Chi hội SUZUKI WAGON - Xe và Thành viên

choixongxu

Xe tăng
Vấn đề quan tâm của em khi xe đang chạy là làm sao kiểm soát được mấy đứa nhỏ chúng nó có mở cửa xe hay không??? Trong khi mình đang mải miết quan sát trên đường.
Cửa đóng chưa sát vào cũng là 1 vấn đề nguy hiểm tiềm tàng
Em săm soi cái hình này cũng từ lâu mà đến nay mới có dịp thử sức:

Giải pháp tối ưu là dùng đèn Led, và vị trí đặt của nó trên con xe cho gọn gàng hợp lý cũng làm nhức đầu. Vật liệu gì đây, cắt làm sao cho đẹp???
Ngay tại dàn công tắc đèn phía tay trái tài xế còn có 1 cái lỗ được che bằng nắp nhựa mà trước đây em khoan 1 cái lỗ để gắn ổ mồi thuốc, thôi đành hy sinh luôn

Em đến lão cắt mica bằng công nghệ CNC, vẽ 1 cái hình và đưa kích thước nhờ lão cắt cho 1 miếng mica dày 5 li được như thế này

Giá hơi chát 100K/miếng. Thôi kệ dân chơi sợ chi mưa rơi .....

Dán decal để test thử, cục xà phòng lên macro, ai có kinh nghiệm sẽ thấy sự tinh tế trong đường nét, điều này sẽ nói lên tính khả thi của phương án có xét đến sự nhiễu sáng :

Phương án dán decal không khả thi lắm vì dao lam cắt đường nét quá nhỏ quá tay 1 phát là sẽ tạo đường xước không đẹp lắm

Thử tí cho vui, kakaka

Vấn đề đặt ra là sự nhiễu sáng giữa các bộ phận với nhau, ví dụ em muốn chữ S có màu cam, thân xe có màu xanh lá, cửa xe có màu đỏ và chữ Suzuki có màu trắng. Làm sao cho các bộ phận này được tách biệt ra ????

Rất khó vì nó quá nhỏ, có những lúc em phải dùng kính lúp để giải quyết vấn đề này.

choixongxu

Xe tăng
Phải công nhận rằng: đường thành công huy hoàng nhất, đáng tự hào nhất là con đường có quá quá nhiều chông gai, càng nhiều trắc trở thì sự thành công với kết quả đó đem lại cho mình 1 điều rất vui.

Đây học phí của em đây:

Demo thử led, cái này chỉ là học phí, test thử chỗ nào còn thiếu ánh sáng và chỗ nào dư sáng, hình này em không dùng decal để dán mà dùng sơn đen để sơn lên mặt sau, do ban đầu chưa có kinh nghiệm nên em dùng sơn loãng do vậy nó bị nhiễu xuống nên thấy cực kỳ xấu

Cửa sau đang mở

Cừa tài đang mở

Cửa sau bên phụ đang mở

Cửa sau bên tài đang mở

Cửa trước bên phụ đang mở

Logo Su còn thếu sáng, 6 chữ Suzuki ánh sáng chưa đều.... điều này phân bố lại Led.... quá dễ
Phiên bản sau sẽ sắc nét hơn cái mẫu này nhiều....

olala

Xe tăng
Quá hay. Rất hiệu quả. Vì quên không đóng chặt cửa cũng có rất nhiều vấn đề phát sinh. Cụ thêm option này cho WG là lại nâng cấp thêm được 1 bước rồi đới.

Linh

Xe điện
Công nhận bác chơi xong xù công phu thật ...

TL_Vietnam

Xe lăn
Phục kụ sát đất *-:)

Anh.Em

Xe buýt
E chỉ cần một đèn báo sáng khi cửa chưa đóng chặt thôi các cụ ợ, ngoài này có bác nào đã lắp thành công cho E theo với.

minck

Xe container

choixongxu

Xe tăng
Tiếp tục, sau khi xử lý vấn đề ngăn sáng và phân bố Led em được như thế này, đây là trạng thái mở đèn demi & các cánh cửa đều đóng, chữ S màu cam, thân xe màu xanh lá, chữ Suzuki màu trắng

Mở đèn demi và 5 cánh cửa đều mở

Cửa tài đang mở

Cửa trước bên phụ

Ban ngày thì tất cả đèn đều tắt, vị trí cửa sau bên phụ đang mở

Ban ngày và 5 cánh cửa đều mở

Cửa tài mở ban ngày

Mạch điện gồm Led và điện trở

Chỉnh sửa cuối:

choixongxu

Xe tăng
Lắp ráp:

Đến đây thì mọi chuyện quá dễ

Em đã trình bày xong phần độ Led báo cửa

choixongxu

Xe tăng
Tiếp theo em trình bày tiếp phần lấy tín hiệu từ các cánh cửa:
Sơ đồ mạch:

