Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Các cụ cho e hỏi ngu tý, làm sao để giảm độ ồn quạt làm mát két nước của wagon nhỉ? Em thấy tiếng quạt át cả tiếng máy luôn. Rát tai quá.
Thiết kế nó là như vậy rồi, thì đành châp nhận cụ ạ. Nhưng xe nhà em thì chủ trước đã thay cái cánh quạt có độ tản gió ít hơn, nhưng lại nhiều cánh hơn. .....suy ra là êm hơn. Nhưng theo em thì dù có ồn đến mấy thì.... " thằng " bên cạnh nó nghe chứ cụ có phải nghe đâu mà sợ ;))

choixongxu

Xe tăng
nhà cháu chia sẻ với các cụ giải pháp cam hành trình kết hợp xem tivi trên xe ô tô ngon bổ rẻ mà nhà cháu đang thực hiện ạ!
1. Cần một điện thoại cũ (mà các cụ bỏ đi) chạy android. Nếu có máy màn hình to 1 chút thì càng tốt. Nhà cháu đang dùng arcS và đang tìm xem có cái máy tính bảng ss 7inch nào rẻ k0 để mua lại :). Cái này nếu các cụ có sãn thì free, còn k0 mua một cái cũ khoảng 1-2 củ là ngon.
2. 1 đầu sạc trên xe hơi. Nhà cháu dùng loại baseus 2 cổng sạc 1a và 2a mua 250k
3. 1 đầu dây nối microusb để sạc liên tục cho cái điện thoại ở trên. Cái này cháu lấy luôn dây cáp của điện thoại: free :)

Các bước thực hiện:
1. cháu cài phần mềm DailyRoad trên android. Phần mềm này giao diện dùng rất dễ và tiện và có nhiều lựa chọn độ phân giải, kiểu ghi... Vậy là xong phần cam hành trình, cháu đã kiểm tra, test và chạy rất ngon.
2. Xem tivi trên ô tô: Cháu mua một sim vinaphone và kích hoạt chương trình mobileTV với chi phí 10.000/7 ngày (tức là 40.000/1 tháng). Lưu ý là gói cước này của Vinaphone chỉ dùng để xem tivi và nó k0 tính phí 3g do xem tivi nên các cụ k0 lo bị tính phí phát sinh do dùng 3g đâu nhé! Nôm na là các cụ chỉ tốn 40.000 / 1 tháng nếu chỉ xem tivi (35 kênh).

Vậy là với 1 thiết bị android nhà cháu có được cả cam hành trình và xem tivi cập nhật tin tức bất kỳ lúc nào, bất kỳ nơi đâu! quá tiện các cụ ạ :)

Yêu oa gông quá!!!!

à còn một cái nữa là với chương trình DailyRoad các cụ quay video ngầm vô tư nên các cụ yên tâm vừa quay cam hành trình vừa xem tivi song song ok các cụ nhé! k0 phải là quay thì thôi xem mà xem thì thôi quay đâu ạ! quá tuyệt!!!!
Bài này của cụ hay quá, em xin phép copy và thực hiện ngay ạ, em có cái điện thoại cùi 5,7 inches muốn thay mà ngẫm lạ bán chẳng ai mua, thế là có việc cho em nó rồi

hoanggialinh

Xe tải
Hụ vẫn biết là thằng bên cạnh nó nghe nó hưởng dưng mà nó ức ạ. Xe mình nổ máy chúng nó nhìn phán câu đúng là nổ như wagon. Ức.

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Bài này của cụ hay quá, em xin phép copy và thực hiện ngay ạ, em có cái điện thoại cùi 5,7 inches muốn thay mà ngẫm lạ bán chẳng ai mua, thế là có việc cho em nó rồi
Chuẩn đấy cụ ạ, điện thoại nhà cháu lúc mua toàn mười mấy củ, giờ lên đời bán rẻ như cho nên xót ruột chả buồn bán, giờ dùng lại hay:)

