Chi hội Suzuki Wagon, kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa, tuning (Phần 1)

Trạng thái
Thớt đang đóng

superwagon

Xe buýt
để thuận tiện cho việc ON/OFF em bố trí công tắc quạt chính là 1 cái công tắc còn thừa của xe ở trên taplo do đó phải tháo tung xe ra để chạy dây từ quạt lên đến vị trí lái

superwagon

Xe buýt
sau khi đấu công tắc ON/OFF xong rồi, quạt quay tít mù mới thấy nó mát quá và mạnh quá, lúc này em lại có ý tưởng làm cho nó có số như quạt hay dùng trong nhà, làm thôi...... trên xe chả còn cái công tắc nào thừa để chế thành công tắc số thế là em phải hy sinh 1 cái vợt để lấy cái công tắc, em khoét lỗ ở tấm nhựa dưới vô lăng để đặt công tắc số vào đấy, có cuộc phẫu thuật nào mà không đau........ đau em cũng khoét

superwagon

Xe buýt
khi hoàn thành tất cả các công tắc lắp vào xong thì nhìn như này, cái công tắc màu trắng chính là công tắc cố của quạt, cái công tắc màu đen thẳng nó lên là công tắc ON/OFF của

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

superwagon

Xe buýt
để giảm tốc độ cho quạt em dùng cách đấu nối tiếp với quạt 1 điện trở công suất 2,2 ôm 6W, điện trở này được gắn vào miếng sắt ở xe để đảm bảo tản nhiệt tốt, hoàn thành số cho quạt xong thì quạt chạy ở tốc độ cao với nguồn 12v và chạy tốc độ thấp với nguồn 8v...... ngon hơn quạt Japan nhá. 2 cái cục màu trắng buộc bằng lạt nhựa chính là điện trở đấy

superwagon

Xe buýt
cái gì mà làm theo kiểu chuột bạch cũng ít nhiều phải trả giá, cái đầu tiên em lắp vào theo kiểu nguyên bản cổ quạt bằng nhựa >>>> chưa chạy thử mới đóng mở cánh của treo quạt đã gãy cổ và nứt vỏ >>>> vất đi cái thứ 1, tiếp theo em mua 1 cái quạt 24v với ý định đấu vào nguồn 12v trên xe cho chạy êm nhưng nó lại hơi yếu và chạy được 1 lúc thì hỏng túc năng >>>> vất đi cái thứ 2, cái thứ 3 em mua là quạt 12v và may mắn mua được cái quạt TQ loại tốt, mua xong cái thứ 3 em mới biết rằng 2 cái trước mình mua là hàng đểu của TQ, mặc dù cả 3 cái có hình thức bên ngoài tương đố giống nhau nhưng cai loại tốt ở bên trong thiết kế chắc chắn hơn nhiều
đây là hình ảnh cái tốt, ten nhãn nhìn cũng bình thường

minck

Xe container
Như trong clip thì dùng dây thép kéo ống cao su có vẻ rất dễ dàng hơn luồn ống nhựa vào gioăng cửa - Có lẽ phải làm 1 buổi hội thảo về vấn đề này các kụ nhờ ;))
Bá cáo các cụ: Nhà cháu đã làm chuột bạch xong:
Đi tìm ống bảo ôn D6 là hoàn toàn ko có trên thi trường. Chỉ có bảo ôn cho ống đồng D6 thui. Đành mua ống nhựa Tuy o D6 loại dày Giá 5k/m
Tháo gioang Trong (Ko phải gioang cánh cửa đâu nhé) luồn vào cho cả 5 cửa...Kết quả Là...Quá ổn...Tiếng đóng cánh cửa nghe chắc nịch. Tổng thiệt hại là 10m ống=50k...Nhà cháu luồn thử ống D8 thì khó đóng cửa thật...Còn D6 thì ngon lành...
Nhà cháu lấy dây điện thoại làm dây mồi. Riêng gioang cử sau thì phải xịt RP7 để bôi trơn vì nó dài nên khó luồn.
Để qua 1 vài tuần: Qua vài lần rửa xe ( Cố tình xịt vào khe cửa xem sao) nhà chấu sẽ lại bá cáo các cụ...
Cám ơn cụ TL-Vietnam đã "khai quật" đc công nghệ Ngon-Bổ-Rẻ...