Các bác chịu khó zoom to lên tí là thấy dây màu đen sọc đỏ

Dây nối từ công tắc cửa có màu đen sọc đỏ, để tránh nhiễu lên đèn trần em cách ly nó ra bằng con diod, dây màu xanh là dây để em đưa tín hiệu đến mạch đèn Led

Dây tín hiệu vào mạch báo cửa mở được lấy từ trước con diod

Hàn chì cho chắc chắn

Và xử lý cách điện, băng quấn tránh chạm chập

thấy thế mà bên trong đã có 1 lớp keo nano rồi đấy nhá.
Thế là hoàn thiện tất cả mạch báo 5 cánh cửa

choixongxu

Xe tăng
Tiếp theo để giống như các xe xịn khác như Toy Camry, Inova,.... em lắp tiếp cho em nó một chuông báo Ting tong
Vật tư: Cục tingtong và mạch flasher.
Trước hết là cục flasher: việc để nguyên bản như thế sẽ cho tiếng kêu của cục tingtong quá chậm:
[YOUTUBE]http://youtu.be/zgCQ5Qalfqs[/YOUTUBE]

Xử lý nó bằng cách thay con tụ:

Và kết quả: nhanh hơn 1 tí đấy, muốn nhanh nữa thì cũng dễ thôi, nhưng như thế là Ok rồi

[YOUTUBE]http://youtu.be/_CB0DRp5ICg[/YOUTUBE]

Tiếp theo, tận dụng cái mạch cũ trước đây định nghịch phá cho 1 món đồ chơi, nay lấy ra 1 con relay để dùng cho việc
- Lấy chì, việc lấy chì này nếu có súng hút chì thì quá dễ, nhưng lấy bằng cơm 1 tí: dây đồng hút chì

Tiếp tục hút

Gần sạch rồi đấy

Gần rồi, cố lên

và tuyển ra được 1 con relay

Lắp 1 mạch đơn giản: Hiện nay công tắc cửa xe em được lấy ra cho 3 nhiệm vụ: đèn soi mứt, đèn trần và đèn báo mở cửa, nay lấy ra thêm cho mạch tingtong này dễ xảy ra hiện tượng quá dòng dẫn đến cháy công tắc cửa, thôi thì công tắc cửa tài ráng chịu thêm 1 dòng nho nhỏ nữa đó là cuộn dây relay này, hy vọng là em nó hoạt động bền bỉ không bị cháy do quá tải điện

Hoàn thành:

Rất đơn giản: dây đen vào công tắc cửa, dây đỏ là ACC: Khi cửa mở mà ACC mở thì mạch kêu tingtong, tắt ACC khi cửa mở sẽ tắt tingtong; 2 dây nâu: 1 dây là mass thường trực và dây nâu kia là mass chịu dòng vô tư qua tiếp điểm relay.

GIA DINH NHO

Xe điện
min mod đâu ạ , đưa cụ này lên báo thôi . em ngả mũ cúi chào .

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Ngoài Hà Nội có bác Hainguyen trước đây cũng có nhiều tác phẩm độ xe đáng nhớ, giờ lại đc xem những tác phẩm độc đáo của bác Choixongxu trong SG . Như vậy WGC lại có thêm rất nhiều tài liệu bổ ích. Rất cảm ơn sự đóng góp to lớn của các bác :).

choixongxu

Xe tăng
Em mong muốn được chia sẻ niềm đam mê xe SWG với các bác trên mọi miền, sau đó nếu có dịp được đi công tác tại Hà Nội được gặp gỡ giao lưu học hỏi với các bác là quý lắm rồi.
Đam mê con xe cỏ này không những với Otosaigon mà với WGC cũng vậy, mặc dù xa về địa lý nhưng qua diễn đàn sẽ giúp cho mọi người được gần nhau, được chia sẽ, được học lẫn nhau, được kết nối thành bạn bè - điều này là rất quý.
Sẽ còn rất nhiều mục tự biên tự diễn của em, em sẽ chia sẻ chi tiết trên diễn đàn này, bác nào có ý thích DIY thì có thể lấy đó làm tham khảo hoặc có cần gì em sẽ thảo luận trên diễn đàn.
Và cũng xin lỗi các bác là thợ độ xe, các bài của em đều dựa trên niềm đam mê, em không muốn làm ảnh hưởng đến nồi cơm của các bác.

TL_Vietnam

Xe lăn
Xem bài này xong lại nhớ đến cái đèn báo cửa mở của nhà cháu. Kụ CT cho xin 1 buổi mổ xẻ nhá :D

sparkvan

Xe điện
bác choixongxu làm hay quá, vote cho bác nhát nào(like)

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Xem bài này xong lại nhớ đến cái đèn báo cửa mở của nhà cháu. Kụ CT cho xin 1 buổi mổ xẻ nhá :D
Ô sờ kê, chiều mai xem thế nào qua chỗ em lấy sẵn mấy cái bàn nhựa về để....làm bàn mổ nhé :D.