Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 4)

Trạng thái
Thớt đang đóng

daihatsuvn

Xe điện
Tối nay em đã thử nghiệm ( kinh nghiệm của cụ minck ) . Vào nhà tắm bôi ngay 1 góc Mỹ Hảo lên gương , xong rồi xả nước nóng tắm cho sạch cái thằng....người :D. Kết quả đúng như nhận định, chỗ em bôi Mỹ Hảo trên gương đã ko bị mờ hơi nước. Như vậy nếu các cụ nhà mình có đi đến các vùng sương mù và độ ẩm cao thì cũng nên chuẩn bị thêm 1 lọ ( nước rửa bát ) nếu hệ thống sấy kính mà kém quá hoặc điều hòa AC ko hoạt động thì....có bài này rồi cũng cố cái mà vượt qua :). Còn em nghĩ nếu chạy ở HN thì em cứ lấy gió ngoài và hé kính là OK hết.
Cảm ơn cụ minck đã đưa ra 1 kinh nghiệm quý cho ae WGC :)
Hình như là lấy cả nắm thuốc lào đánh lên kính cũng cải thiện đc nhiều đấy

laitau

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi khi nào cần thay curoa cam, em đang định thay vì không biết chủ cũ đã thay chưa :-/

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Em mạo muội post cái link download manual điện lên đây để quý cụ tham khảo.
Tài liệu này viết bằng tiếng Hungary. Có cụ nào trong hội đọc được tiếng Hung thì chia sẻ cho anh em.
Còn không thì.... Em vẫn có cách dịch ra tiếng Anh hoặc tiếng Việt được, nhưng mất nhiều thời gian cho 141 trang.
Quý cụ tập trung vào một số trang cần thiết, cho em biết, em sẽ translate.

Link Download: Suzuki Wagon R Wiring Diagram

GIA DINH NHO

Xe điện
cụ nào chỉ chi tiết em cái này được không.
Em không biết ý của bác hỏi như thế nào, thôi thì em giới thiệu bác 3 tấm hình cho biết các ống này lắp như thế nào

2 ống đi về phía bình xăng con

1 cái thì đi thẳng về phía cái dù phía bên trong

1 cái thì đi đến cái relay nhiệt như thế này

Trên xe em mỗi khi khởi động sẽ có chế độ bù ga tùy theo lúc máy nóng hay máy nguội, nếu máy nguội nó bù ga (tiếng máy to hơn) khoảng chừng 5 - 10 giây gì đó sau đó tiếng máy dịu lại, nếu máy không nguội thì đề máy lên nó bù 1 chút xíu tiếng máy nghe to hơn sau đó thì hết liền.
Trên xe bác có hiện tượng này không??? Nếu không thì em nghĩ nó ở chỗ này. Vì em chưa vọc đến những thứ này nên cũng còn học hỏi nhiều.
ống nào vào ống nào

Xe em từ hôm sửa ở hn giờ cắm giắc linh tinh quá . đi thấy tốn xăng hơn trước .

Chỉnh sửa cuối:

HnA

Xe tăng
Nhà mình có cụ nào đã lắp cái Strut Bar chưa ạ? Lắp rồi cảm nhận đi ra sao hả các cụ?

daihatsuvn

Xe điện
cụ nào chỉ chi tiết em cái này được không.
Em không biết ý của bác hỏi như thế nào, thôi thì em giới thiệu bác 3 tấm hình cho biết các ống này lắp như thế nào

2 ống đi về phía bình xăng con
1 cái thì đi thẳng về phía cái dù phía bên trong
1 cái thì đi đến cái relay nhiệt như thế này
Trên xe em mỗi khi khởi động sẽ có chế độ bù ga tùy theo lúc máy nóng hay máy nguội, nếu máy nguội nó bù ga (tiếng máy to hơn) khoảng chừng 5 - 10 giây gì đó sau đó tiếng máy dịu lại, nếu máy không nguội thì đề máy lên nó bù 1 chút xíu tiếng máy nghe to hơn sau đó thì hết liền.
Trên xe bác có hiện tượng này không??? Nếu không thì em nghĩ nó ở chỗ này. Vì em chưa vọc đến những thứ này nên cũng còn học hỏi nhiều.
ống nào vào ống nào

Xe em từ hôm sửa ở hn giờ cắm giắc linh tinh quá . đi thấy tốn xăng hơn trước .
Hai ống đấy vào cái dù nâng ga khi bật a/c , cái dưới ko phải van nhiệt mà là giắc trung gian để lấy hơi chân không nâng dù a/c
@@@ sao xe của cụ bên trong màu đỏ ah ????

