Sỹ Quan Chính Trị làm công tác gì trong QDND các cụ nhở

Cụ chủ cứ vẽ; Cụ biết rồi còn hỏi :P

quangp5

Xe điện
Cụ chủ top hỏi thế này thì chắc là không phải kon ông cháu cha roài. Vậy thì khuyên chân thành 1 câu là nên từ bỏ ý định đó đi. Với khối C thì hơi khó chọn trường nhỉ. Thôi làm gì cũng được còn hơn là làm đi theo con đường đó. Thế nhé!

Làm ly vang nhẹ nhàng nhé cụ :)

Cụ Hùm nói đúng đấy, sao lại mời vang???
Làm sĩ quan chính trị phải biết thuyết phục người khác, không nóng giận. Đặc trưng của SQ CT này

Đầu đội chính sách, tay cầm chủ trương
Chân mang đôi dép lập trường

kienbinh

Xe điện
Cụ Hùm nói đúng đấy, sao lại mời vang???
Làm sĩ quan chính trị phải biết thuyết phục người khác, không nóng giận. Đặc trưng của SQ CT này

Đầu đội chính sách, tay cầm chủ trương
Chân mang đôi dép lập trường
Tính tình hơi hâm hâm động tý là lôi chủ trương của ... :( bảo thủ nữa phải hông cụ :D

Estonque

Xe điện
Sỹ quan chính trị thì sau này ra làm chính trị viên, chính ủy, etc...... nói chung là làm về bên ****, chính trị, tư tưởng, nhưng mà ít nhất cụ phải có tố chất, kiến thức về chính trị để sau này còn đầu đội chính sách, tay cầm chủ trương :)) Nói thế chứ làm chính trị cũng có nhiều cái hay, mỗi tội nhiều khi lính không thích vì hơi cứng nhắc, nói chung là tùy theo cách sống mỗi người thôi :D
Còn biên phòng thì hình như học chỉ huy tham mưu, cửa khẩu các kiểu, phải cocc lắm mới được 1 suất đi đồn cửa khẩu đấy cụ ạ :))
Em cũng thi khối C nhưng mà thi công an :D

Chỉnh sửa cuối:

luckyboy

Xe container
Sỹ quan chính trị thì sau này ra làm chính trị viên, chính ủy, etc...... nói chung là làm về bên ****, chính trị, tư tưởng
Còn biên phòng thì hình như học chỉ huy tham mưu, cửa khẩu các kiểu, phải cocc lắm mới được 1 suất đi đồn cửa khẩu đấy cụ ạ :))
Em cũng thi khối C nhưng mà thi công an :D
Thì vào đc rồi mấy cũng phải chạy cụ ợ

Estonque

Xe điện
Thì vào đc rồi mấy cũng phải chạy cụ ợ
Em định thi PKKQ học sỹ quan chỉ huy tham mưu hoặc dẫn đường khí tượng không quân nhưng khổ nỗi cái mắt hơi kém, sợ bị đẩy vào cái khoa Kĩ sư hàng không, làm bên kĩ thuật thì chán chết :(

luckyboy

Xe container
Em định thi PKKQ học sỹ quan chỉ huy tham mưu hoặc dẫn đường khí tượng không quân nhưng khổ nỗi cái mắt hơi kém, sợ bị đẩy vào cái khoa Kĩ sư hàng không, làm bên kĩ thuật thì chán chết :(
cụ lại giống em, em cũng mắt kém tóa, giờ phấn đấu mãi giữ đc mắt ở 1,5 độ. Dưng mà cứ bỏ kính ra là mờ tịt chả thấy chi :(

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Sĩ quan chính trị thì biết nói dối không ngượng mồm, cũng là công phu thượng đẳng không mấy ofer có được

Không phải mệt mỏi giữ gìn nhiều thứ, ví dụ Liêm sỉ, bởi cái không có thì không sợ mất

Chỉnh sửa cuối:

luckyboy

Xe container
Sĩ quan chính trị thì biết nói dối không ngượng mồm, cũng là công phu thượng đẳng không mấy ofer có được
cụ nói làm e buồn cười tóa cơ =)).
Nhà em giờ thì có chân cơ sở cũng vững ở Lao Bảo thía nên em máu đi Biên Phòng hơn là Chính Trị, bởi nghe cái từ CT thấy khô khan :D

Estonque

Xe điện
cụ lại giống em, em cũng mắt kém tóa, giờ phấn đấu mãi giữ đc mắt ở 1,5 độ. Dưng mà cứ bỏ kính ra là mờ tịt chả thấy chi :(
thế thì hơi khó để đi Biên phòng đấy, nói chung là cận thì khó được chọn vào học để sau này ra trực tiếp chiến đấu lắm, BP thì e k rõ chứ a họ e vừa tốt nghiệp Lục quân 1 hồi năm ngoái bảo năm thứ nhất mà bị cận thì vẫn bị loại ra học dân sự bình thường :(

