Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 5)

Trạng thái
Thớt đang đóng

bsphongnb

Xe container
Báo các cụ, xe em vừa bị xịt ác quyíau khi vào bơm xăng, may tóa có bác[@TL_Vietnam;44799] tư vấn từ xa và bác [@laitau;60552] xách bình atlas ra ứng cứu.
Nguyên nhân em dự là do đầu tiếp cực (+) ko vặn chặt (2 tuần nay em đi đường thi thoảng giảm ga, tránh trướng ngại vật, bóp còi hay bị nghẹt mũi), vừa rồi thì dùng nhiêù thiết bị điện quá mà acqui nó đếk sạc nên tèo

bsphongnb

Xe container
Và, cái dây câu em mua ở shop korea cũng lởm, câu mãi éo thấy điện sang, ông anh đồng hao em mang cái sạc dự phòng kèm chức năng câu bình acqui thì cặp phát ăn luôn, mai chắc em vứt luôn cái dây câu ~X(

tuangiga31mes2c

Xe container
E cũng mua cái dây câu như cụ, trông vỏ thì to nhưng thực ra lõi bé tý, đã thế lại là dây nhôm mới đau.

bsphongnb

Xe container
E cũng mua cái dây câu như cụ, trông vỏ thì to nhưng thực ra lõi bé tý, đã thế lại là dây nhôm mới đau.
Của em dây đồng nom thì ngon nhưng hôm nay thấy nó đúng là lởm, em câu đc 1 phát cho con Land của lão [@Fexx;204717] và 1 phát cho con Nissan ủa ông anh đồng hao (mất tầm 15p), lần thứ 3 cho xe em thì tịt, chắc đứt ngầm cụ ạ ~X(

bsphongnb

Xe container
May hôm nay có bác taxi tốt tính, đỗ xe 40p cho câu các kiểu rồi cả tháo acqui nữa :D

TL_Vietnam

Xe lăn
Và, cái dây câu em mua ở shop korea cũng lởm, câu mãi éo thấy điện sang, ông anh đồng hao em mang cái sạc dự phòng kèm chức năng câu bình acqui thì cặp phát ăn luôn, mai chắc em vứt luôn cái dây câu ~X(
Cho em cái dây đấy nhá. Tận dụng cái đầu kẹp sang con hàng độ ý mà :))

TL_Vietnam

Xe lăn
Cụ nói rõ giúp em về vụ căn chỉnh cua roa dc ko? V2 của em dạo này rung quá. Nhất là lúc đạp côn và nhả ra, toàn xe rung bần bật
Dùng tay ấn vào dây tìm đến độ căng vừa phải vẫn có đàn hồi là được. Dây trùng quá nó rít. Căng quá nó cứng đơ không cẩn thận đứt phựt luôn :D Mà hôm qua gặp gỡ không bảo để sử lý luôn có phải ngon không kụ :D

lenguyen457

Xe điện
Dùng tay ấn vào dây tìm đến độ căng vừa phải vẫn có đàn hồi là được. Dây trùng quá nó rít. Căng quá nó cứng đơ không cẩn thận đứt phựt luôn :D Mà hôm qua gặp gỡ không bảo để sử lý luôn có phải ngon không kụ :D
Tập trung chống nóng quên mất. Lúc nào rảnh hội thảo cụ kt giúp em

TL_Vietnam

Xe lăn
Tăng dây curoa chuẩn thì nó không rít (trùng), không ù (căng). Những lúc đông xe mở nắp capo nhấn thử tay vào dây curoa các xe khác để làm cữ cho xe mình là dễ nhất kụ ah :D (b)(b)(b)

KMS

Xe container
Theo trí nhớ của em thì khi lấy tay ấn mạnh hết cỡ dây curoa xuống ở điểm giữa dây, phần trũng theo phương ấn xuống nằm trong khoảng 3-5% của độ dài phần thẳng của dây (phần nối 2 bánh đà) là ok. Ví dụ ước lượng phần thẳng của 2 bánh đà của xe wagon tầm 150mm, khi ấn tay xuống trùng khoảng 4,5-7,5mm là ok. Đấy là em nhớ không nhầm. Nếu em nhầm thì thôi nhá :))

lenguyen457

Xe điện
Tăng dây curoa chuẩn thì nó không rít (trùng), không ù (căng). Những lúc đông xe mở nắp capo nhấn thử tay vào dây curoa các xe khác để làm cữ cho xe mình là dễ nhất kụ ah :D (b)(b)(b)
Em rình lúc nào hội thảo đông xe em làm theo cách của cụ.

