Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

minck

Xe container
Có phải xe tự đóng lốc điều hòa không các cụ?

Trong hai tuần gần đây em thấy xe em có hiện tượng như sau:
Dừng xe tắt quạt gió, tắt AC+ Eco nhưng máy vấn rồ lên như khi bật điều hòa máy đóng lốc, em cẩn thận nhìn lại các nút quạt gió và điều hòa thì đã thực sự tắt hẳn (thường trước khi dừng xe khoảng 5-10 p, em hay tắt điều hòa). phải tắt chìa khóa, mới tắt dc.
Cá biệt có hôm em đỗ xe rồi, có việc cần đèn trần nên bật khóa lên (nấc 1, chưa phải nấc đề), đã thất máy rồ lên như khi đóng điều hòa.
Việc này khó kiểm tra, vì không phải lúc nào nó bị như vậy, mong các cụ nào gặp hiện tượng vậy cho em xin ý kiến với ạ
Chẳng có việc gì để cho cụ phải lăn tăn cả...Việc cụ bật AC hay Eco thì Quạt làm mát két nước và dàn nóng chạy ngay và luôn...Còn cụ ko dùng ĐH thì Quat làm mát két nc sẽ tự động chạy khi nuc trong két bị nóng...Chạy 1 lục khi nc nguội thì nó lại tự động tắt đi...
Nguyên lý trên thì don doi cũng giống SWg thôi cụ ợ, nhưng nó bé cái mồm hơn.
Việc cụ tắt máy xong lại bật chìa khóa ở nấc *Sẵn sàng* khi Mà nc trong két chưa nguội thì Cảm biến nhiệt vẫn Đóng điện cho quạt chạy...Chứ có làm sao đâu???
Nếu cụ cứ để cho nó chạy 1 lúc mà ko chịu dừng thì cụ chạy ra ngay cây đa Đổ cho Ló vài quại là Ló im ngay mừ :D

Chỉnh sửa cuối:

wagon865.46

Xe tăng
Cụ Minck này như làm giám đốc trung tâm sửa chữa oto thì phải, nói đến máy móc, cụ ấy phán không chệch tý nào, ngôn từ rất chuyên môn và uyên thâm!

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Có phải xe tự đóng lốc điều hòa không các cụ?

Trong hai tuần gần đây em thấy xe em có hiện tượng như sau:
Dừng xe tắt quạt gió, tắt AC+ Eco nhưng máy vấn rồ lên như khi bật điều hòa máy đóng lốc, em cẩn thận nhìn lại các nút quạt gió và điều hòa thì đã thực sự tắt hẳn (thường trước khi dừng xe khoảng 5-10 p, em hay tắt điều hòa). phải tắt chìa khóa, mới tắt dc.
Cá biệt có hôm em đỗ xe rồi, có việc cần đèn trần nên bật khóa lên (nấc 1, chưa phải nấc đề), đã thất máy rồ lên như khi đóng điều hòa.
Việc này khó kiểm tra, vì không phải lúc nào nó bị như vậy, mong các cụ nào gặp hiện tượng vậy cho em xin ý kiến với ạ
Chiều nay vừa nhậu nhẹt với nhau thì chả hỏi luôn để em cắt hêt điện cho cái quạt gió , có phải nhanh ko cơ chứ :P.
Cụ minck đã trả lời quá chính xác rồi, nếu cụ vẫn còn thắc mắc thì mời cụ trưa mai ra Cây Đa em chỉ tận nơi cho cụ nhé :D

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
trước khi các cao nhân vào phán .

em có mấy ý mong cụ kiểm tra trước .

1 . tiếng rồ bé có thể là bơm xăng hoạt động .

2. nếu rồ to ko phải là bơm xăng mà là quạt gió thì cụ thử bật nắp capo lên rồi vào xe vặn chìa khóa như cụ vặn xem quạt gió có quay không .

nếu quạt gió quay cụ vào kt xem tắt hết nút quạt gió và điều hòa chưa . nếu tắt hết rồi mà quạt gió vẫn quay thì cụ nên đi kt lại

vì rất có thể xe cụ bị đấu điện thẳng .

3. em nghi là tiếng cụ nghe được là tiếng quạt gió chứ ko phải đóng lốc điều hòa . vì khi chưa khởi động xe thì lốc điều hòa ko thể quay dc . mà chỉ quạt gió quay thôi .

đèn trần và đèn pha . ko cần chìa khóa vẫn mở dc bình thường cụ ạ .
Thiếu rồi cụ nhé! Đèn phanh, đèn khẩn cấp và....còi nữa nhé :)).

luckit

Xe đạp
Chẳng có việc gì để cho cụ phải lăn tăn cả...Việc cụ bật AC hay Eco thì Quạt làm mát két nước và dàn nóng chạy ngay và luôn...Còn cụ ko dùng ĐH thì Quat làm mát két nc sẽ tự động chạy khi nuc trong két bị nóng...Chạy 1 lục khi nc nguội thì nó lại tự động tắt đi...
Nguyên lý trên thì don doi cũng giống SWg thôi cụ ợ, nhưng nó bé cái mồm hơn.
Việc cụ tắt máy xong lại bật chìa khóa ở nấc *Sẵn sàng* khi Mà nc trong két chưa nguội thì Cảm biến nhiệt vẫn Đóng điện cho quạt chạy...Chứ có làm sao đâu???
Nếu cụ cứ để cho nó chạy 1 lúc mà ko chịu dừng thì cụ chạy ra ngay cây đa Đổ cho Ló vài quại là Ló im ngay mừ :D
Về lý thuyết thì nó là thế nhưng cái hiện tượng trên cũng đã từng xảy ra (xe em đấy) và nó là "bất bình thường".
Xe tự động tăng tua máy lên cao như mở máy lạnh mặc dù A/C và FAN em để mức 0.
Về nguyên nhân, em không nếu chi tiết được, nói tóm lại là "có vấn đề" chứ không đơn giản quạt làm mát chạy khi máy nóng đâu các bác.
Nên kiểm tra kỹ lại chứ để vậy chạy hồi hộp lắm. Xe em tìm ra nguyên nhân và xử lý liền nên đi thấy thoải mái hẳn ra.

