Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

bluestar2006

Xe container
Các cụ cho em hỏi một chút
Xe em đổ dầu được 3500km nhưng hôm nay đi tự nhiên thấy cái đèn hình thần đèn (bình dầu rót) trên tablo sáng kiểu chập chờn. Em kiểm tra thấy mức dầu vần OK gần đến vạch upper trên cây thăm dầu. Không biết hiện tượng này là sao các cụ cho ý kiến với.
Cám ơn các cụ
Cần theo dõi sát sao, nếu hiện đèn nữa phải kiểm tra bơm dầu bác ạ.

thuphuongbakery

Đi bộ
xe em dang dung ac quy GS32A em thay dien hoi yeu co nguoi noi em phai thay binh 45A khong biet thay binh 45 co anh huong gi den he thong dien xe khong bac nao biet thi chi em voi cam on cac bac nhieu

wagon_troluc

Xe đạp
Cần theo dõi sát sao, nếu hiện đèn nữa phải kiểm tra bơm dầu bác ạ.
Cụ Bluestar cho em hỏi thêm: khi xe không chạy nếu em kéo nút bù ga (do buổi sáng đề em hay đạp bàn đạp ga hai ba nhát hoặc kéo núm bù ga) thì thấy đèn không sáng nhưng nếu khi để garanti nhỏ lại (tức là mình ấn nút bù ga về vị trí tự nhiên) thì đèn này lại chập chờn. Vậy bác phán thêm giúp em. Có cần thay dầu hay không hay là do bơm dầu. Trước kia em toàn dùng dầu Mobil 1000 nhưng đợt vừa rồi do loại này hết nên em mới chuyển sang Caxtrol GTX.
Cám ơn các cụ

bluestar2006

Xe container
Cụ Bluestar cho em hỏi thêm: khi xe không chạy nếu em kéo nút bù ga (do buổi sáng đề em hay đạp bàn đạp ga hai ba nhát hoặc kéo núm bù ga) thì thấy đèn không sáng nhưng nếu khi để garanti nhỏ lại (tức là mình ấn nút bù ga về vị trí tự nhiên) thì đèn này lại chập chờn. Vậy bác phán thêm giúp em. Có cần thay dầu hay không hay là do bơm dầu. Trước kia em toàn dùng dầu Mobil 1000 nhưng đợt vừa rồi do loại này hết nên em mới chuyển sang Caxtrol GTX.
Cám ơn các cụ
Vậy thì nguyên nhân nó lại nằm ở chỗ khác. Khi bật khóa điện ON mà chưa nổ máy, bác sẽ thấy tất cả các đèn báo trên bảng đồng hồ sáng (hiện tại bác xem xe bác có mấy cái sáng). Khi galenti quá nhỏ, điện áp từ máy phát ra không đủ, các đèn này cũng sáng. Là nguyên nhân này thì không lo về hệ thống dầu.

Tuy nhiên trong trường hợp vận hành bình thường, galenti 800 trở lên, nếu đèn báo dầu này sáng là có vấn đề đó bác ạ

superwagon

Xe buýt
xe em dang dung ac quy GS32A em thay dien hoi yeu co nguoi noi em phai thay binh 45A khong biet thay binh 45 co anh huong gi den he thong dien xe khong bac nao biet thi chi em voi cam on cac bac nhieu
trước đây em lắp AQ lọai 60Ah cho xe wg chạy vô tư, bây giờ xe đấy về chủ khác lâu rồi nhưng cả xe và AQ ấy vẫn ngon.

Psycho

Xe tải
Nhìn bộ hình ảnh chuyên nghiệp quá các bác nhỉ

wagon_troluc

Xe đạp
Vậy thì nguyên nhân nó lại nằm ở chỗ khác. Khi bật khóa điện ON mà chưa nổ máy, bác sẽ thấy tất cả các đèn báo trên bảng đồng hồ sáng (hiện tại bác xem xe bác có mấy cái sáng). Khi galenti quá nhỏ, điện áp từ máy phát ra không đủ, các đèn này cũng sáng. Là nguyên nhân này thì không lo về hệ thống dầu.

Tuy nhiên trong trường hợp vận hành bình thường, galenti 800 trở lên, nếu đèn báo dầu này sáng là có vấn đề đó bác ạ
Cám ơn bác BlueStar và cụ chủ tịch. Em đã thay bơm dầu và vệ sinh toàn bộ bụng dầu phần dưới máy. Khi tháo bụng dầu ra thì bên trong bẩn rất nhiều cặn. Em nghĩ các cặn trong quá trình máy chạy cứ đóng cặn dần xuống đây làm bẩn hệ thống bơm dầu. Bây giờ thì hết đèn báo chập chờn và em thấy hệ thống dầu sạch sẽ. Đi yên tâm hẳn.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Cám ơn bác BlueStar và cụ chủ tịch. Em đã thay bơm dầu và vệ sinh toàn bộ bụng dầu phần dưới máy. Khi tháo bụng dầu ra thì bên trong bẩn rất nhiều cặn. Em nghĩ các cặn trong quá trình máy chạy cứ đóng cặn dần xuống đây làm bẩn hệ thống bơm dầu. Bây giờ thì hết đèn báo chập chờn và em thấy hệ thống dầu sạch sẽ. Đi yên tâm hẳn.
Vấn đề cặn dầu thì em cũng nghĩ xe nào cũng có thôi. Cũng có nhiều lý do nhưng theo em thì cứ thay dầu thì ta vệ sinh sạch và thay luôn cả lọc dầu cho yên tâm :)