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Báo các cụ, xe em vừa bị xịt ác quyíau khi vào bơm xăng, may tóa có bác[@TL_Vietnam;44799] tư vấn từ xa và bác [@laitau;60552] xách bình atlas ra ứng cứu.
Nguyên nhân em dự là do đầu tiếp cực (+) ko vặn chặt (2 tuần nay em đi đường thi thoảng giảm ga, tránh trướng ngại vật, bóp còi hay bị nghẹt mũi), vừa rồi thì dùng nhiêù thiết bị điện quá mà acqui nó đếk sạc nên tèo
Cháu tưởng cụ vừa đi bảo dưỡng máy phát về mấy hôm mà:)

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Cháu định làm hạng mục giá nóc này, hôm nào đi xa chở thêm ít đồ. Còn đi loanh quanh thành phố thì cháu dán cái miếng chống nắng phản quang lên trên cái giá vừa đẹp vừa chống nắng lại mà lại tiện, dễ thi công. Cụ nào làm rồi cho cháu ý kiến với ạ:)

quocchuan

Xe điện
Nhà cháu cũng bị hết acquy vì xe ít đi và mỗi lần đi toàn đi buổi tối nên nó không nạp đủ cho acquy. Dạo này nhân dịp trời nóng nên ban ngày đi làm thì lấy xe đi để nạp acquy luôn :D

quocchuan

Xe điện
Cháu định làm hạng mục giá nóc này, hôm nào đi xa chở thêm ít đồ. Còn đi loanh quanh thành phố thì cháu dán cái miếng chống nắng phản quang lên trên cái giá vừa đẹp vừa chống nắng lại mà lại tiện, dễ thi công. Cụ nào làm rồi cho cháu ý kiến với ạ:)
Ý tưởng nhà cháu thì: mặc dù đã làm chống nóng + chống ồn ở trần xe rồi, nhưng muốn mua thêm bitum dán thêm trên nóc xe nữa cho tăng hiệu quả :D

tuantintuc

Xe điện
Nếu cụ định dán chống nóng phản quang lên gá thì làm luôn tấm pin năng lượng mặt trời, nối vào trong xe đặt cái tủ lạnh làm đá, lúc nào cũng có nước mát luôn cho sướng cái thằng người cụ ạ :))

KMS

Xe container
Nếu cụ định dán chống nóng phản quang lên gá thì làm luôn tấm pin năng lượng mặt trời, nối vào trong xe đặt cái tủ lạnh làm đá, lúc nào cũng có nước mát luôn cho sướng cái thằng người cụ ạ :))
Em đề nghị triển khai ngay và luôn ạ =))
Bầu cụ Tức làm trưởng ban tủ lạnh nhé :))

minck

Xe container
Chuyện về cái ắc qui nó cũng giống như cái lốp...Đến độ là phải thay...Trước khi nó chết thì nó cũng báo trước cho các cụ đấy...Nhưng có khi các cụ ko để ý thoai...
Xe nổ máy thì lên xuống kính ngon. Tắt máy thì bên phụ ko lên xuống dc...Kiểm tra *mắt thần* thì thấy trắng như mắt lợn luộc...Để hôm sau chọc chìa vào ngoái thì iêm nó chỉ hự... hự vài phát rồi im thin thít...
Mụ kíp! ắc qui nhà cháu mới đi dc có ... 5 vạn cây chuối mà đã tèo :))
Chạy ra 280 Xã đàn làm ngay cái ắc qui Atlat 45Ah của hàn xẻng ( hết 1,1 củ kèm theo cái ắc qui hỏng).
(Gần nhà nên ko quan tâm về giá lắm nhưng nếu bán đồ lởm thì ông đốt nhà =)) )
- Ắc qui khô có ưu điểm là ko phải bảo dưỡng nước nôi...( Ko phải ghi khẩu hiệu: Cuối tuần nhớ thăm em) Nhưng nhược điểm là đã chết là hay *chết đột tử*
- Còn ắc qui nước thì ngược lại: Nhưng từ lúc *Lâm bệnh* cho đến lúc *ra đi* phải đến 1/2 năm.

Chỉnh sửa cuối:

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Trước đây e cũng đã gặp bệnh ắc quy. Sau e có thêm kinh nghiệm là nếu ko đề đc thì nên kiểm tra bằng cách tháo ắc quy ra. Sặc khoảng 5-6 tiếng. Nếu lắp vào mà cả ngày dùng và đề ngon lành thì ắc quy ko sao cả. Còn nếu sau khi sạc rồi mà chỉ đề nổ đc 1-2 phát là yếu thì ắc quy đã tèo! Việc này thì cần sắm bộ sặc như hình dưới đây! Cỡ khoảng 2-300k thì sạc đc từ ô tô đến xe máy luôn :D

Trạng thái
Thớt đang đóng