Suzuki UA 125T. Nhờ các bác giúp

binhclubman

Xe tải
- 100k xăng 95 đi được 195km nhé. >>>Có vẻ như các bạn mua xe sau này (năm lắp ráp 2014) tiêu thụ xăng cộ tốt hơn những xe lắp ráp những năm trước (2012-2013). Các thành viên mới sau này có thể đạt ~50km / L trong khi mình thấy các mem cũ chạy khoảng 4X km /L. Nếu giả thiết này đúng thi chắc là Su có điều chỉnh hệ thống FI.
Có lẽ đúng như bác nói xe đời giữa năm 2013 trở đi đã được điều chỉnh để có thể đạt ~50km/l.

haivina

Xe điện
Cá nhân em thấy thế này
1. Về việc bơm hơi em thấy người ta bảo lốp không săm rất ít xuống hơi, nếu ko vấn đề gì 3 tháng bơm lần cũng ok. Xe em thấy ổn 2 tháng đi bảo dưỡng 1 lần và có thể họ đã bơm bổ sung không thấy phải tự bơm thêm bao giờ. Cũng nên học bác Genmes thửa riêng bộ bơm vá lúc nào có vấn đề tự xử lý vì không phải chỗ nào cũng có vá ép
2. Bệnh lịm máy cơ bản cũng chỉ do hơi, điện hoặc bộ cấp nhiên liệu. Cụ chủ thớt tìm chỗ nào uy tín chắc sẽ làm được.
3. Ắc quy bác 1 năm chưa là gì, wave nhà em 4 năm cũng không có dấu hiệu bị yếu, ông anh làm bên leveldoor còn bảo ắc quy bộ lưu điện bình thường 7 năm mới phải thay
1. Về bơm hơi: Nếu lốp ko thủng, van tốt thì là do tiếp xúc giữa lốp và vành ko chuẩn nên bị thoát hơi. Cái này nên đến thợ chuyên làm lốp để xử lý bằng cách tháo lốp ra vệ sinh vành và vào lại cẩn thận may ra triệt để.
2. Xe em chạy mới hơn 500km và chưa bị lần nào nên chưa biết.
3. So acquy wave với UA e hơi khập khiễng vì UA dùng điện nhiều hơn, các kiểu đèn.

seawall

Xe máy
Bạn nói không đúng đâu. Vẫn có xe ráp năm nay (2014).

Bạn quan sát bầu nhựa (chổ lọc gió), gần phuộc nhún bên trái sẽ thấy cái mạc bằng kim loại, trên đó có ghi năm sản xuất.
Thanks bác. Em check lại thì nó ghi 2014. Cứ tưởng xả hàng thì chỉ có 2012 thôi chứ.
Nhưng tình hình là em vẫn chỉ chạy gần 40km/l thôi. Có khi ít hơn nữa. Hi vọng chạy vài ngàn km nó sẽ good hơn.

c3df32ea

Tháo bánh
em đi thử 2 bình, mỗi lần đổ 100K thì đạt khoảng 100k/200km ợ, tính trung bình thôi vì em đi các loại đường, tắc có, thoải mái có.

UA56972

Xe đạp
- 100k xăng 95 đi được 195km nhé. >>>Có vẻ như các bạn mua xe sau này (năm lắp ráp 2014) tiêu thụ xăng cộ tốt hơn những xe lắp ráp những năm trước (2012-2013). Các thành viên mới sau này có thể đạt ~50km / L trong khi mình thấy các mem cũ chạy khoảng 4X km /L. Nếu giả thiết này đúng thi chắc là Su có điều chỉnh hệ thống FI.

Nhược điểm:
- Thêm cái bình điện cùi bắp nữa >>>Bạn thử thói quen dùng cần khởi động vào buổi sáng để nạp bổ sung điện xem sao. Cần đạp cũng khá nhẹ đó. Bạn đã chạy được bao nhiêu km rồi.
- À, còn cái trống, mình đi quen thì ko sao, đi đâu có người khác dắt xe giùm thì thế nào cũng nghe tiếng gạt trống "TÁCH" giựt mình >>>Đúng như bạn mô tả về chống nghiêng, ngược lại thì chống đứng lại êm.
Xe mình chạy được hơn 6.700 km rồi (chính xác là 6.757km hihi). Chưa bao giờ mình sử dụng được trống đứng cả hic hic, vì vậy khả năng dùng cần đạp là ko thể rồi!

Hôm qua mình đi thay nhớt lap trong hãng, nhớt ra màu trắng sữa luôn hic hic. Thợ xe kêu phải mua thêm bình xịt gì đó, rồi thay nhớt lap, mất 139k. Còn bảo mình phải vệ sinh máy (120k) và thay lọc gió nữa nhưng tại đang vội nên chỉ thay nhớt lap.

Thợ có hỏi mình thay nhớt máy ko. Mình là mình thay nhớt máy sau khi lội sông 1 ngày. Thợ hỏi thay nhớt nào, mình thì trung thành xài nhớt Petrolimex (chai màu cam). Nghe tới đây anh thợ lắc đầu bảo: Ai chỉ mình xài loại nhớt đó? Xài nhớt đó hư máy hết bla bla bla...

Thực ra từ hồi mua xe tới giờ, mình chỉ xài nhớt máy của hãng đúng 1 lần đầu tiên bảo dưỡng thôi. Các lần sau thì thay nhớt Petrolimex, mua ngoài cây xăng. Dùng nhớt này mình thấy máy êm, nhẹ, vọt, chỉ có cái thấy nóng máy. Vì chỉ dùng có 1 loại nhớt nên ko biết các loại nhớt khác thế nào. Còn nhớt lap thay trong hãng.

Genmes

Xe máy
Xe mình chạy được hơn 6.700 km rồi (chính xác là 6.757km hihi). Chưa bao giờ mình sử dụng được trống đứng cả hic hic, vì vậy khả năng dùng cần đạp là ko thể rồi!

Hôm qua mình đi thay nhớt lap trong hãng, nhớt ra màu trắng sữa luôn hic hic. Thợ xe kêu phải mua thêm bình xịt gì đó, rồi thay nhớt lap, mất 139k. Còn bảo mình phải vệ sinh máy (120k) và thay lọc gió nữa nhưng tại đang vội nên chỉ thay nhớt lap.

Thợ có hỏi mình thay nhớt máy ko. Mình là mình thay nhớt máy sau khi lội sông 1 ngày. Thợ hỏi thay nhớt nào, mình thì trung thành xài nhớt Petrolimex (chai màu cam). Nghe tới đây anh thợ lắc đầu bảo: Ai chỉ mình xài loại nhớt đó? Xài nhớt đó hư máy hết bla bla bla...

Thực ra từ hồi mua xe tới giờ, mình chỉ xài nhớt máy của hãng đúng 1 lần đầu tiên bảo dưỡng thôi. Các lần sau thì thay nhớt Petrolimex, mua ngoài cây xăng. Dùng nhớt này mình thấy máy êm, nhẹ, vọt, chỉ có cái thấy nóng máy. Vì chỉ dùng có 1 loại nhớt nên ko biết các loại nhớt khác thế nào. Còn nhớt lap thay trong hãng.
Nhớt Petrolimex thì một bạn trong đây đã xài rồi (bạn Cọp?). Kết luận: ngon bổ rẻ. Nhưng bạn chọn chai màu cam là không đúng đâu. Nó phải là chai màu đen.

http://www.plc.com.vn/nd/tin-hd/petrolimex-lao-tiep-nhan-lo-dau-nhon-petrolimex-dau-tien/default.aspx

Tên của nó là dầu nhờn PLC Racer Scooter MB. Phải có chữ Scooter mới được.

UA56972

Xe đạp
Nhớt Petrolimex thì một bạn trong đây đã xài rồi (bạn Cọp?). Kết luận: ngon bổ rẻ. Nhưng bạn chọn chai màu cam là không đúng đâu. Nó phải là chai màu đen.

http://www.plc.com.vn/nd/tin-hd/petrolimex-lao-tiep-nhan-lo-dau-nhon-petrolimex-dau-tien/default.aspx

Tên của nó là dầu nhờn PLC Racer Scooter MB. Phải có chữ Scooter mới được.
Chai màu đen thì không phải loại 1l hic

Sushimoto

Xe đạp
Chúc mừng bác Haivina, em cũng vừa mới cưới em UA 125T đỏ ở Đức Cường cho bà xã hôm 22/9/2014 giá 22 củ và được tặng 1 mũ BH, hóa đơn em họ ghi là 21tr và em chỉ phải nôp thuê từng đó:). Không biết của bác sao lại bị áp 31tr nhỉ. Em thì làm hồ sơ rồi nhưng đang chờ thằng bạn em làm CA lấy cho cái biển đẹp đẹp. Các bác chạy có gì hay dở thì chia sẻ cho em học hỏi nhé.