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Hụ vẫn biết là thằng bên cạnh nó nghe nó hưởng dưng mà nó ức ạ. Xe mình nổ máy chúng nó nhìn phán câu đúng là nổ như wagon. Ức.
Ờ há, nhiều lúc nhà cháu đang dừng đèn đỏ, tự dưng có bác xe máy đang yên quay ra nhìn, cháu đoán ra ngay:) tự nhủ: vợ yêu đang phục vụ tớ nên nó rên khe khẽ 1 tý, cậu thông cảm:)

minck

Xe container
Ờ há, nhiều lúc nhà cháu đang dừng đèn đỏ, tự dưng có bác xe máy đang yên quay ra nhìn, cháu đoán ra ngay:) tự nhủ: vợ yêu đang phục vụ tớ nên nó rên khe khẽ 1 tý, cậu thông cảm:)
Để chữa cái bệnh kêu toa của quạt gió SWg thì ko khó...(Thay động cơ quạt khác vào là hết ngay) Nhưng như thế thì lại bị lai căng (Éo phải là SWg)...Kiểu như : Đàn ông thì mặt phải có trứng cá...Và nách phải hơi có mùi... =))

Chỉnh sửa cuối:

hoanggialinh

Xe tải
Nghe nhời các cụ e để nguyên cho v2 nhà em nó gào thét hoang dại vậy. Tiện thể khi nào máy nóng bỏ gà vào nắp capô nướng luôn ạ.

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Hôm nay cụ Hiếu dặn cháu 1 câu về xe mà cháu rất tâm đắc: Cái gì nguy hiểm mà sắp hỏng thì ko thay cụ cũng bắt thay còn cái gì ko ảnh hưởng đến ai thì dùng được cứ dùng, khi nào hỏng thì thay cho rẻ:).

hoanggialinh

Xe tải
Chủ tịt mờ lị. Cụ ấy mà nói thì thành danh ngôn ngay chứ chẳng chơi.;))

hoanggialinh

Xe tải
Gạch thì ác quá. Cụ làm viên đá cuội là đủ roài. Để kính nứt om từ từ người ta còn có thời gian đi thay chớ.

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
em dự cuối tuần này em thay bộ lốp cho em nó. Em chọn Michelin. Trong hội mình có cụ nào xài loại này không? Cho em ít thông tin với? michelin, goodyear, bridgestone...

pride92

Xe tải
em dự cuối tuần này em thay bộ lốp cho em nó. Em chọn Michelin. Trong hội mình có cụ nào xài loại này không? Cho em ít thông tin với? michelin, goodyear, bridgestone...
Xe con thì Michelin là ok nhất cụ ạ! Em cũng vừa thay 1050M/1 quả

tierone

Xe tăng
em đã vừa thay michelin. cụ thay loại này di êm lắm .ngon cụ à!

GIA DINH NHO

Xe điện
Bệnh tình vợ 2 em cụ chánh biết rồi nhưng em cũng đưa ra để các cụ rút kinh nhiệm cho những chuyến đi xa .

hôm qua em bị hỏng khớp láp bên phụ chỗ bọc cao su . nó bị trượt và đẩy bi tam giác ra ( em chụp ảnh nhưng quên dt nên đành diễn tả )

Hiện tượng . láp của em là láp mới . đi chưa dc vạn . trước đó chạy dưới đường mình ko có hiện tượng gì . ko kêu hay gì cả .

SÁng qua em có xuống bản ( dốc hơi cao . đổ dốc, cua tay áo . )

Em về số và thả côn thì bỗng dưng thấy kêu kịch phát . ( giật như kiểu xe đang đi chết máy ) . 2 phát liền như vậy .

E xuống bản chơi và vẫn leo dốc bình thường .

từ sapa đổ dốc về lào cai . trên đường về bị 2 - 3 phát như thế . hỏi cụ chánh các kiểu và cuối cùng tìm ra nguyên nhân là vỡ khớp láp .) khi vào số leo lên hoặc xuống . có tải nặng là trục láp đẩy bánh xe tra ngoài và trượt . rơi bi )

Đường bằng có thể vẫn bò đi được bình thường .

Nguyên nhân Tạm thời theo suy nghĩ của em :

Do láp và trục láp của em có thể ko phải chính hãng của suzuki wagon ( cụ chánh biết láp xe gì lắp vừa nữa ko ạ )

Em đoán thế vì tháo ra sửa thợ có nói là láp thật ko có 2 con long đèn ( dày khoảng 3 ly ) đệm thêm ở bên trong của bánh cho căng láp

nhưng nó vẫn có độ zơ vài li nên khi cua tay áo với dốc và trọng tải lớn nó đã bị kéo ra và trượt khớp láp vỡ vòng bi .

mong các cụ cao kiến vào đánh giá rút kinh nghiệm cho những hành trình dài .

Trạng thái
Thớt đang đóng