bluestar2006

Xe container
Để làm sạch bên trong máy, một số hãng như Liqui Moly, 3M, ABRO,... có sản phẩm tên gọi Engine Flush. Mục đích để tẩy bớt cặn dầu bên trong đường ống dầu và bám trên bề mặt các chi tiết. Cách sử dụng sản phẩm loại này là trước khi thay dầu đổ lọ nước này vào lỗ đổ dầu, cho máy chạy không tải một lúc, sau đó mới xả dầu và thay lọc dầu.
Xe em thỉnh thoảng cũng dùng 1 lọ này trước khi thay lọc dầu các bác ạ.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Để làm sạch bên trong máy, một số hãng như Liqui Moly, 3M, ABRO,... có sản phẩm tên gọi Engine Flush. Mục đích để tẩy bớt cặn dầu bên trong đường ống dầu và bám trên bề mặt các chi tiết. Cách sử dụng sản phẩm loại này là trước khi thay dầu đổ lọ nước này vào lỗ đổ dầu, cho máy chạy không tải một lúc, sau đó mới xả dầu và thay lọc dầu.
Xe em thỉnh thoảng cũng dùng 1 lọ này trước khi thay lọc dầu các bác ạ.
Cảm ơn bác , lúc nào bác cho em cùng các cụ khác xem cái hình ảnh của cái lọ ấy nhé!

BuiDucCong1552

Xe hơi
Hôm nay e đi đăng kiểm thì mấy bác đăng kiểm bảo xe em khí thải nhiều và bị ăn xăng, các cụ hướng dẫn giúp e cách khắc phục với ạ.

langduca

Xe buýt
Website
www.com123.vn
Cám ơn các cụ
Ơ có cả núm bù ga buổi sáng à? Nó ở chỗ nào thế nhỉ, em chưa phải dùng bao giờ nên ếch biết, chỉ biết lên xe là quất ầm ầm thôi :D

langduca

Xe buýt
Website
www.com123.vn
Hôm nay e đi đăng kiểm thì mấy bác đăng kiểm bảo xe em khí thải nhiều và bị ăn xăng, các cụ hướng dẫn giúp e cách khắc phục với ạ.
Cũng có thể các bác ấy chém gió để cụ xì $ ra. Thực tế cụ sử dụng thì tiêu tốn nhiên liệu như thế nào
Xe em đường phố đi làm hàng ngày trung bình hết khoảng 7,2 - 7,5 lít (Chạy điều hòa). Đường trường 6-6,5 lít (Chạy điều hòa) có lẽ là bình thường

BuiDucCong1552

Xe hơi
Cũng có thể các bác ấy chém gió để cụ xì $ ra. Thực tế cụ sử dụng thì tiêu tốn nhiên liệu như thế nào
Xe em đường phố đi làm hàng ngày trung bình hết khoảng 7,2 - 7,5 lít (Chạy điều hòa). Đường trường 6-6,5 lít (Chạy điều hòa) có lẽ là bình thường
Mọi lần đi đăng kiểm e đều để 100k trong xe, lần trước không thấy nói gì, lần này thì mấy bác đấy bảo thế!và chỉ cho e chỉ số CO trong khí thải xe của e là 10.9 thì phải, bác đấy bảo xe thường thì chỉ 4,5 thôi, xe e tăng gấp đôi. Còn lượng xăng thì của e có vẻ tốn hơn của cụ chút thôi, e chạy đường hỗn hợp rơi vào hơn 7 lít ạ.

Daibig

Xe hơi
Hi Các Bác đi Xe Su wagon.
- Thông thường sau khoảng 40.000 km thì cần vệ sinh Chế hòa khí (rất bẩn). Và 80.000km thìn thay curoa cam.
- Lốc lạnh dòng xe này hay hỏng phớt nên lạnh yếu thì kiểm tra phía đầu lốc có ẩm ướt hay không?
- Bugi theo xe hoặc Bugi xe bãi là tốt nhất. Còn loại bán ngoài thì trường không được tốt lắm.
- Chỉnh góc đánh lửa: Các bác cao kiến chỉ giúp. Có thể đây là nguyên nhân gây cặn mụi than nhiều khi chạy do không đốt hết nhiên liệu và nguyên nhân gây hao xăng và máy nổ không êm ái.
BIG

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Chế hòa khí thì chả có xe nào đủ tiêu chuẩn đâu...dù có chỉnh thế nào đi nữa. Nếu cụ thấy chế độ ăn uống vẫn bt thì cứ thế mà đi. Hôm qua em đi đăng kiểm xe ông em, cái ống xả còn bịt cái lưới inox nên các bác thợ ko thò cái que vào đo đc gì cả. Vẫn xong và nhanh gọn :)

BuiDucCong1552

Xe hơi
Chế hòa khí thì chả có xe nào đủ tiêu chuẩn đâu...dù có chỉnh thế nào đi nữa. Nếu cụ thấy chế độ ăn uống vẫn bt thì cứ thế mà đi. Hôm qua em đi đăng kiểm xe ông em, cái ống xả còn bịt cái lưới inox nên các bác thợ ko thò cái que vào đo đc gì cả. Vẫn xong và nhanh gọn :)
Vậy là e yên tâm rồi, tại lần trước đi không thấy mấy bác đấy bảo gì, lần này lại bảo nên e tưởng xe mới bị cơ^^ Đã (b) cụ!

Psycho

Xe tải
Đúng rồi cụ ah

Trạng thái
Thớt đang đóng