Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 3)

Trạng thái
Thớt đang đóng

KMS

Xe container
Định chạy đi kiếm cái khác nhưng nghĩ lại thấy nó vẫn đóng lạch cạch, em nghĩ chắc là do bị bẩn nên ko tiếp xúc điện thôi!
Tháo ra cọ rửa bằng RP7 và chổi lông.

Xì khô nhìn lại sáng bóng :D. Em vệ sinh bề mặt tiếp xúc cực đóng mở luôn!
Kết quả lại chạy ngon lành :D, nhận tiện em chế cháo tí cho vui ( báo quạt chạy trên đồng hồ công tơ mét luôn ) cái này em sẽ khoe với các cụ trong buổi offline tới nhé :D.
Xong việc rồi, em tự thưởng cho mình đây ạ!
Híc, bia tươi mà éo gọi em (trong giờ HC thì được, mà ngoài giờ không gọi thì...buồn quá).

lenguyen457

Xe điện
Quạt làm mát ko chạy, em lo lắng nghĩ xem do cái gì ? ( Role nhiệt ? Quạt gió kẹt ? đứt dây? giắc cắm? role quạt?....nghĩ mà mệt :( ). Lần mò mãi rồi mới phát hiện ra quạt gió ko chạy là do ....role. ( mặc dù khi đóng điện thì vẫn thấy role kêu lạch cạch, nếu chủ quan bỏ qua ko kiểm tra là mệt ngay )
Đo điện ko thông qua role , em lăp cái role khác xem sao ?

Quạt gió chạy ngay, như vậy là đúng role rồi!
Tháo cái role ra xem sao?

Thôi xong :(
Nhìn cái ảnh từ lúc chưa phun RP7 đến lúc cụ vừa vệ sinh xong em thấy nếu không bình tĩnh xử lý, chắc mất toi cái rơ le made in japan. Gara chắc nó vứt đi nhiều lắm rồi.

Em xin hỏi cụ, trường hợp vì quạt không chạy, nhiệt lên cao, chạy cố được khoảng bao nhiêu km? hoặc có cách gì xử lý tạm để về ....đến gốc đa ạ? ;)

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Nhìn cái ảnh từ lúc chưa phun RP7 đến lúc cụ vừa vệ sinh xong em thấy nếu không bình tĩnh xử lý, chắc mất toi cái rơ le made in japan. Gara chắc nó vứt đi nhiều lắm rồi.

Em xin hỏi cụ, trường hợp vì quạt không chạy, nhiệt lên cao, chạy cố được khoảng bao nhiêu km? hoặc có cách gì xử lý tạm để về ....đến gốc đa ạ? ;)
Cụ chạy ngay ra tòa nhà Hàn Việt ( 100m ) em hướng dẫn cho nhé :D

KMS

Xe container
Nay em phải ăn "mực nướng" trừ cơm ạ. Vợ bắt nấu cơm thế là em nướng mực ăn trừ cơm :))

TL_Vietnam

Xe lăn
sao em chưa nhìn thấy tòa này nhỉ, gần gốc đa không cụ
Tòa nhà này nằm chỗ ngã tư - Đoạn quay đầu để đi Minh Khai hoặc rẽ phải về VTC đấy kụ.

Từ chỗ kụ đi ngược về Kim Ngưu - Lò Đúc, cùng bên VTC chứ không phải bên kia sông nhé.
Qua ngã tư thấy ngay tòa nhà Hàn Việt - dưới là Lotteria. Vỉa hè bờ sông là bến xe buýt.

Quán bia Nhàn Béo 346 Kim Ngưu - Lưu ý đường ô tô 1 chiều - Không có chỗ đỗ ô tô :D

login

Xe tải
E hỏi lại vì k thấy cụ nào giúp e: xe e hôm CN đi ở Láng-Hoà Lạc phóng 80km/h, điều hoà nấc ECO, đi đc độ 25-30km thì thấy kim nhiệt bắt đầu nhích quá 50%, lên tới 70% thì e dừng lại cho máy nguội 1 lúc mới đi tiếp. Bình thường nó luôn ở mức giữa, 50%. Khi đi về cũng lên tới 70% (đi đg 32 chậm hơn, bật AC) nhưng k tăng thêm nữa nên e cứ đi. E định cho xúc rửa lại két nước làm mát. Có thể do cái j nữa? Bơm nước? (e nghĩ là bơm vẫn bt vì đi tốc độ bt kim nhiệt k đổi). Tất nhiên 1 fần là do máy đã cũ rồi thì khi hoạt động ở công suất cao sinh ra nóng hơn, nhưng fải do hệ thống làm mát k hiệu quả mới bị vậy. Các cụ có cao kiến gì chỉ giúp e?