GIA DINH NHO

Xe điện
Về lý thuyết thì nó là thế nhưng cái hiện tượng trên cũng đã từng xảy ra (xe em đấy) và nó là "bất bình thường".
Về nguyên nhân, em không nếu chi tiết được, nói tóm lại là "có vấn đề" chứ không đơn giản quạt làm mát chạy khi máy nóng đâu các bác.
Nên kiểm tra kỹ lại chứ để vậy chạy hồi hộp lắm. Xe em tìm ra nguyên nhân và xử lý liền nên đi thấy thoải mái hẳn ra.

không nói rõ là sử lý thế nào . cụ cứ úp úp mở mở thế .

minck

Xe container
#:-s #:-s #:-s
Máy đang tắt mà quạt két nc chạy ...

Chỉnh sửa cuối:

lenguyen457

Xe điện
Chiều nay vừa nhậu nhẹt với nhau thì chả hỏi luôn để em cắt hêt điện cho cái quạt gió , có phải nhanh ko cơ chứ :P.
Cụ minck đã trả lời quá chính xác rồi, nếu cụ vẫn còn thắc mắc thì mời cụ trưa mai ra Cây Đa em chỉ tận nơi cho cụ nhé :D
Ôi giồi ôi, em đội ơn các cụ quá, em tưởng vợ hai của em bệnh nặng, suýt nữa mang ra gara các bác ý lại đè vợ 2 em ra như lúc em mới lấy xe thì buốt ruột biết chừng nào, giờ em có kinh nghiệm, cứ đến gốc đa mà chỉnh chọt, xong bia bọt, anh em cứ gọi là.... Phải biết

lenguyen457

Xe điện
Em sẽ kiểm tra lại, nhưng hai lần em thấy tiếng là tiếng quạt gió thì đúng hơn.

lenguyen457

Xe điện
Tình huống đèn pha
Tối qua 8:30 em xuất phát từ HN đi BG, gần đến BG phát hiện đèn lúc sáng, lúc tối. Em tạt ven đường, xuống kiểm tra, đèn bên lái, không phải cháy, cứ đỏ lòe như kiểu bóng đèn điện dây tóc lúc yếu điện.
Lập tức gọi cụ chánh hỏi, cụ chỉ bảo tận tình, sờ sờ vào đui, lay lay, lắc lắc, nhưng không được, không phải do tiếp xúc đui.
Vậy là làm sao hở các cụ?

Chỉnh sửa cuối:

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Tình huống đèn pha
Tối qua 8:30 em xuất phát từ HN đi BG, gần đến BG phát hiện đèn lúc sáng, lúc tối. Em tạt ven đường, xuống kiểm tra, đèn bên lái, không phải cháy, cứ đỏ lòe như kiểu bóng đèn điện dây tóc lúc yếu điện.
Lập tức gọi cụ chánh hỏi, cụ chỉ bảo tận tình, sờ sờ vào đui, lay lay, lắc lắc, nhưng không được, không phải do tiếp xúc đui.
Như cụ tả thì bóng đèn vẫn sáng ( nhưng yếu ) em dự là do tiếp xúc mát kém . Mai cụ xuống em xoắn hết cả dây lại với nhau đảm bảo sáng ....trưng :P.

lenguyen457

Xe điện
Như cụ tả thì bóng đèn vẫn sáng ( nhưng yếu ) em dự là do tiếp xúc mát kém . Mai cụ xuống em xoắn hết cả dây lại với nhau đảm bảo sáng ....trưng :P.
Số em nó hên thế đấy các cụ ạ.
Đích thân cụ choánh xử vụ mắt cụp mắt xòe

GIA DINH NHO

Xe điện
chiều qua về sớm . em vệ sinh cái lọc gió tranh thủ kiểm tra mấy con bù ga mà cụ mink nói .

em đã tìm thấy , tháo lọc gió và hộp đựng lọc gió khá đơn gian .

đằng sau nó có 1 con bù ga hoặc gì đó đại loại là liên quan đến ga . nhưng chỉ có 2 con ốc níu đơn giản .

hôm trước em kêu xe em bị khó nổ khi nóng máy vvvv....... và phải ga to mới đề dc .

nhưng hôm qua sau khi tháo lọc gió và hộp lọc gió ra vệ sinh 3 phát hiện 2 con ốc đó đã bị lỏng .

xoáy chặt lại , lắp lọc gió lên xe đề . ko cần ga máy nổ ngon lành .

bật thử điều hòa vòng tua máy hơi giảm xong lại tăng ổn định ở mức cũ . cảm thấy ok . chứ ko phải bị tụt như trước nữa .

tối thăm người ốm 20km . thấy khá ok so với lúc chưa xoáy 2 con ốc kia chặt ..

các cụ chịu khó vệ sinh và kt ốc nhé .

minck

Xe container
Tình huống đèn pha
Vụ này nếu cụ *Tự sướng* Dc thì nhà cháu bẩu:
Cụ ra chợ trời (Vào hàng bán đèn ô tô) Hỏi mua 1 chiếc đui bóng H4 (Loại zin của Hàn xẻng giá 20K). Về cụ tự thay thế là xong.
Bệnh này nhà cháu đã gặp. ( cực âm tiếp súc kém do dùng qua lâu nên bị Ô Xy hoá).

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng