Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
CÓ phải cái này không bác .Em thấy nó ở ngoài và nối vào trong dàn lạnh bằng một sợi dây thép

Đúng rồi, cái này gọi là themotars chức năng cảm biến nhiệt độ và đóng mở lốc điều hòa. Như của bác nó đóng mà ko thấy ngắt, vậy bác vặn cái núm ( cái núm ở trên đỉnh ) vặn ngược chiều kim đồng hồ, xem có thay đổi thời gian đóng ngắt lốc ko?
Nếu ko đc bác cứ gọi cho em, em sẽ hướng dẫn bác .....tự mổ :))

TL_Vietnam

Xe lăn
Hôm qua sau buổi ọp định kỳ - nhà Wagon tổ chức xuống gara thị sát cảnh mông má con xe của kụ Tùng :D

Độ bodylips! :D

Sơn code màu đỏ của BMW X6 - Kinh đây ;))

Kụ ý tâm sự phần ốp phanh cũng sẽ được sơn trùng màu thân xe luôn b-)

Để tương xứng với bộ áo mới - Đôi đèn cũng được nâng cấp :D

Đèn pha Wagon 2010 :)>-

Hy vọng cuối tuần cả nhà sẽ nhận được lời mời của kụ Tùng đi rửa xe ah ;))

TL_Vietnam

Xe lăn
Chụp một bức kỷ niệm trước khi có bộ dạng mới nào ;))

TL_Vietnam

Xe lăn
Bí con bà mật kụ ah ;))

Sáng Chủ Nhật cà phê hóng đến giờ ọp :P

Óp sừn hôm Chủ Nhật mới up nhá :D

Tay nắm trần trước

Tay nắm trần sau

Khà khà giống xe hịn phết rồi các kụ nhờ ;))

Xsara

Xe tăng
Đúng rồi, cái này gọi là themotars chức năng cảm biến nhiệt độ và đóng mở lốc điều hòa. Như của bác nó đóng mà ko thấy ngắt, vậy bác vặn cái núm ( cái núm ở trên đỉnh ) vặn ngược chiều kim đồng hồ, xem có thay đổi thời gian đóng ngắt lốc ko?
Nếu ko đc bác cứ gọi cho em, em sẽ hướng dẫn bác .....tự mổ :))
Thank bác , em vặn ngược chiều kim đồng hồ thì thời gian lạnh chỉ còn khoảng 15' . Chắc phải mổ nó thôi bác nhể .

PhucBui

Đi bộ
Nhờ các bác chỉ dẫn bộ phận cảm ứng nhiệt két nước SW dùng kích quạt gió.Xe mình chủ cũ đấu quạt chạy trực tiếp nên mở khóa quạt chạy khá ồn!!..Mình muốn đấu lại nguyên bản và tự làm nên nhờ các bác chỉ cách KTra. cám ơn.

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
........................

Các bác ơi cho em hỏi cái này tí xíu:

1. Suzuki Wagon có chỗ châm thuốc ko nhỉ, em tìm mãi ko thấy. Em muốn nguồn 12v để gắn Camera hành trình.
  2. Em định mua 1 cái camera hành trình có GPS thì nên mua loại nào? Nhờ bác google tìm giúp mà tùm lum loại nên không quyết định được.
Cám ơn.

TL_Vietnam

Xe lăn
Kụ lắp Cam họ sẽ đấu cho kụ mà. Nhớ lúc làm bảo họ cho thêm 1 đầu để làm cái tẩu, sau này nâng cấp đỡ phải chọc ngoáy :D
Thắc mắc nữa thì alo cho CT sẽ được giải đáp nhiệt tình nhé :D

Chỉnh sửa cuối:

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Kụ lắp Cam họ sẽ đấu cho kụ mà. Nhớ lúc làm bảo họ cho thêm 1 đầu để làm cái tẩu, sau này nâng cấp đỡ phải chọc ngoáy :D
Thắc mắc nữa thì alo cho CT sẽ được giải đáp nhiệt tình nhé :D

Cám ơn bác TL_Vietnam rất nhiều. Nói chung là em khong biết nhiều thứ trên chiếc SuWagon này, mong các bác giúp đỡ em nhé?

