Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 2)

Trạng thái
Thớt đang đóng

TAICOI

Xe tải
Hôm nay nhờ cụ chủ tịt đưa cho dây cam, bi tì về thay. Thay xog tiếng kêu êm hơm cả camry ợ:))
Thay mất 3 tiếng đồng hồ và 250k tiền công.
E viper này vào cân bằng động, số chì dán gấp 3 lần oa gông ạ
Nghe món này lại thấy thèm, rảnh e cũng phải chạy xuống cụ CT làm bộ mới được:D

Linh

Xe điện
Nếu để bánh sau 14' thì sẽ bị chạm lốp...
Nếu cụ lào ko sợ xxx thì có thể lắp lốp sau: 175/65/13 Đi sẽ êm ái hơn ( vì mặt lốp tiếp xúc với mặt đường lớn hơn ) ; Hoặc nâng lò so sau rồi lắp mâm 14' thì chân dài hơn ( Hết tải ko sợ nát tăm bông và ko xệ Mít )
Hình như vợ em đang chạy dòng này ( chỗ đo đỏ ), hôm mới lắp cũng tí nữa thì nát lốp vì bị cọ ...

minck

Xe container
Hình như vợ em đang chạy dòng này ( chỗ đo đỏ ), hôm mới lắp cũng tí nữa thì nát lốp vì bị cọ ...
Lốp 175/65/13 Rộng hơn và cao hơn lốp 165/65/13:
Rộng: (175-165)/2 bên= 10mm (mỗi bên=5mm)
Cao: (175*65%)-(165*65%)= 6.5mm
Như vậy nếu lắp lốp 175/65/13 Chỉ cao hơn lốp 165/65/13 là 6,5mm thì ko thể chạm phía trên. Còn mặt lốp rộng hơn 10mm, thì mỗi phía (Má trong và má ngoài) là 5mm. Nếu cẩn thận chỉ cần đệm thên long đen vào Tắc kê thì ko phải lo cọ má trong của lốp
Mâm 14' Lớn hơn mâm 13' = 1' = 25,4 mm . nếu nâng mít thì ko phải lo ... Mâm 15 thì chắc chắn bị cọ rùi
Kiểm chứng mâm 15' đây ợ ( 4 cụ nhỏ bé như Lý Đức lên băng ghế sau ) cho kết quả

Chỉnh sửa cuối:

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Còn e xin báo cáo các cụ về kết quả bắt đền gara: Các chú thợ đã tháo cả 2 cái chân máy của e ra (trong đó có 1 chân mới thay vòng cao su do chính các chú ý thay), và bảo rung là do cái vòng mới thay đặc quá, còn vòng chưa thay thì bị hỏng:((
Kết quả sau 1 ngày xử lý thì vẫn rung ầm ầm, nhất là lúc đi chậm hoặc nổ garangty mà có bật điều hòa thì vẫn rung ầm ầm, các chú ý hứa sẽ tìm thay nốt cho e chân kia, chả bít thế nào.
Cuối tuần mà chưa xong thì các cụ lại giúp em nhá e xin hậu tạ (b)(b)(b)
Chân máy tạo ra các hiện tượng rung và ồn là điều dễ hiểu. bản thân xe em ngày trước cũng quá tin các thợ gara thành ra luôn bị ồn ( có khi ngồi ghế sau còn ....nôn) . Việc đó theo em cũng chả có gì để gọi là khó và phải hứa, cụ yêu cầu thay và kiểm tra kỹ chân máy là xong . ( Tuyệt đối đừng tham rẻ mà ép lai cao su chân máy nhé ) .

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Hôm nay nhờ cụ chủ tịt đưa cho dây cam, bi tì về thay. Thay xog tiếng kêu êm hơm cả camry ợ:))
Thay mất 3 tiếng đồng hồ và 250k tiền công.
E viper này vào cân bằng động, số chì dán gấp 3 lần oa gông ạ
Như xe wagon thì cứ tầm chục vạn thì đều phải thay curoa cam và bi tì cam mà. Nói chung khi thay cái mới thì em cũng thấy xe nào cũng êm cứ như...vừa xuất xưởng :)).

meoxinh

Xe tăng
Như xe wagon thì cứ tầm chục vạn thì đều phải thay curoa cam và bi tì cam mà. Nói chung khi thay cái mới thì em cũng thấy xe nào cũng êm cứ như...vừa xuất xưởng :)).
Dây cũ vẫn còn nguyên ạ ( e đi đc hơn 6v, còn chủ trước thì e k biết ạ) bi tì thì hơi cót két rồi

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Dây cũ vẫn còn nguyên ạ ( e đi đc hơn 6v, còn chủ trước thì e k biết ạ) bi tì thì hơi cót két rồi
Cụ đi đc 6 vạn cũng nhanh thật đấy. Vậy là xe đó cũng hơn chục vạn rồi. Thay là đc rồi, đi lại cho yên tâm .:)

TAICOI

Xe tải
Chân máy tạo ra các hiện tượng rung và ồn là điều dễ hiểu. bản thân xe em ngày trước cũng quá tin các thợ gara thành ra luôn bị ồn ( có khi ngồi ghế sau còn ....nôn) . Việc đó theo em cũng chả có gì để gọi là khó và phải hứa, cụ yêu cầu thay và kiểm tra kỹ chân máy là xong . ( Tuyệt đối đừng tham rẻ mà ép lai cao su chân máy nhé ) .
Hic, túm lại cái váy là e lại làm gà cho chúng nó vặt lông, chiều mai cụ CT có rảnh ko e chạy xuống nhờ cụ khám với ạ:D

GIA DINH NHO

Xe điện
em bổ xung tý đèn led cho cụ nào chưa có .