Chỉnh sửa cuối:

GIA DINH NHO

Xe điện
Hai ống đấy vào cái dù nâng ga khi bật a/c , cái dưới ko phải van nhiệt mà là giắc trung gian để lấy hơi chân không nâng dù a/c
@@@ sao xe của cụ bên trong màu đỏ ah ????
em lấy ảnh của cụ choixongxu thôi . đợt trước đang đi ngon hôm sửa ở tiến trung nhờ chỉnh lại cho cái đánh điện

cụ chánh bảo hơi sớm nó cắm khác linh tinh giờ đi chán mà tốn xăng . nên em mới hỏi .

cụ cho em rõ sơ đồ đi ạ

1976

Xe tải
nhà cháu có load được trên mạng cái lọc gió xe wagon của điều hòa (nhưng là phiên bản của nước ngoài) gửi các cụ xem không biết xe nhà mình có không.

HnA

Xe tăng

tuantintuc

Xe điện
Cụ TL đã lắp cái Strut Bar rồi cho em cảm nhận cái. Đi nó có khác nhiều không ạ? Theo cụ có nên lắp không?
Em thấy anh em gần như lắp hết rồi cụ ạ (trừ những cụ chưa lắp :D)
Đường thẳng thì.. chả thấy gì, khi đóng nhanh vào cua thì thấy rõ sự khác biệt, không biết các cụ khác thế nào ;)

Mà nói chung cụ cũng nên tham khảo các cụ khác nữa nhé, em thuộc trường phái là xe có option gì lắp được và đẹp là em lắp hết :D

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu thấy nó nặng xe hơn chút và hịn hơn xe khác chút :))

tuantintuc

Xe điện
Nhà cháu thấy nó nặng xe hơn chút và hịn hơn xe khác chút :))
Nặng xe, tháo * nó ra cụ nhỉ :)) mấy hôm nữa đi ĐK ló lại hỏi cho đây nà cái j, thay đổi kết cấu xe à, tháo! :D

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Đệch, các cụ chú ý mấy cái dây curoa nhé, xe hội mình giờ toàn là chục năm rồi, dây curoa vừa lão hóa vừa chạy nhiều, nứt vỡ nhiều các cụ nhé, thay ko bao nhiêu nhưng nếu mà đứt thành dở hơi đấy ạ:)

HnA

Xe tăng
May quá, đợt vừa rồi e vừa thay cái dây cam và cả dây máy phát.

minck

Xe container
Đệch, các cụ chú ý mấy cái dây curoa nhé, xe hội mình giờ toàn là chục năm rồi, dây curoa vừa lão hóa vừa chạy nhiều, nứt vỡ nhiều các cụ nhé, thay ko bao nhiêu nhưng nếu mà đứt thành dở hơi đấy ạ:)
Dây cu roa cứ 1 năm nhà cháu thay 1 bộ 2cái và 1 vòng bi tăng. Hết quãng 100k thì sap phải xoắn :D

Chỉnh sửa cuối:

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Dây cu roa cứ 1 năm nhà cháu thay 1 bộ 2cái và 1 vòng bi tăng. Hết quãng 100k thì sap phải xoắn :D
Đai cam với cả bi tỳ cụ cũng thay hàng năm luôn ạ? Cháu thấy trong sách hướng dẫn oa gông bảo là cam thì 10 vạn mới phải thay mà :(

Mà oa gông có mấy bi cụ minck? Cháu thấy có xe có 2 bi, xe có 1 bi, như jolie của đứa bạn cháu là 2 bi tăng và ty:)

Chỉnh sửa cuối:

tuantintuc

Xe điện
Đai cam với cả bi tỳ cụ cũng thay hàng năm luôn ạ? Cháu thấy trong sách hướng dẫn oa gông bảo là cam thì 10 vạn mới phải thay mà :(

Mà oa gông có mấy bi cụ minck? Cháu thấy có xe có 2 bi, xe có 1 bi, như jolie của đứa bạn cháu là 2 bi tăng và ty:)
Em học từ các cụ là một công lôi ra thay là thay luôn 2 curoa + 2 vòng bi. Hê hê, tổng có hơn 100k sao phải xoắn. Sơ cua thêm 2 curoa sẵn trong cốp xe ạ :P

Trạng thái
Thớt đang đóng