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
không biết hỏi cái này ở đây có đúng không? Mong mấy bác chỉ giáo.

Em muốn mua 1 cái vô lăng 4 chấu cho SuWagon? Em định cái lên đời cho em nó.

Cám ơn.

Chỉnh sửa cuối:

TL_Vietnam

Xe lăn
Kụ đọc những trang đầu tiên của thớt này sẽ thấy đầy đủ cách bảo dưỡng, chữa bệnh và những địa chỉ mua sắm đồ đạc nâng cấp cho vợ 2 nhá :D
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ :D

kenbon.net

Xe tải
Website
www.kenbon.net
Kụ đọc những trang đầu tiên của thớt này sẽ thấy đầy đủ cách bảo dưỡng, chữa bệnh và những địa chỉ mua sắm đồ đạc nâng cấp cho vợ 2 nhá :D
Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ :D
Cám ơn bác TL_Vietnam. em rất thích diễn đàn này. Em hỏi gì cũng được trả lời đến nơi đến chốn.
Cám ơn.

wagon2005

Xe tăng
không biết hỏi cái này ở đây có đúng không? Mong mấy bác chỉ giáo.

Em muốn mua 1 cái vô lăng 4 chấu cho SuWagon? Em định cái lên đời cho em nó.

Cám ơn.
Cụ gọi 0912141184,cái gì cũng có.

TL_Vietnam

Xe lăn
Mấy hôm chưa xuống gara - không biết xe của kụ Tung132th hoàn thiện đến đâu rồi nhỉ - Up ảnh lên cho cả nhà nghía tý đê kụ ơi :D (b)(b)(b)

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Mấy hôm chưa xuống gara - không biết xe của kụ Tung132th hoàn thiện đến đâu rồi nhỉ - Up ảnh lên cho cả nhà nghía tý đê kụ ơi :D (b)(b)(b)
Ảnh đây ợ :D
Vẫn đang trên bàn ...phẫu thuật

Nhìn từ phía trước rất đẹp

Chiếc xe này khi ra đường sẽ ko....đụng hàng đâu nhé :P

haicuchi

Xe đạp
Báo cáo các bác xe em mới bị cụ tý xơi toàn bộ dây điện phía phụ phải loay hoay nối lại mệt nhwng cũng vui.
hôm nay dàn lạnh lại lúc mát, lúc không, mà đổ nước thì nhiều, khi mới bật thì mát, em không biết bị bệnh gì xin các bác chỉ giáo.
hình ảnh này khi em sờ vào ống lúc lạnh lúc nóng

Còn 2 cái hộp bên phụ nghe các bác nói làm vệ sinh mà không biết mở thế nào xin các bác chỉ giúp

