Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

TL_Vietnam

Xe lăn
Buổi chiều ở trạm ĐK không đông lắm. Chắc các xe quay về sửa chữa hết rồi :)). ĐỒng hồ chỉ gần 4h, nhà cháu xếp sau 4 xe nữa. Lẩm nhẩm tính may ra thì đến lượt mình không để ngày mai quay lại thì mất công quá :63:

TL_Vietnam

Xe lăn
Đến lượt xe nhà cháu vào kiểm tra. ĐK thả 1 câu "Đi sửa chưa mà quay lại nhanh thế?" "Anh ơi, hôm trước em bảo dưỡng tổng thể + hôm nay 2 lần nữa là 3 lần sửa cái phanh rồi đấy ah"

Ông tướng léo nói gì thêm, lên xe thốc ga rồi phanh đến két phát vẫy nhà cháu lại - Mịe gì nữa đây #-o
"Này phanh được đấy, vào kiểm tra nốt cái đèn pha là xong nhá" Ối giời thế mà mình đã chuẩn bị 1 số câu từ chọn lọc để quay lại tặng ông em sửa phanh :))

duynhanvpic1

Xe máy
Sao ở chỗ em vẫn chưa có nói gì về xe trên 7>12năm tuôi đc 1năm cụ nhỉ

duynhanvpic1

Xe máy
Thế mà hôm em hỏi thằng đk viên vphúc nó còn éo biết. Liệu có chinh xác ko cu.

TL_Vietnam

Xe lăn
Kiểm tra đèn cũng nẫu - ĐK biũ môi lắc đầu "Sửa rồi mà đèn vẫn thấp thế nhỉ, mà trước bị 1 bên giờ cả 2 bên đều thấp là sao, anh sửa ở đâu đấy?" "Dạ báo cáo lãnh đạo em sửa ở hãng Su Quý Hạnh" "Thật không, thế họ sửa thế nào" "Em không biết về kỹ thuật, chỉ thấy họ thò cái cờ lê mỏ lết vào vặn vặn thôi, thế hãng sửa mà lởm thế hở anh?"

Thấy 2 ĐK rủ rỉ thì thầm với nhau nhà cháu cũng choáng, leo qua rào lại gần các anh ý "Anh ơi, em hỏi tý nó thấp thế thì khắc phục thế nào, vặn thêm bao nhiêu để em sửa ah" Biết điều thế rồi mà anh ý xua như xua tà "Anh đừng vào đây, cứ ra ngoài chờ đi" - "Thì muộn rồi, anh cứ chỉ đạo em vặn thế nào để còn khắc phục ah" Sau khi thì thầm to nhỏ 1 lúc, chắc thấy nhà cháu mưa gió lặn lội đến 3 lần các anh ý thương hay sao ý "Này, xe anh đèn chán lắm đấy nhá, nhưng thôi oánh xe ra kia rồi vào đóng phí đường bộ đi" Thở phào - Nhẹ cả người ra sân còn mỗi mình - ngó đồng hồ đã suýt soát 5h chiều #:-s

duynhanvpic1

Xe máy
sao cụ ko chờ đến 15-6 có phải đc 1năm cụ nhỉ.

TL_Vietnam

Xe lăn
Không ai dám chắc là 15-6 bắt đầu nâng hạn ĐK cho xe dưới 12 tuổi kụ ah. Nên nhà cháu cứ đi trước cho lành. Hôm qua có kụ bị xxx túm ở ngã 3 rẽ vào trạm ĐK - quá hạn bị vặt củ rưỡi đấy ah :(

lenguyen457

Xe điện
Kiểm tra đèn cũng nẫu - ĐK biũ môi lắc đầu "Sửa rồi mà đèn vẫn thấp thế nhỉ, mà trước bị 1 bên giờ cả 2 bên đều thấp là sao, anh sửa ở đâu đấy?" "Dạ báo cáo lãnh đạo em sửa ở hãng Su Quý Hạnh" "Thật không, thế họ sửa thế nào" "Em không biết về kỹ thuật, chỉ thấy họ thò cái cờ lê mỏ lết vào vặn vặn thôi, thế hãng sửa mà lởm thế hở anh?"

Thấy 2 ĐK rủ rỉ thì thầm với nhau nhà cháu cũng choáng, leo qua rào lại gần các anh ý "Anh ơi, em hỏi tý nó thấp thế thì khắc phục thế nào, vặn thêm bao nhiêu để em sửa ah" Biết điều thế rồi mà anh ý xua như xua tà "Anh đừng vào đây, cứ ra ngoài chờ đi" - "Thì muộn rồi, anh cứ chỉ đạo em vặn thế nào để còn khắc phục ah" Sau khi thì thầm to nhỏ 1 lúc, chắc thấy nhà cháu mưa gió lặn lội đến 3 lần các anh ý thương hay sao ý "Này, xe anh đèn chán lắm đấy nhá, nhưng thôi oánh xe ra kia rồi vào đóng phí đường bộ đi" Thở phào - Nhẹ cả người ra sân còn mỗi mình - ngó đồng hồ đã suýt soát 5h chiều #:-s

Nhà cháu đến tháng 9 phải qua cửa ải ĐK đây.