Chỉnh sửa cuối:

superwagon

Xe buýt
đây là hình ảnh 2 cái loại đểu

tem nhãn như này

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Mùa hè đến rồi, việc gắn quạt như cụ Siêu cũng đỡ phần nào hạ nhiệt thôi. Em thấy có rất nhiều xe của các cụ nhà mình điều hòa làm lạnh rất kém, còn có cả hiện tượng lạnh lúc đầu rồi dần dần.....ko mát, hở zoang phớt, mất ga..... Em có ý định tập chung các cụ tìm nguyên nhân rồi xử lý dứt điểm phần điều hòa cho tốt ( như xe của em đang đi, em lấy đc 3 năm nay rồi mà chỉ làm mỗi việc vệ sinh dàn lạnh. Còn lúc nào cũng rất mát sâu ) như vậy cho thấy là điều hòa của wagon rất tốt và bền.
Việc đầu tiên là kiếm 1 bác thợ nào chuyên về điều hòa ô tô ( chạy xô các điểm là hay nhất ) kiểm tra các đường ống xem có bị hở zoang phớt ko? Thử áp , vệ sinh, ......tất tần tật luôn . Về ga thì có thể mua hẳn 1 bình ga Mỹ hay gì cũng đc miễn là loại tốt .
Tạm thời kế hoạch thế đã, các cụ xem có bác thợ điều hòa nào thì giới thiệu cho các cụ nhà wagon nhé.

Hieunam

Xe container
Website
www.suzukiwagon.vn
Bá cáo các cụ: Nhà cháu đã làm chuột bạch xong:
Đi tìm ống bảo ôn D6 là hoàn toàn ko có trên thi trường. Chỉ có bảo ôn cho ống đồng D6 thui. Đành mua ống nhựa Tuy o D6 loại dày Giá 5k/m
Tháo gioang Trong (Ko phải gioang cánh cửa đâu nhé) luồn vào cho cả 5 cửa...Kết quả Là...Quá ổn...Tiếng đóng cánh cửa nghe chắc nịch. Tổng thiệt hại là 10m ống=50k...Nhà cháu luồn thử ống D8 thì khó đóng cửa thật...Còn D6 thì ngon lành...
Nhà cháu lấy dây điện thoại làm dây mồi. Riêng gioang cử sau thì phải xịt RP7 để bôi trơn vì nó dài nên khó luồn.
Để qua 1 vài tuần: Qua vài lần rửa xe ( Cố tình xịt vào khe cửa xem sao) nhà chấu sẽ lại bá cáo các cụ...
Cám ơn cụ TL-Vietnam đã "khai quật" đc công nghệ Ngon-Bổ-Rẻ...
Chúc mừng cụ , nhưng em vẫn phải phê bình cụ là....( trước khi mổ xẻ thì cụ cũng phải đưa lên bàn (b) hội thảo rồi mới đc thi công chứ ) :P .
Hôm nào rảnh cụ xuống em làm chén trà nóng.....KCS nhóe :))

TL_Vietnam

Xe lăn
@minck: Kụ chả ảnh ọt quá trình thi công gì cả - khó tưởng tượng quá :(

sparkvan

Xì hơi lốp
Cụ nào bán cái chìa gập kiêm khóa tổng để cho e với, cũ cũng được ạ

superwagon

Xe buýt
Mùa hè đến rồi, việc gắn quạt như cụ Siêu cũng đỡ phần nào hạ nhiệt thôi. Em thấy có rất nhiều xe của các cụ nhà mình điều hòa làm lạnh rất kém, còn có cả hiện tượng lạnh lúc đầu rồi dần dần.....ko mát, hở zoang phớt, mất ga..... Em có ý định tập chung các cụ tìm nguyên nhân rồi xử lý dứt điểm phần điều hòa cho tốt ( như xe của em đang đi, em lấy đc 3 năm nay rồi mà chỉ làm mỗi việc vệ sinh dàn lạnh. Còn lúc nào cũng rất mát sâu ) như vậy cho thấy là điều hòa của wagon rất tốt và bền.
Việc đầu tiên là kiếm 1 bác thợ nào chuyên về điều hòa ô tô ( chạy xô các điểm là hay nhất ) kiểm tra các đường ống xem có bị hở zoang phớt ko? Thử áp , vệ sinh, ......tất tần tật luôn . Về ga thì có thể mua hẳn 1 bình ga Mỹ hay gì cũng đc miễn là loại tốt .
Tạm thời kế hoạch thế đã, các cụ xem có bác thợ điều hòa nào thì giới thiệu cho các cụ nhà wagon nhé.
cảm nhận của em sau khi lắp quạt là xe thoáng hơn nhiều, tăng được thêm khoảng 60% tác dụng của điều hòa, hôm nào gặp cụ em cho thử nhé