haicuchi

Xe đạp
mấy cụ hỏi về điều hoà em chẳng biết cụ nào hết ợ. Nói thật với các cụ là các cụ mà ra gara thì các cụ biến thành gà để chúng nó chăn thôi ạ. Hệ thống điều hoà ô tô rất đơn giản, nhất là em WG này. Em đã từng là gà rồi, mà lại là gà ở chỗ Nguyên luôn đấy ợ.
Quay trở lại mấy vấn đề các cụ trên có hỏi em xin giải đáp như sau.
- Đứng 1 chỗ để garanty mà điều hoà không mát, khi đi mới mát thì chứng tỏ điều hoà vẫn bình thường, chỉ là do các cụ chỉnh chưa chuẩn garanty điều hoà để khi đứng 1 chỗ nó yếu quá không đóng nổi lốc lạnh và tất nhiên là không có hơi lạnh rồi. Giải pháp là chỉnh lại garanty cho chuẩn thôi. Cách chỉnh thì rất khó tả bằng mồm, các cụ chịu khó off ẹp đi là sẽ có thêm nhiều kinh nghiệm ngay.
- Dàn nóng điều hoà cần được làm sạch thường xuyên, khi rửa xe các cụ nhớ mượn cái vòi phun mà phun thẳng vào dàn nóng nhé, phun cho sạch vào vì chỗ đó rất bẩn.
- Xe lạnh kém hoặc lạnh nhưng không đều (lúc lạnh lúc không). Cái này phần lớn nguyên nhân là do dàn lạnh trong xe bị bẩn quá, đất bám vào quá nhiều, cũng giống như điều hoà ở nhà, lâu lâu nó cũng cần được vệ sinh cho sạch sẽ. Cách làm cũng đơn giản, mở hộp đen dưới táp lô bên ghế phụ ra và phun nước thẳng vào, cũng giống như dàn nóng bên ngoài thôi, chỉ khác là phải cẩn thận kẻo nước lại tràn đầy trong xe các cụ thì chít. Nếu vệ sinh dàn lạnh xong vẫn không thấy khá khẩm hơn tí nào thì phải kiểm tra và lắp lại van tiết lưu sao cho chuẩn. Kiểm tra xem phần cảm ứng nhiệt của van có được gắn chặt với ống lạnh không, và có được bọc kín không? Nếu không thì phải gắn lại phần cảm ứng nhiệt sao cho chặt vào ống lạnh và bọc kín nó lại. Theo như lời cụ bean và cá nhân em đã vọc cái van tiết lưu và tìm hiểu về nó rồi, em thấy cái này rất đơn giản, bảo là cái van này bị hỏng thì rất khó, thậm chí chẳng có gì để hỏng (tất nhiên là van như kiểu của WG nhé). Thế mà ra gara thằng nào cũng đòi ta phải thay van tiết lưu và chém rất đẹp cái này. Các cụ lưu ý nhé!
Sau khi check hết các vấn đề trên mà vẫn không thấy lạnh thì các cụ nên kiếm thằng gara nào uy tín và đáng tin cậy để sửa nhé, nhưng phải tuyệt đối tỉnh táo vì chúng nó là những kẻ lừa đảo chuyên nghiệp đấy.
Còn một vấn đề nữa vô cùng quan trọng là các cụ nên tham gia sinh hoạt các buổi off cùng WGC thì nói chung là sẽ chẳng cần đi thằng gara nào hết đâu ợ, xe vừa ngon, kinh nghiệm và trình độ của các cụ cũng được tăng lên rõ rệt đấy ợ.
Em xin hết.
" van tiết lưu sao cho chuẩn" Bác nào có hình ảnh vị trí van này cho em xin với ạ; Bác giúp cho em cách tháo lắp luôn với.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Báo cáo các bác xe em mới bị cụ tý xơi toàn bộ dây điện phía phụ phải loay hoay nối lại mệt nhwng cũng vui.
hôm nay dàn lạnh lại lúc mát, lúc không, mà đổ nước thì nhiều, khi mới bật thì mát, em không biết bị bệnh gì xin các bác chỉ giáo.
hình ảnh này khi em sờ vào ống lúc lạnh lúc nóng

Còn 2 cái hộp bên phụ nghe các bác nói làm vệ sinh mà không biết mở thế nào xin các bác chỉ giúp

Xe bác có màu xanh lạ vậy! Còn về sinh giàn lạnh thì bác tháo chỗ cái cửa gió trong gió ngoài ra đề nhìn thấy vè vệ sinh sạch giàn lạnh nhé!
Còn cái Van tiết lưu ( nó nằm trong giàn lạnh luôn đấy ) ! Nhưng bác sẽ ko thể tự tháo lắp hay thay thế đc đâu ạ!
Bác tả hiện tượng chưa rõ lắm , nhưng theo em dự đoán thì xe bác chỉ cần về sinh sạch là OK

Linh

Xe điện
Bí con bà mật kụ ah ;))

Sáng Chủ Nhật cà phê hóng đến giờ ọp :P

Óp sừn hôm Chủ Nhật mới up nhá :D

Tay nắm trần trước

Tay nắm trần sau

Khà khà giống xe hịn phết rồi các kụ nhờ ;))

Cái tay nắm sau em thích quá, bác chỉ giáo cho em thực hiên với ...

Trạng thái
Thớt đang đóng