Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 5)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Linh

Xe điện

nguyendhbk

Xe tải
Các cụ cho cháu hỏi là khi thay buri thì có phải chỉnh góc đánh lửa hay gì gì không nhỉ? Hay chỉ tháo và lắp bình thường thôi?

quocchuan

Xe điện
Các cụ cho cháu hỏi là khi thay buri thì có phải chỉnh góc đánh lửa hay gì gì không nhỉ? Hay chỉ tháo và lắp bình thường thôi?
Tháo và lắp bình thường thôi, cụ lên luôn cái bugi irdinium cho nó ngon.

quocchuan

Xe điện
Sao em thấy bảo vợ mình mộc mạc nên dùng loại xịn quá cũng ko hạp...?
Dùng ngon đấy chứ ạ, đánh lửa tốt --> đốt cháy được tối đa nhiên liệu --> xe bốc hơn và tiết kiệm xăng hơn.

Kính thưa cụ chánh ,cụ mink
Hôm qua nhà cháu lại gặp 1 Hiện tượng ... (Vì bảo là căn bệnh thì ko chính xác) Và có lẽ đây là lần đầu tiên trong hội mà nhà cháu gặp:
Đang đi thì thấy đèn báo dầu hiện sáng...Nhà cháu tấp xe vào lề thì thấy dầu chảy toé loe...
Tắt máy; Mở ba đờ xốc trước ra thì ôi thôi Lọc dầu rơi đâu mất rồi ... Theo vết dầu chảy ra đường lùi lại ~50m thì nhạt dc cái lọc dầu...Tuy nhiên kiểm tra kỹ thì thấy cái gioăng cao su cứng đơ và bung ra khỏi khe gioăng...
Đón xe Ôm chạy đến Cây xăng của Pêtrô mua can dầu 4L 14-40W (Nhà cháu toàn dùng loại này vì cây xăng *nhà nước* nào cũng có...và ko sợ bị giả) ... ghé vào ga ra bên đường mua 1 cái lọc dầu về thay vào ... lại êm re.
P/S: Xin các cụ lưu ý là: Lọc dầu và dầu máy nhà cháu đã chạy 4500km rồi (Đang định chạy thêm 500km nữa thì thay dầu)...Ko có hiện tượng gì hết...Và mới hôm kia 4/11 nhà cháu đi đăng kiểm cũng ko có hiện tượng gì cả...(Có những sự cố sảy ra mà ko hề báo trước...)
Hôm qua nhà cháu lại gặp 1 Hiện tượng ... (Vì bảo là căn bệnh thì ko chính xác) Và có lẽ đây là lần đầu tiên trong hội mà nhà cháu gặp:
Đang đi thì thấy đèn báo dầu hiện sáng...Nhà cháu tấp xe vào lề thì thấy dầu chảy toé loe...
Tắt máy; Mở ba đờ xốc trước ra thì ôi thôi Lọc dầu rơi đâu mất rồi ... Theo vết dầu chảy ra đường lùi lại ~50m thì nhạt dc cái lọc dầu...Tuy nhiên kiểm tra kỹ thì thấy cái gioăng cao su cứng đơ và bung ra khỏi khe gioăng...
Đón xe Ôm chạy đến Cây xăng của Pêtrô mua can dầu 4L 14-40W (Nhà cháu toàn dùng loại này vì cây xăng *nhà nước* nào cũng có...và ko sợ bị giả) ... ghé vào ga ra bên đường mua 1 cái lọc dầu về thay vào ... lại êm re.
P/S: Xin các cụ lưu ý là: Lọc dầu và dầu máy nhà cháu đã chạy 4500km rồi (Đang định chạy thêm 500km nữa thì thay dầu)...Ko có hiện tượng gì hết...Và mới hôm kia 4/11 nhà cháu đi đăng kiểm cũng ko có hiện tượng gì cả...(Có những sự cố sảy ra mà ko hề báo trước...)
Cụ minck cho cháu hỏi tý với ạ. Xe cụ đổ dầu máy 40w hả cụ. Xe em toàn đổ loại 10-15w liệu em đổ loại đó có sao không ạ. Cái này là độ đậm đặc của dầu phải không cụ. Xin cụ chỉ giáo với ạ.

minck

Xe container
Kính thưa cụ chánh ,cụ mink

Cụ minck cho cháu hỏi tý với ạ. Xe cụ đổ dầu máy 40w hả cụ. Xe em toàn đổ loại 10-15w liệu em đổ loại đó có sao không ạ. Cái này là độ đậm đặc của dầu phải không cụ. Xin cụ chỉ giáo với ạ.
Dầu máy ô tô có 2 loại phổ thông:
-Dầu 15-40W dùng cho xe bình thường...
-Dầu 20-50W có độ đậm đặc hơn...Dùng cho xe có bộ hơi đã kém hơn (Giá lại rẻ hơn 15-40W. Tại sao rẻ hơn thì nhà chấu cũng Ứ biết)