Hôm qua đi kiếm mấy cái led về lắp linh tinh ở nhà thì gặp được quả này .

Nguyên bản có 5 cái em cắt 2 cái lắp xe rồi .

dùng điện 12v . em hỏi vì định về chế cái đèn phòng khi mất điện .

Sau khi cắt 2 cái ra , tháo bóng tròn nguyên bản . đấu 2 đầu dây điện vào 2 cọc của bóng, và cũng chả cần cố định vì

ốp nắp vào vừa khít , không lục cục .

kq sáng hơn đèn sợi đốt nhiều .

Chỉnh sửa cuối:

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Hic, túm lại cái váy là e lại làm gà cho chúng nó vặt lông, chiều mai cụ CT có rảnh ko e chạy xuống nhờ cụ khám với ạ:D
Hôm nay ít có thời gian nên em ko thể giúp cụ đc hết việc. Vậy hẹn cụ sang tuần, em sẽ giúp cụ giải quyết dứt điểm vấn đề ồn vào trong xe. Biết việc này cần phải nhanh , nhưng cũng phải......từ từ :P.

TAICOI

Xe tải
Hưởng ứng phomg trào thay dây cam, bi tỳ, hqua với sự cố vấn kỹ thuật của cụ minck, nhà cung cấp vật tư và tư vấn lắp đặt của cụ CT, giám sát và nghiệm thu của các cụ TL, luongkt và 1 cụ chưa có nick, máy móc nhà cháu lại êm như camry giống các cụ, mỗi tội vẫn rung xe, chắc lại có vài buổi nữa các cụ nhể:D. E xin chân thành cảm ơn tất cả các cụ nhá:)

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
cụ ơi xe em ko có . cụ có ko để em chiếc . xe em ko có từ trước lúc về với em .
Nếu cụ lấy 1 chiếc thì nó lại cọc cạch với 1 chiếc có sẵn của cụ đới. Theo e cụ lấy cả đôi cho nó.....hịn :))

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Hưởng ứng phomg trào thay dây cam, bi tỳ, hqua với sự cố vấn kỹ thuật của cụ minck, nhà cung cấp vật tư và tư vấn lắp đặt của cụ CT, giám sát và nghiệm thu của các cụ TL, luongkt và 1 cụ chưa có nick, máy móc nhà cháu lại êm như camry giống các cụ, mỗi tội vẫn rung xe, chắc lại có vài buổi nữa các cụ nhể:D. E xin chân thành cảm ơn tất cả các cụ nhá:)
Vấn đề xe rung thì chỉ do mấy cái chân máy thôi mà. Lần sau cụ xuống sớm 1 chút em sẽ tìm và khắc phục hiện tượng đó cùng cụ :)!

GIA DINH NHO

Xe điện
Nếu cụ lấy 1 chiếc thì nó lại cọc cạch với 1 chiếc có sẵn của cụ đới. Theo e cụ lấy cả đôi cho nó.....hịn :))
Vâng , hẹn cụ nhiều quá mà chưa có dịp . cụ cứ chuẩn bị cơ số , khi nào em qua làm từ A tới Z :)>-

meoxinh

Xe tăng
Cụ đi đc 6 vạn cũng nhanh thật đấy. Vậy là xe đó cũng hơn chục vạn rồi. Thay là đc rồi, đi lại cho yên tâm .:)
Đến bh là 14v rồi ạ, e thấy trong sổ bảo dưỡng có ghi thay dây cam và bi rùi và 99% là xe e bị tua :D
Hôm nay e thay dầu máy, chạy khoảng 5km đầu máy rất nóng, sau lại bình thường. Vậy có phải do dầu k ạ

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Đến bh là 14v rồi ạ, e thấy trong sổ bảo dưỡng có ghi thay dây cam và bi rùi và 99% là xe e bị tua :D
Hôm nay e thay dầu máy, chạy khoảng 5km đầu máy rất nóng, sau lại bình thường. Vậy có phải do dầu k ạ
98% đc ko? để cho 1 % là ko tua và 1% là....đứt công tơ mét :)). Thay dầu máy đủ thì sao lại nóng máy đc nhỉ? EM nghĩ là có lý do khác, sáng mai cụ để ý lại xem thế nào nhé! :D

meoxinh

Xe tăng
99,98% đi ợ vì quyển bảo dưỡng đấy e thấy ghi lịch trình qua 10v rồi ạ. Hnay e thấy đèn báo thiếu dầu, tiện thể đi thay dầu luôn, xog đèn vẫn báo lỗi hóa ra là dây bị đứt

Trạng thái
Thớt đang đóng