Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 5)

Trạng thái
Thớt đang đóng

choixongxu

Xe tăng

minck

Xe container
Nhà cháu vừa xem tin này xong. Cháy to thế thì cứu kiểu gì. Hy vọng không phải xe các cụ nhà mình
Chủ xe bắt iêm ló *ngửi Rắm khủng long* mới ra Lông Lỗi Lày...
Nhân chuyện này bàn về nguyên nhân tiềm ẩn...
Cháy xe có 2 Nguyên nhân cơ bản: Điện và Xăng...
1/Điện:
-Xin các cụ đừng đấu nối mở rộng bằng dây nhỏ hơn 1mm2.
-Khi đấy nối thêm thì phải biết chắc chắn phụ tải của nó tiêu thụ bao nhiêu A để chọn dây dẫn và cầu chì phù hợp
-Điểm đấu nối phải đủ chắc chắn và đủ tiếp xúc để ko bị Mô ve...Dùng ghen nhiệt, nghen amiăng để bảo về dây dẫn và điểm đấu nối.
Nhà cháu chém bừa vậy coá đúng ko cụ choixongxu ???
2/ Xăng:
-Ống cao su dẫn xăng nguyên bản là dùng đai kẹp ở các đầu ống nối...qua năm tháng sử dụng: Ấn vào; Rút ra nhiều lần nên lỗ (Âm đạo) bị rỗng; dão :P vì vậy đai kẹp ko còn chặt...Khi ta chạy tốc độ cao; bơm xăng bơm liên tục dẫn đến dò xăng ra máy...Máy nóng...gây ra hoả hoạn...
Vì vậy các cụ nên dùng thêm 1 đai siết D15 để siết bổ xung thêm ở đầu ống thì sẽ iên tâm thôi.
(1 lần nhà cháu đang chạy...Thấy mùi xăng sống. Xuống xe nhà cháu kiểm tra...Thốc ga thì thấy xăng xì ra đầu ống cao su...Nhà cháu lấy đai siết xiết thêm 1 phát nữa thì êm re...Và từ đó ko hề bị hiện tượng gì nữa)

Chỉnh sửa cuối:

minck

Xe container
Hôm qua nhà cháu lại gặp 1 Hiện tượng ... (Vì bảo là căn bệnh thì ko chính xác) Và có lẽ đây là lần đầu tiên trong hội mà nhà cháu gặp:
Đang đi thì thấy đèn báo dầu hiện sáng...Nhà cháu tấp xe vào lề thì thấy dầu chảy toé loe...
Tắt máy; Mở ba đờ xốc trước ra thì ôi thôi Lọc dầu rơi đâu mất rồi ... Theo vết dầu chảy ra đường lùi lại ~50m thì nhạt dc cái lọc dầu...Tuy nhiên kiểm tra kỹ thì thấy cái gioăng cao su cứng đơ và bung ra khỏi khe gioăng...
Đón xe Ôm chạy đến Cây xăng của Pêtrô mua can dầu 4L 15-40W (Nhà cháu toàn dùng loại này vì cây xăng *nhà nước* nào cũng có...và ko sợ bị giả) ... ghé vào ga ra bên đường mua 1 cái lọc dầu về thay vào ... lại êm re.
P/S: Xin các cụ lưu ý là: Lọc dầu và dầu máy nhà cháu đã chạy 4500km rồi (Đang định chạy thêm 500km nữa thì thay dầu)...Ko có hiện tượng gì hết...Và mới hôm kia 4/11 nhà cháu đi đăng kiểm cũng ko có hiện tượng gì cả...(Có những sự cố sảy ra mà ko hề báo trước...)

Chỉnh sửa cuối:

choixongxu

Xe tăng
Hôm qua nhà cháu lại gặp 1 Hiện tượng ... (Vì bảo là căn bệnh thì ko chính xác) Và có lẽ đây là lần đầu tiên trong hội mà nhà cháu gặp:
Đang đi thì thấy đèn báo dầu hiện sáng...Nhà cháu tấp xe vào lề thì thấy dầu chảy toé loe...
Tắt máy; Mở ba đờ xốc trước ra thì ôi thôi Lọc dầu rơi đâu mất rồi ... Theo vết dầu chảy ra đường lùi lại ~50m thì nhạt dc cái lọc dầu...Tuy nhiên kiểm tra kỹ thì thấy cái gioăng cao su cứng đơ và bung ra khỏi khe gioăng...
Đón xe Ôm chạy đến Cây xăng của Pêtrô mua can dầu 4L 14-40W (Nhà cháu toàn dùng loại này vì cây xăng *nhà nước* nào cũng có...và ko sợ bị giả) ... ghé vào ga ra bên đường mua 1 cái lọc dầu về thay vào ... lại êm re.
P/S: Xin các cụ lưu ý là: Lọc dầu và dầu máy nhà cháu đã chạy 4500km rồi (Đang định chạy thêm 500km nữa thì thay dầu)...Ko có hiện tượng gì hết...Và mới hôm kia 4/11 nhà cháu đi đăng kiểm cũng ko có hiện tượng gì cả...(Có những sự cố sảy ra mà ko hề báo trước...)
Em nghĩ mãi mà không nghĩ ra tại sao bị hiện tượng này, đúng là khó gặp.

choixongxu

Xe tăng
Hella up to 90% VS Phillip up to 130%
Thật tình cờ em lại mua được cặp đèn Phillip tăng sáng 130% giá thật hạt dẽ. Không kìm được em cho em nó thử độ sáng giữa Phiilip 130% và Hella 90%
Đây là 3 bộ gồm Osram night breaker, Hella 90%, Phillip 130%