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Cận thì cứ đi chính trị, toàn bốc phét thì nói sai làm sao đc mà lo

luckyboy

Xe container
thế thì hơi khó để đi Biên phòng đấy, nói chung là cận thì khó được chọn vào học để sau này ra trực tiếp chiến đấu lắm, BP thì e k rõ chứ a họ e vừa tốt nghiệp Lục quân 1 hồi năm ngoái bảo năm thứ nhất mà bị cận thì vẫn bị loại ra học dân sự bình thường :(
em nghe các anh chị đi trước nói là khi đi khám sức khỏe thì làm 1 cái đơn cam kết nếu như thi đậu thì đi phẫu thuật laser chữa hết cận.

tung lavi

Xe tăng
cụ chủ xướng thế, học 12 mà gd đã lo đâu vào đấy, nhất cụ nhé
em học năm t3 rùi mà chẳng tập tạ nên " cơ " không có

kraz255b

Xe điện
Thưa cụ chủ thớt, Cụ hy vọng thi vào trường quân đội với mục đích để có tiền thì em xin em xin có mấy ý kiến sau, gọi là kinh nghiệm của người đi trước:
- Thứ nhất: Nếu cụ có người nhà thân thiết làm trong quân đội, nhớ là người nhà cụ phải là từ cấp có mộc trở lên ấy, thì cụ học bất cứ trường nào, sau khi cụ ra trường, sẽ được phân công về những nơi có khả năng thăng quan tiến chức, hoặc nơi kiếm được tiền. Còn nếu chả có người nhà, thì đừng hy vọng ra trường được phân công vào chỗ có tiền ngay được! Cái đó có lý luận là đời cha đã công hiến thì bây giờ lo cho đời con, và có 1 điều rất thực tế là nghĩa tình đồng đội trong quân đội luôn lo cho gia đình, vợ con của đồng đội, nó khác hẳn với sự con ông cháu cha ở bên ngoài.
Tuy thế, thường các đồng chí có mộc như em nói ở trên thường cho con em mình rèn luyện, tích lũy kinh nghiệm ở các đơn vị (sản xuất, hoặc chiến đấu v.v. khá là vất vả và không có tiền ngoài lương) một thời gian từ 2 đến 3 năm rồi mới rút về những nơi tốt!
- Thứ hai: Nếu cụ không có người nhà, thì cụ phải tự đi bằng đôi chân của mình! nhưng phải suy nghĩ 1 cách hết sức nghiêm túc là : Không thể có tiền ngay được mà phải hết sức phấn đấu. Cụ có ý thức, ý chí phấn đấu, có năng lực, thì ở bất cứ vị trí công tác nào cũng có khả năng thăng tiến cao hơn rất nhiều so với dân sự! và khi cụ được đề bạt lên các chức vụ cao hơn, thì cụ sẽ có quyền, mà có quyền, thì sẽ có tiền! Nhưng thời gian phấn đấu ấy là 1 thời gian bền bỉ, liên tục, ít nhất cũng phải 15 đến 20 năm!

Cuối cùng với cụ chủ, cụ thắc mắc về Sỹ quan chính trị và Biên phòng, em có mấy lời như sau:
- Cụ thi vào Biên phòng nếu không quen biết, đừng nghĩ đến chuyện đi những cái cửa khẩu khoảng 1 năm mua được ô tô, Cụ có nghĩ đến những đồn biên phòng biên giới giáp Lào, Miên kiểu như Bù đăng, Easup, Bù gia mập hoặc Điện biên Mường lay, mường nhé không?
- Cụ thi vào Sỹ quan chính trị với tư tưởng ra kiếm nhiều tiền, thì cụ sẽ không theo học được ở đó, tại sao thì nếu cụ muốn em sẽ giải thích sau! Còn khi không quen biết mà cụ ra trường, khả năng đến 98% là về các đơn vị làm chính trị viên đại đội!

Và cụ nhớ là trong quân đội có câu : Lính cơ quan bằng quan đơn vị nhé!

Còn công tác chính trị trong quân đội cơ bản có các nội dung sau (em chỉ tóm tắt thôi nhé):
- Thực hiện công tác cán bộ trong quân đội: Tạo nguồn, phát triển đội ngũ cán bộ, theo dõi nâng lương nâng quân hàm cán bộ, bổ nhiệm chức vụ, quy hoạch phát triển đội ngũ cán bộ trong quân đội, chế độ chính sách nhà cửa, gia đình hậu phương quân đội của cán bộ.
- Thực hiện công tác bảo vệ an ninh trong quân đội: Nắm bắt tư tưởng, diễn biến tình hình tư tưởng của đơn vị, của địa bàn đóng quân, đề ra các phương án động viên, bảo vệ giữ vững an ninh chính trị
- Thực hiện các nghiệp vụ công tác về Đ.ảng như: tổ chức, kiểm tra, giám sát, phát triển Đ.ảng viên mới v.v.
- Thực hiện công tác tuyên huấn : Giáo dục chính trị, phổ biến quán triệt Nghị quyết , chủ trương chính sách, dân vận v.v.
- Thi đua khen thưởng, công tác công đoàn, thanh niên, phụ nữ, bảo tàng, nhà văn hóa . . .

luckyboy

Xe container
cụ chủ xướng thế, học 12 mà gd đã lo đâu vào đấy, nhất cụ nhé
em học năm t3 rùi mà chẳng tập tạ nên " cơ " không có
:D. năm nay thi ĐH không đậu thì ông em đưa về đầu quân về làm CSCĐ :D.