nguyenanhquan

Xe tăng
Cụ nào dùng rồi cho ý kiến phát nhở
Thật hả bác, bác đã dùng chưa ?
E đã nhờ ship từ Mẽo về một bộ thay vào thì thấy máy ko tròn và tốn xăng hơn nên lại thay ra.Giờ đang chạy bugi Denso thường thấy bốc hơn, về xăng thì mùa này ko bật điều hòa,e đi làm sớm nên ko tắc đường, xăng ăn khoảng 6.5l/100km.
Riêng trường hợp của e thì thấy bugi idridium ko phù hợp với CHK của Wagon.Còn trường hợp khác thì e ko biết :D

dangtan77

Xe điện
-Dầu 20-50W có độ đậm đặc hơn...Dùng cho xe có bộ hơi đã kém hơn (Giá lại rẻ hơn 15-40W. Tại sao rẻ hơn thì nhà chấu cũng Ứ biết)
Em thường chạy qua cây xăng Total, vào mua 1 can 20-50w 310.000 đ về thay vẫn để ra dc 1 lít cho làn sau. Mua ở cây xăng của hãng liệu có chuẩn dầu xịn k các cụ nhể?

4banh_2xe

Xe tăng
Quan điểm độ xe của em là không đụng gì đến nguyên bản chiếc xe. Lắp thêm chơi thoả mái nếu cần thiết là trả về nguyên bản. Từ ý tưởng này mới cho ra những kiểu chơi xe chẳng giống ai, chẳng đụng hàng chiếc xe nào cả. Thấy hay thì kích cho em 1 cái.
Hay là cụ làm cái cam cầu hay treo trong ngân hàng treo vào gương khi nào chán lại bỏ ra cụ nhỉ?:D

Wagon902.86

Xe hơi
-Dầu 20-50W có độ đậm đặc hơn...Dùng cho xe có bộ hơi đã kém hơn (Giá lại rẻ hơn 15-. Tại sao rẻ hơn thì nhà chấu cũng Ứ biết)
E xin hỏi các cụ nhà mình a. Chả là hôm nay xe em bật chìa khóa là có tiếng kêu như bật xinhan nhưng nhịp nhanh hơn. Kêu suốt đến khi tắt chìa khóa. Nghe đau đầu quá. Xin các cụ chẩn đoán bệnh giúp e a

choixongxu

Xe tăng
Ý nghĩa của các chỉ số nhớt - Giúp các cụ chọn nhớt phù hợp cho xe

Thực sự các chỉ số này các bác có thể tra trên Gúc gồ sẽ rõ rất nhiều, nay em múa rìu qua mắt thợ một chút.
Thông số quyết định nhớt mắc hay rẽ là chỉ số nhớt đứng trước W.
Chỉ số nhớt đứng trước W dùng để chỉ khoảng nhiệt độ mà loại dầu động cơ đó có đủ độ nhớt để xe khởi động lúc lạnh. Để xác định nhiệt độ khởi động theo ký tự này lấy 30 từ đi co số đó sẽ ra nhiệt độ âm. Ví dụ: nhớt 20W thì xe khởi động ở nhiệt độ âm 10 độ.
Nhớt 15W sẽ khởi động ở âm 15 độ
Nhớt 5W sẽ khởi động tốt ở âm 25 độ
Như vậy chỉ số này càng cao thì nhớt càng rẻ :) Nó chỉ có tác dụng cho những vùng khí hậu lạnh mà thôi. Nên em không quan tâm chỉ số này và cùng cấp nhớt thì em chọn chỉ số càng cao càng rẽ và càng phù hợp với túi tiền khiêm tốn của em.
Cái cần nhất em thường xem đó là chỉ số API là chất lượng của nó từ SA,SB, SC,..... SN càng về sau thì chất lượng càng tốt, thông thường nhớt ở VN bán là chất lượng SG
Chỉ số nhớt đa cấp SAE 20W-40 thì em quan tâm đến con số 40 sau dấu gạch, càng cao thì càng nặng máy. Nên em chọn con số 40
Như vậy mua nhớt nào thì nên chọn nhớt có độ đặc là 40, chỉ số trước W thì càng cao càng tốt cho nó rẽ
Quan tâm đến con số API chọn nó nằm trong dãi cuối cùng là tốt nhất nhưng API SG là Ok rồi :)
Chốt lại: Nhớt cho SWG chọn nhớt đa cấp SAE 15W-40 nếu trên thị trường có SAE 20W-40 hoặc 30W-40 thì nên mua vì số trước W càng cao nhớt càng rẽ
Chỉ số quan tâm là API thường trên thị trường là SG nhưng nếu chọn được SN là càng tốt.

choixongxu

Xe tăng
Hn
Vài cụ rì vìu chứ 1 cụ ở ĐL thì chưa chắc đã hợp với khí hậu HN
Em gửi ra HN 1 cái để cụ ri viu nhé. Hàng này được thiết kế cho SWG chứ có phải em độ đẽo gì đâu mà cụ sợ khí hậu thay đổi :)

quocchuan

Xe điện
Hn

Em gửi ra HN 1 cái để cụ ri viu nhé. Hàng này được thiết kế cho SWG chứ có phải em độ đẽo gì đâu mà cụ sợ khí hậu thay đổi :)
Cụ ngó cái hộp của nó model là gì để nhà cháu tìm mua :(

choixongxu

Xe tăng
Mua 100 cái thì nó có hộp chứ em mua 10 cái thì nó để trong cái túi xốp ạ :(

Trạng thái
Thớt đang đóng