Osram

Hella

Phillip

Thế là bộ Hella 90% còn mới toanh để vào khang đồ nghề làm đèn dự phòng

Đây là cặp Osram chắc để đó

Đây là Code của Phillip

Đây là Code của Hella

Phare của Philip

Pha của Hella

Tất cả đều đã qua đây tăng sáng. Và cảm nhận sau khi dùng Phillip tăng 130%, hình này em chỉ chụp ở chế độ Code

Rất sáng, tuy nhiên ánh sáng trắng hơn Hella 90% do nhiệt màu của nó là 3700 Kelvin. Đặc biệt là ở chế độ Code thì ánh sáng tỏa rộng hơn, có thể thấy nó tỏa ra gần ngang thân xe, đường cắt rõ ràng, bám đường tốt.
Chế độ phare thì nó rất xa, ánh sáng mạnh mẽ.
Nói chung đáng đồng tiền đầu tư.

choixongxu

Xe tăng

alibaba1514

Xe buýt
Đón xe Ôm chạy đến Cây xăng của Pêtrô mua can dầu 4L 14-40W (Nhà cháu toàn dùng loại này vì cây xăng *nhà nước* nào cũng có...và ko sợ bị giả) ... ghé vào ga ra bên đường mua 1 cái lọc dầu về thay vào ... lại êm re.
Có khi nào lọc dầu bẩn quá ngăn dòng dầu chảy nên khi bơm dầu qua lọc dầu áp lực tăng dần nên đẩy lọc dầu rơi ra không cụ nhỉ ?

lenguyen457

Xe điện
Chủ xe bắt iêm ló *ngửi Rắm khủng long* mới ra Lông Lỗi Lày...
Nhân chuyện này bàn về nguyên nhân tiềm ẩn...
Cháy xe có 2 Nguyên nhân cơ bản: Điện và Xăng...
1/Điện:
-Xin các cụ đừng đấu nối mở rộng bằng dây nhỏ hơn 1mm2.
-Khi đấy nối thêm thì phải biết chắc chắn phụ tải của nó tiêu thụ bao nhiêu A để chọn dây dẫn và cầu chì phù hợp
-Điểm đấu nối phải đủ chắc chắn và đủ tiếp xúc để ko bị Mô ve...Dùng ghen nhiệt, nghen amiăng để bảo về dây dẫn và điểm đấu nối.
Nhà cháu chém bừa vậy coá đúng ko cụ choixongxu ???
2/ Xăng:
-Ống cao su dẫn xăng nguyên bản là dùng đai kẹp ở các đầu ống nối...qua năm tháng sử dụng: Ấn vào; Rút ra nhiều lần nên lỗ (Âm đạo) bị rỗng; dão :P vì vậy đai kẹp ko còn chặt...Khi ta chạy tốc độ cao; bơm xăng bơm liên tục dẫn đến dò xăng ra máy...Máy nóng...gây ra hoả hoạn...
Vì vậy các cụ nên dùng thêm 1 đai siết D15 để siết bổ xung thêm ở đầu ống thì sẽ iên tâm thôi.
(1 lần nhà cháu đang chạy...Thấy mùi xăng sống. Xuống xe nhà cháu kiểm tra...Thốc ga thì thấy xăng xì ra đầu ống cao su...Nhà cháu lấy đai siết xiết thêm 1 phát nữa thì êm re...Và từ đó ko hề bị hiện tượng gì nữa)
Đề nghị "Cơ mật Viện" họp khẩn cấp, rà soát toàn bộ các nguyên nhân tiềm tàng có thể gây hỏa hoạn.

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn

nongdan2014

Xe điện
Cụ mua ở đâu , mưa loại nào chỉ em với ah, xe em k có cái này lấy gió ngoài buọ quá
Cụ không nên đú theo cụ Xù cái vụ này vì chỉ có xứ sở cụ ấy mới dùng đc món ấy. Ở ngoài này dùng cái đấy mùa nóng chả thấy gió đâu, kiểu như cụ bịt một lỗ mũi vào thở ấy. Nhà cháu mua về lắp vào rồi lại tháo ra, cụ lấy cháu biếu luôn.

4banh_2xe

Xe tăng
Thành công lắp camera cặp lề

Cặp lề chuẩn xác, góc quét rộng và chiếu từ dưới lên. Xin các Mợ hãy cẩn thận với chiếc xe này....

Chi tiết: https://www.otosaigon.com/threads/chia-se-kinh-nghiem-tu-lam-diy-va-phu-tung-trong-va-ngoai-xe-suzuki-wagon-muc-luc-trang-1.8616854/page-173#post-11375639
Cụ lắp ở đây thì hay phải lau cam cụ nhỉ? Lắp ở đây thì hiệu quả canh lề hơi thấp nhỉ - cá nhân em nghĩ vậy. Cụ ngâm cứu xem có lắp được duới gương kiểu như lx 570 không ạ?

choixongxu

Xe tăng
Cụ lắp ở đây thì hay phải lau cam cụ nhỉ? Lắp ở đây thì hiệu quả canh lề hơi thấp nhỉ - cá nhân em nghĩ vậy. Cụ ngâm cứu xem có lắp được duới gương kiểu như lx 570 không ạ?
Quan điểm độ xe của em là không đụng gì đến nguyên bản chiếc xe. Lắp thêm chơi thoả mái nếu cần thiết là trả về nguyên bản. Từ ý tưởng này mới cho ra những kiểu chơi xe chẳng giống ai, chẳng đụng hàng chiếc xe nào cả. Thấy hay thì kích cho em 1 cái.

Trạng thái
Thớt đang đóng