch. Cũng đúng cụ nhỉ, ai mà cũng suy nghĩ sẽ không thi thố vào các trường QĐ thì tương lai lấy đâu ra quân lực để khi có chiến tranh xông pha :D.
học Biên Phòng xong ra Quảng Ninh đê,có cửa cho chú đấy.tiếc là a lại ko theo nghiệp.nhưng cái nghề vẫn là phục vụ nhân dân :D