Em vừa mua Su UA 125T ở đại lý Đức Cường - Tây Sơn giá 22 củ tròn, tặng thêm 1 mũ bảo hiểm.
Tuy hoá đơn ghi giá bán là 20tr chẵn nhưng khi nộp thuế vẫn bị áp giá 31tr các bác nhá, vậy là thuế trước bạ hết 1.550k, thêm 2tr lấy biển. Tổng cộng hết 3.550k nhé.
Bốc được quả biển 29-K1 404-62, các bác ạ.
Cảm nhận ban đầu đi rất mượt, nhẹ nhàng, êm ái. Để sau 500km ban đầu thay dầu xong sẽ test kỹ xem được bao nhiêu km/1l.

Sushimoto

Xe đạp
Bác dán xe ở đâu hết 250k vậy? cho em xin cái địa chỉ nhé. Tks bác.

seawall

Xe máy
Chúc mừng bác Haivina, em cũng vừa mới cưới em UA 125T đỏ ở Đức Cường cho bà xã hôm 22/9/2014 giá 22 củ và được tặng 1 mũ BH, hóa đơn em họ ghi là 21tr và em chỉ phải nôp thuê từng đó:). Không biết của bác sao lại bị áp 31tr nhỉ. Em thì làm hồ sơ rồi nhưng đang chờ thằng bạn em làm CA lấy cho cái biển đẹp đẹp. Các bác chạy có gì hay dở thì chia sẻ cho em học hỏi nhé.
Giá càng lúc càng hơp lý nhỉ :)

haivina

Xe điện
Em cũng mua UA đỏ bác ạ. Em nộp thuế trước bạ và đăng kí ở quận Long biên. Bác làm ở đâu mà áp thuế rẻ thế nhỉ ?

Bác dán xe ở đâu hết 250k vậy? cho em xin cái địa chỉ nhé. Tks bác.
Thực ra đi dán xe cửa hàng toàn đòi 300k thôi, nhưng em bảo 250k làm ko thì thôi, chắc sáng ra đang ế nên nó làm luôn. Dán ở Nguyễn Sơn, Long Biên bác ạ. Nhà Tuấn thì phải, ngay đầu ngã tư Nguyễn Sơn - Nguyễn Văn Cừ.

Genmes

Xe máy
Chai màu đen thì không phải loại 1l hic
:D . Anh thợ nói hơi phóng đại một chút nhưng không phải là không có lý đâu. Xe nào phải đi với nhớt đó. Nhớt của bạn mua không phải là dành cho xe tay ga. Bạn nên:

a. Mua bình 1L scooter ở cây xăng Petrolimex khác hoặc b. Mua hai bình nhớt scooter màu đen (0.8L), đổ 1 bình + bổ sung thêm 200ml ở bình còn lại rồi để dành, lần sau đổ bổ sung tiếp. Nhớ set đồng hồ 1000km nhắc thay nhớt.

Welcome!

seawall

Xe máy
Các bác cho hỏi cái lọc nhớt mình xài của Hayate được không ạ? Em nhớ có post trước bác nào có đề cập nhưng không tìm ra.

laixecutkit

Xe tải
Các bác nếu có vấn đề về bình điện thì ngoài vấn đề bình bị ngập nước nên lưu ý xem có khi một vài lần đóng yên không chặt nên đèn trong cốp vẫn để sáng cả đêm. Sáng ra đề không được nhóe. Em bị trường hợp này mấy lần rồi, đem ra sạc lại khoảng 30p là ok, tiện thể em rút luôn dây đèn trông cốp ra cho yên tâm tại gấu thấy cũng không cần thiết lắm.

seawall

Xe máy
Các bác nếu có vấn đề về bình điện thì ngoài vấn đề bình bị ngập nước nên lưu ý xem có khi một vài lần đóng yên không chặt nên đèn trong cốp vẫn để sáng cả đêm. Sáng ra đề không được nhóe. Em bị trường hợp này mấy lần rồi, đem ra sạc lại khoảng 30p là ok, tiện thể em rút luôn dây đèn trông cốp ra cho yên tâm tại gấu thấy cũng không cần thiết lắm.
Ủa em nhớ là chỉ cần đóng xuống, chưa cần khóa là nó đã đóng contact rồi mà. Có cái đèn cũng tiện lợi mà bác.

BòSữa

Xe đạp
xe Su thì nên chạy motul :)
làm bình này giá 105k chạy thoải mái. có điều kiện thì làm hẳn bình gold ~150k :)