minck

Xe container
Chúc mừng cụ , nhưng em vẫn phải phê bình cụ là....( trước khi mổ xẻ thì cụ cũng phải đưa lên bàn (b) hội thảo rồi mới đc thi công chứ ) :P .
Hôm nào rảnh cụ xuống em làm chén trà nóng.....KCS nhóe :))
Nhà cháu phải làm "đồ án" thì mới có nội dung "hội thảo" chứ cụ :D Hôm nào nhà cháu xuống để cụ KCS...

minck

Xe container
@minck: Kụ chả ảnh ọt quá trình thi công gì cả - khó tưởng tượng quá :(
Qui trình thi công thì như Clip của cụ thui mừ... Dây thép thì = dây DT đang chăng như mạng nhện đấy...
Còn cái bôi trơn xịt...xịt thì nhà cháu dùng RP7 xịt vào lỗ thoát hơi ở gioăng...1 lố 1 tí...
Mới luồn 5 gioăng cửa thân xe thôi...Chưa làm 4 gioăng cánh (Cánh thứ 5 ko có gioăng)
Nếu tìm dc ống cao su phi 6 thì nhà cháu sẽ làm nốt 4 cánh cửa.

Chỉnh sửa cuối:

minck

Xe container
cảm nhận của em sau khi lắp quạt là xe thoáng hơn nhiều, tăng được thêm khoảng 60% tác dụng của điều hòa, hôm nào gặp cụ em cho thử nhé
Điều cụ nói là đúng. Trong phòng bật điều hòa 25 độ ko mát bằng bật 28 độ +bật quat cây số nhỏ...

RolandNguyen

Xe máy
Kính các cụ, xe của Gấu nhà em đây ạ

Em cố gắng up ảnh lên mà không được, kụ nào hướng dẫn em phát đi

TL_Vietnam

Xe lăn
Kụ Click vào "Đăng ảnh" sau đó vào "Browser" chọn file cần up lên
Muốn có logo Otofun trong ảnh thì chọn "Có" trong phần "Đóng dấu ảnh" không thì chọn "Không" > Click Upload ảnh > Copy đường link dán vào bài viết là xong (b)(b)(b)
Chúc kụ thành công

Chỉnh sửa cuối:

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu tranh thủ buổi trưa luồn ống tuy ô nhựa vào 5 gioăng cửa (không phải cánh cửa nhé). Tổng 10m x 3.000đ/ m tuy ô 6.
Để luồn cho dễ nhà cháu chọn dây kẽm 2 ly luồn trước kèm thêm ít nước rửa bát rồi kéo ngược tuy ô vào gioăng. Vì có 1 mình lọ mọ nên mất hơn tiếng mới xong ah :D Báo cáo hết ;))

RolandNguyen

Xe máy
Kính các cụ, xe của Gấu nhà em đây ạ

Em cố gắng up ảnh lên mà không được, kụ nào hướng dẫn em phát đi
Hôm qua tranh thủ cuối ngày em mang con WG của Gấu sang gặp bác Hieunam lắp cái trợ lái điện như anh em mách bảo. Trong khoảng 1 giờ bác ấy xong xuôi mọi việc. Em vi vu ra về cảm nhận thấy thay đổi nhiều nhưng tối qua sau khi cơm tối xong mới bẩu Gấu chạy thử quanh các ngõ nhỏ thấy Gấu lái mượt quá mặt cứ tươi hơn hớn. Cất xe vào gara xong Gấu cười toét rồi kêu ....sướng thía
Em cũng mát lòng thật các bác nhà WG ah

RolandNguyen

Xe máy
Kụ Click vào "Đăng ảnh" sau đó vào "Browser" chọn file cần up lên
Muốn có logo Otofun trong ảnh thì chọn "Có" trong phần "Đóng dấu ảnh" không thì chọn "Không" > Click Upload ảnh > Copy đường link dán vào bài viết là xong (b)(b)(b)
Chúc kụ thành công

Nhà chấu thử đây ạ

Thanks bác TL_Vietnam nhìu

Trạng thái
Thớt đang đóng