Chỉnh sửa cuối:

minck

Xe container
E hỏi lại vì k thấy cụ nào giúp e: xe e hôm CN đi ở Láng-Hoà Lạc phóng 80km/h, điều hoà nấc ECO, đi đc độ 25-30km thì thấy kim nhiệt bắt đầu nhích quá 50%, lên tới 70% thì e dừng lại cho máy nguội 1 lúc mới đi tiếp. Bình thường nó luôn ở mức giữa, 50%. Khi đi về cũng lên tới 70% (đi đg 32 chậm hơn, bật AC) nhưng k tăng thêm nữa nên e cứ đi. E định cho xúc rửa lại két nước làm mát. Có thể do cái j nữa? Bơm nước? (e nghĩ là bơm vẫn bt vì đi tốc độ bt kim nhiệt k đổi). Tất nhiên 1 fần là do máy đã cũ rồi thì khi hoạt động ở công suất cao sinh ra nóng hơn, nhưng fải do hệ thống làm mát k hiệu quả mới bị vậy. Các cụ có cao kiến gì chỉ giúp e?
<br />
<br />Bệnh nóng máy thì nhiều nguyên nhân lắm. Ko thể phán từ xa dc đâu . Cụ phải vào ga ra thì mới biết bệnh dc

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
<br />
<br />Bệnh nóng máy thì nhiều nguyên nhân lắm. Ko thể phán từ xa dc đâu . Cụ phải vào ga ra thì mới biết bệnh dc
Nhiệt độ thì ko cẩu thả phán bừa đc, nhầm 1 phát là đi cả máy luôn đấy. Cụ phán thế là chuẩn rồi :))

tuantintuc

Xe điện
Hôm qua oánh xe về, lúc nổ máy lên nó cứ kêu "chiếp chiếp chiếp chiếp..." như tiếng gà con là bệnh làm sao các cụ nhỉ? Không lẽ em gửi xe mấy hôm không đi tới, đã có đàn gà vào làm ổ rồi ạ :D

Để chuẩn bị cho chuyến xiên nửa vịt, em cũng xin nhờ các cụ hôm tới bớt chút thời gian mổ xẻ, tút tát lại v2 cho em yên tâm với nhá. #:-s

Chỉnh sửa cuối:

KMS

Xe container
Hôm qua oánh xe về, lúc nổ máy lên nó cứ kêu "chiếp chiếp chiếp chiếp..." như tiếng gà con là bệnh làm sao các cụ nhỉ? Không lẽ em gửi xe mấy hôm không đi tới, đã có đàn gà vào làm ổ rồi ạ :D

Để chuẩn bị cho chuyến xiên nửa vịt, em cũng xin nhờ các cụ hôm tới bớt chút thời gian mổ xẻ, tút tát lại v2 cho em yên tâm với nhá. #:-s
Có khi xe cụ ngon quá chuột nó vào đòi xơi =))

Linh

Xe điện
Cụ múc luôn chỗ cụ hieunam đi, những món gì có sẵn e không đặt đâu ạ. đợt này e đặt mỗi thanh cân bằng thôi ạ
Nếu được, lúc nào bác qua chỗ cụ chỉ tụt thì bác lấy luôn hộ em được ko ? Em ít ó ịp gặp cụ ấy quá ...

tuantintuc

Xe điện
Có khi xe cụ ngon quá chuột nó vào đòi xơi =))
Vâng, thế mai có khi em lùa chuột, anh em làm được bữa nhậu thịt chuột cũng ổn cụ nhỉ.
Mới đi một tuần mà nhớ a e quá, muốn mò ra gốc đa quá chừng à :D

KMS

Xe container
Cụ kms đã kiếm đc em nào mới chưa ạ?
Dạ em cũng chưa, vì công việc chưa có thông tin chính thức nên chưa làm gì được. Giờ không có xe đi thấy nhớ vợ hai quá...:(

wagon2004

Xe buýt

Bi cam hay cò kêu cụ kiểm tra xem sao

Quynhkun

Xe tăng
He he, ngày nào em cũng cưỡi vợ 2 đi làm. Có hôm dậy muộn vội quá phải đi xe máy mới thấy khổ. Nhưng mấy hôm vừa rồi đi xem mấy em Bim đời 2005 thôi mà bỗng dưng em bị kết cái cảm giác đi chắc chắn ko lắc lư của mấy em đó quá, mặc dù ngồi trong cabin rõ ràng chật chội hơn Oa gông mình nhiều cụ ah. Hay h đang ko bị ràng buộc cụ nghiên cứu làm 1 em Bim đi cho ló máu :P
Dạ em cũng chưa, vì công việc chưa có thông tin chính thức nên chưa làm gì được. Giờ không có xe đi thấy nhớ vợ hai quá...:(

Quynhkun

Xe tăng
Cụ CT ơi, xe em từ hôm cụ vs cụ TL thay cho em cái Gioăng chỗ van hằng nhiệt và 2 đoạn ống cao su vào giàn nóng h nước làm mát ngon choét rồi ko bị hao nữa ạ (b) mỗi tội hqua em ms phát hiện ra để điều hòa lấy gió trong mà đi qua chỗ người ta nướng thịt thì vẫn thấy mùi thịt nướng, xe nào chạy dầu vọt lên trc mình vẫn thấy mùi khói ạ. Không biết có phải cửa gió của em bị hở ko ạ? vì dù sao em vẫn thấy nếu để gió ngoài thì mùi nồng nặc luôn, còn để gió trong thì mùi ít hơn hẳn nhưng vẫn thấy ạ :D
Nhiệt độ thì ko cẩu thả phán bừa đc, nhầm 1 phát là đi cả máy luôn đấy. Cụ phán thế là chuẩn rồi :))

Trạng thái
Thớt đang đóng