1976

Xe tải
Cụ TL ơi, cụ có bị nó bắt bẻ phần khí thải không. lần trước nhà cháu đi đăng kiểm thì đồng chí đăng kiểm bảo khí thải có vấn đề nhưng vẫn cho qua.

TL_Vietnam

Xe lăn
Xe nhà cháu bị mỗi: độ chụm + phanh sau thôi kụ ah

Linh

Xe điện
Cụ TL ơi, cụ có bị nó bắt bẻ phần khí thải không. lần trước nhà cháu đi đăng kiểm thì đồng chí đăng kiểm bảo khí thải có vấn đề nhưng vẫn cho qua.
Xe em từ lâu rồi đi đăng kiểm lần nào cũng có lỗi khí thải nhưng chỉ nhắc để sửa thôi chứ ko bắt lỗi ...

lenguyen457

Xe điện
tạt về bg khéo đăng kiểm ổn hơn .

mà dạo này em cũng thấy xếp hàng dài lắm .

hình như cũng có 1 cụ làm đăng kiểm ở bg đi Wagon .
Kụ tìm hiểu kỹ xem ĐK ở BG có dễ thở hơn không, đằng nào cũng mất 1 ngày, có lẽ em lượn về đó ổn hơn.
Nếu các trạm làm nghiêm ngắn, không nhận tiền, làm đúng các chỉ số dựa trên thiết bị đo đạc, không phải cảm tính thì mình cũng ủng hộ
nhưng có vẻ như dạo này Bộ làm nghiêm, đã không nhận được tiền thì cứ hành nhau cho chúng mày chết, rồi chúng mày tự kêu lên để gây áp lực lới lỏng

GIA DINH NHO

Xe điện
thật ra tỉnh lẻ bao giờ cũng dễ thở hơn chút . cụ ạ

lenguyen457

Xe điện
Có phải xe tự đóng lốc điều hòa không các cụ?

Trong hai tuần gần đây em thấy xe em có hiện tượng như sau:
Dừng xe tắt quạt gió, tắt AC+ Eco nhưng máy vấn rồ lên như khi bật điều hòa máy đóng lốc, em cẩn thận nhìn lại các nút quạt gió và điều hòa thì đã thực sự tắt hẳn (thường trước khi dừng xe khoảng 5-10 p, em hay tắt điều hòa). phải tắt chìa khóa, mới tắt dc.
Cá biệt có hôm em đỗ xe rồi, có việc cần đèn trần nên bật khóa lên (nấc 1, chưa phải nấc đề), đã thất máy rồ lên như khi đóng điều hòa.
Việc này khó kiểm tra, vì không phải lúc nào nó bị như vậy, mong các cụ nào gặp hiện tượng vậy cho em xin ý kiến với ạ

GIA DINH NHO

Xe điện
trước khi các cao nhân vào phán .

em có mấy ý mong cụ kiểm tra trước .

1 . tiếng rồ bé có thể là bơm xăng hoạt động .

2. nếu rồ to ko phải là bơm xăng mà là quạt gió thì cụ thử bật nắp capo lên rồi vào xe vặn chìa khóa như cụ vặn xem quạt gió có quay không .

nếu quạt gió quay cụ vào kt xem tắt hết nút quạt gió và điều hòa chưa . nếu tắt hết rồi mà quạt gió vẫn quay thì cụ nên đi kt lại

vì rất có thể xe cụ bị đấu điện thẳng .

3. em nghi là tiếng cụ nghe được là tiếng quạt gió chứ ko phải đóng lốc điều hòa . vì khi chưa khởi động xe thì lốc điều hòa ko thể quay dc . mà chỉ quạt gió quay thôi .

đèn trần và đèn pha . ko cần chìa khóa vẫn mở dc bình thường cụ ạ .

Quynhkun

Xe tăng
Em vừa vào trạm ở cạnh cq em chỗ đường Nguyễn Tuân ấy ạ, thấy bảo có quy định rồi nhưng chưa hướng dẫn nên vẫn áp dụng 6 tháng thôi cụ ah. Chán thế chứ :(
Không ai dám chắc là 15-6 bắt đầu nâng hạn ĐK cho xe dưới 12 tuổi kụ ah. Nên nhà cháu cứ đi trước cho lành. Hôm qua có kụ bị xxx túm ở ngã 3 rẽ vào trạm ĐK - quá hạn bị vặt củ rưỡi đấy ah :(

Trạng thái
Thớt đang đóng