Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 5)

Trạng thái
Thớt đang đóng

KMS

Xe container
Khoan 4 lỗ mới là nhanh nhất. Cụ tháo 1 vành ra, cầm cái vành đó đến chỗ gia công phay CNC, bảo khoan C-bo (khoan lỗ bậc) giống vị trí như trên vành cũ. Chắc 1 buổi là xong.
Mà chuẩn nhất thì thứ 7 qua công ty hội chẩn là xong, em dẫn đi luôn :))

minck

Xe container
Cụ tư vấn giúp nhà cháu thêm là thay Tâm Pua ở đâu và bao xiền với, cháu mù tịt cái lày :((
Úi sờ ơi! Cái mâm này của loại xe dì thì cụ kiếm Tâm Pua của dì ấy :))
Suốt ngày kè kè với cụ chánh mà ko nhờ chợ giúp là seo ???

KMS

Xe container
Phải khoan CNC mới chuẩn tâm vành so với tâm 4 lỗ. Chứ không đồng tâm thì mình xe cụ chạy 1 kiểu ở HN đấy =))

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Đơn giản, lấy búa tạ gõ cong tắc kê cho nó vào đúng lỗ của lazăng rồi lăp bìn thường. Đi xe nhấp nhổm khéo bà xã lại thích ấy chứ:D

quocchuan

Xe điện
Úi sờ ơi! Cái mâm này của loại xe dì thì cụ kiếm Tâm Pua của dì ấy :))
Suốt ngày kè kè với cụ chánh mà ko nhờ chợ giúp là seo ???
Nhà cháu có biết của xe gì đâu, thấy size 13 inch và của suzuki là múc thoai :((

Nhà cháu đặt mua online từ nước bạn ạ :(

minck

Xe container
Nhà cháu có biết của xe gì đâu, thấy size 13 inch và của suzuki là múc thoai :((

Nhà cháu đặt mua online từ nước bạn ạ :(
Hội thảo...Hội thảo...Đến Tam tứ lục lấy cái khay nướng thịt bò ướm vào là biết ngay... :))

nongdan2014

Xe điện
Các cụ nhà mình, có ai thường xuyên đi với tốc độ từ 85km/h không nhỉ. hôm qua, nhà cháu đi trên đường trên cao, cứ đi trên 80km/h thì cảm giác vô lăng nhẹ tênh (cảm giác như mất điều khiển), hơi sợ nên nhà cháu giảm dưới 80 thì ngược lại. Xe nhà cháu đã lắp trợ lực điện kèm công tắc điện (cháu đi từ 60km/h trở lên là cháu ấn công tắc ngắt trợ lực và ngược lại). Xe của nhà cháu có sao không nhỉ ? cháu băn khoăn chỉ lo mất lái khi phóng nhanh
Trợ lực điện của WG có 2 đời cụ ạ. Đời trước, củ motor sơn mầu đen thì khi lên tóc độ cao không ngắt trợ lực. Đời sau này củ motor mầu trắng (mạ) thì có thêm tính năng ngắt trợ lực khi tốc độ quá 30km. Của cụ lắp lâu rồi thì chắc đời không tự ngắt, tuy nhiên cũng không cần thiết phải lắp công tắc đâu, vì kể cả để trợ lực, chạy tốc độ cao cũng không đến nỗi con ruồi đậu vào cũng lạng tay lái đâu. Mà cụ lắp công tắc cắt trợ lực bằng đường nguồn là không tốt, vì dòng motor làm việc rất lớn, dễ gây hỏng tiếp điểm công tắc, gây hỏng trợ lực. Nếu muốn cắt trợ lực, cụ chỉ cần làm công tắc cắt đường xung lệnh cho trợ lực (là cái dây xanh nối với dây mầu nâu trên cụm jắc trái đồng hồ) đường này là đường xung báo cho trợ lực biết máy đã nổ và trợ lực bắt đầu hoạt động. Còn việc chạy trên 80 tay lái nhẹ tênh em nghĩ là do xe cụ chân cẳng quá thẳng, thước lái quá chuẩn nên mới thế.

Chỉnh sửa cuối:

choixongxu

Xe tăng
Vâng nhà cháu thử rút bớt hơi xem sao. Nhân tiện cụ xu cho nhà cháu hỏi, thiết bị nào quyết định việc trợ lực điện đóng ngắt (có phải trợ lực phải nối với đồng hồ công tơ mét xác định vận tốc, qua đó quyết định có trợ lực hay không trợ lực) ? Cháu cũng băng khoăn một điều nữa là, khi chạy vận tốc cao -> ngắt trợ lực, tay lái nặng đi, thì cái nặng đó có phải do trợ lực can thiệp không ? vì nhà cháu nghĩ xe chạy càng nhanh thì tay lái càng nhẹ (dù có trợ lực hay không) nhưng thực tế thì ngược lại
Trong sơ đồ đấu dây có 1 sợi dây lấy tín hiệu để ngắt trợ lực, đó là tín hiệu VSS.
Theo cụ phân tích thì em thấy rất đúng: xe chạy càng nhanh thì tay lái càng nhẹ nên việc ngắt trợ lực hay không thì nó vẫn nhẹ tay lái. Cảm nhận tinh tế lắm thì như thế này: Đến tầm 50 km/h thì tay lái cảm thấy nó đầm hơn và luôn ở vị trí giữa, đến tốc trên 80km/h thì cảm thấy nó nhẹ nhưng vẫn luôn ở vị trí giữa. Nói chung chỉ việc đặt nhẹ cái ngón tay lên tay lái thì xe vẫn bon bon chẳng hề gì.
Xe bác bị chao khi tốc độ cao thì em nghĩ là ống nhún chắc cũng có vấn đề, trước đây em lắp 1 cặp vào nó cũng bị y chang như thế, sau đó thay cặp khác thì xe nó đầm hơn hẳn. Còn chuyện lắp Strut bar vào nó cũng hiệu quả lắm đấy.

tuantintuc

Xe điện
Có thề mà cụ cũng ko bít
1/ Cụ thay Tâm Pua phù hợp với La răng
2/ Cụ đem la răng khoan lại lỗ phù hợp với Tâm Pua của cụ
=)) Cụ mà chưởi nhà cháu thì mồm liền tai cụ...Cụ nghe đấy ná ;))
Cụ tư vấn giúp nhà cháu thêm là thay Tâm Pua ở đâu và bao xiền với, cháu mù tịt cái lày :((
Nhà cháu hiến cách khác cho cụ là... tìm mua loại xe khác mà lắp vừa lazăng này là xong, đỡ phải độ đẹo rồi khoan, hàn, đục, quá phức tạp cụ ạ ;)) Cứ gì cứ phải là oa gông :P

nongdan2014

Xe điện

Các cụ tư vấn giúp nhà cháu, nhà cháu mua bộ lazăng đúc như ảnh, nhưng về lắp thì nó không trùng với lỗ bắt ốc bắt lốp. Giờ cháu phải làm thế nào ạ ? :(

minck Hieunam
Phương án tối ưu là giữ làm kỷ niệm.....:)

4banh_2xe

Xe tăng
Theo ngu kiến của em nếu bị nhao lái hoặc giật lái thì tốt nhất cụ ra ga người ta kích lên xem gầm bệ có cái gì không ổn không ạ.

choixongxu

Xe tăng
Cụ này rất nhiều đồ xịn nhé, thế cụ không dùng đồ chế nữa à? có vấn đề gì với đồ chế không cụ?
Em lắp đủ bộ 4 cây nhé:.

Với cây chế nó cứng, với cây xịn thì nó rất dẻo, trường hợp lắc nhẹ thì nó ko có tác dụng, lắc mạnh nó mới ra tay tác dụng. Nên êm dịu hơn cấy chế nhiều lắm

quocchuan

Xe điện

4banh_2xe

Xe tăng
Nhà cháu hiến cách khác cho cụ là... tìm mua loại xe khác mà lắp vừa lazăng này là xong, đỡ phải độ đẹo rồi khoan, hàn, đục, quá phức tạp cụ ạ ;)) Cứ gì cứ phải là oa gông :P
Cụ chủ tiếp tục đặt một cái xe mới ở nước bạn về lắp vừa cái lazăng ấy là được cụ nhể?

4banh_2xe

Xe tăng
Em lắp đủ bộ 4 cây nhé:.

Với cây chế nó cứng, với cây xịn thì nó rất dẻo, trường hợp lắc nhẹ thì nó ko có tác dụng, lắc mạnh nó mới ra tay tác dụng. Nên êm dịu hơn cấy chế nhiều lắm
Cụ thay hộp số mới thôi. Hộ số của cụ dịn dầu rồi kìa.

choixongxu

Xe tăng

Các cụ tư vấn giúp nhà cháu, nhà cháu mua bộ lazăng đúc như ảnh, nhưng về lắp thì nó không trùng với lỗ bắt ốc bắt lốp. Giờ cháu phải làm thế nào ạ ? :(

minck Hieunam
Mặc dù mâm 13 inches nhưng nó có nhiều loại khác nhau. Lúc em đặt mua cũng cẩn thận xem xét việc này không ẩu được, cũng may là nó vừa y chang :)

Tuan lan

Xe tải
Trạng thái
Thớt đang đóng