Suzuki UA 125T. Nhờ các bác giúp

binhclubman

Xe tải
Em chào các cụ, các bác! cho em được vào Topic này chém và tham khảo ý kiến các cụ, các bác với. Tình hình là em đang định đổi xe cho bà xã em sang xe ga và đang quan tâm đến ẻm Su UA 125T này. Em cũng đã đọc gần hết các Page của topic này nhưng vẫn thấy mông lung lắm. Bác Pupil, Vhtien và các bác khác đã từng sở hữu em này cho em thêm ý kiến với. Về dáng em này thì em khỏi chê rồi, nhưng 1 cái phân vân lớn nhất là các Head giảm giá Sốc các bác à: từ 32tr liêm yết giờ còn có 22tr thôi (giá quá ổn cho 1 em xe ga các bác nhỉ). Bên Suzuki world thì vẫn bán tầm 28tr (giảm 4tr so với niêm yết). Nhưng bên Đức Cường (Tây Sơn) và Khang Thịnh thì chỉ có 22tr. Em đang định qua Đức Cường cưới 1 em về nhưng mạn phép vào đây xin thêm ý kiến các bác, các cụ đã trải nghiệm em này (đặc biệt là cụ Pupil và Vhtien đã có thời gian dài gắn bó với em nó). Người ta bảo tiền nào của đấy nên em phân vân lắm. Kết em này cái dáng nhưng vợ em lại sợ nên khuyên mua em Honda Vision (28tr). Mua cho em thì e không lăn tăn nhưng lại cho vợ nên rất mong các cụ các bác cho em thêm ý kiến để ngày 1, ngày 2 em cưới UA về, có cụ nào định sắm em này không, cùng chia sẻ với em nhé! Tks các cụ, các bác.
Sợ cụ chê em nó đã mập còn chân ngắn thôi, trên này cũng nhiều ý khen chê nhưng Vision thì ko bằng em nó đâu cụ ạ.
Em còn đi thử Air blade 125 trong nội thành mà thấy xe mình êm và vững hơn (Êm là nói về độ rung nhé)
Xe mình mình yêu nên nhận xét có thể cảm tính :))

seawall

Xe máy
Em chào các cụ, các bác! cho em được vào Topic này chém và tham khảo ý kiến các cụ, các bác với. Tình hình là em đang định đổi xe cho bà xã em sang xe ga và đang quan tâm đến ẻm Su UA 125T này. Em cũng đã đọc gần hết các Page của topic này nhưng vẫn thấy mông lung lắm. Bác Pupil, Vhtien và các bác khác đã từng sở hữu em này cho em thêm ý kiến với. Về dáng em này thì em khỏi chê rồi, nhưng 1 cái phân vân lớn nhất là các Head giảm giá Sốc các bác à: từ 32tr liêm yết giờ còn có 22tr thôi (giá quá ổn cho 1 em xe ga các bác nhỉ). Bên Suzuki world thì vẫn bán tầm 28tr (giảm 4tr so với niêm yết). Nhưng bên Đức Cường (Tây Sơn) và Khang Thịnh thì chỉ có 22tr. Em đang định qua Đức Cường cưới 1 em về nhưng mạn phép vào đây xin thêm ý kiến các bác, các cụ đã trải nghiệm em này (đặc biệt là cụ Pupil và Vhtien đã có thời gian dài gắn bó với em nó). Người ta bảo tiền nào của đấy nên em phân vân lắm. Kết em này cái dáng nhưng vợ em lại sợ nên khuyên mua em Honda Vision (28tr). Mua cho em thì e không lăn tăn nhưng lại cho vợ nên rất mong các cụ các bác cho em thêm ý kiến để ngày 1, ngày 2 em cưới UA về, có cụ nào định sắm em này không, cùng chia sẻ với em nhé! Tks các cụ, các bác.
Bác nói đúng "tiền nào của đó", xe này giá nó đến 32tr cơ mà :), hơn giá Hayate, Impulse, và Vision. Nên bác biết "của đó" nó thế nào.
Còn nếu bác muốn yên tâm khi trả nhiều tiền thì em no idea. Nói vậy thôi chứ mấy cửa hàn nó bán 22tr là nó muốn xả hàng thu hồi vốn thôi (hi vọng thế). Nội thất, máy móc của nó thì chắc cũng khó mà thay đồ lô, bác xem kỹ là được.
Về vận hành thì thấy ngon hơn Air Blade (máy êm, không gằn máy khi chạy chậm), em là em khoái cái khoản nó nhả côn (như mình về mo ở xe số) khi tốc độ thấp hơn 15km. Chạy trên 40km thì giống như xe điện lướt lướt.
Em mới chạy được hơn 1000km thôi, nên cảm nhận đến đó thôi. Nhưng cái so sánh với con AB là cũng tuơng tự số km sử dụng.
Bác cứ mạnh dạn múc nó thôi, xe ga giá đó với chất lượng như vậy là quá ổn.

Genmes

Xe máy
Thay ở tiệm rửa xe nên không thay lọc nhớt được :)
Bạn nên mua lọc nhớt trước rồi nhờ thợ ở tiệm rửa xe thay luôn. Thay lọc nhớt ở xe nay cũng đơn giản.

Mình thì hay thay bộ ba: nhớt + lọc nhớt + nhớt lap ở tiệm sửa xe quen.

Sushimoto

Xe đạp
Thanks Bác!
Sáng nay em cũng qua Suzuki World chạy thử em này rồi bác ah, như thế là em có thêm chút tự tin để cưới em đó về với giá 22tr rồi. mong nhận được tham khảo từ các bác đi trước về cửa hàng, đại lý uy tín, vì ở Suzuki world vẫn bán 28tr, không biết ở Đức Cường có uy tín không các bác nhỉ??
Bác nói đúng "tiền nào của đó", xe này giá nó đến 32tr cơ mà :), hơn giá Hayate, Impulse, và Vision. Nên bác biết "của đó" nó thế nào.
Còn nếu bác muốn yên tâm khi trả nhiều tiền thì em no idea. Nói vậy thôi chứ mấy cửa hàn nó bán 22tr là nó muốn xả hàng thu hồi vốn thôi (hi vọng thế). Nội thất, máy móc của nó thì chắc cũng khó mà thay đồ lô, bác xem kỹ là được.
Về vận hành thì thấy ngon hơn Air Blade (máy êm, không gằn máy khi chạy chậm), em là em khoái cái khoản nó nhả côn (như mình về mo ở xe số) khi tốc độ thấp hơn 15km. Chạy trên 40km thì giống như xe điện lướt lướt.
Em mới chạy được hơn 1000km thôi, nên cảm nhận đến đó thôi. Nhưng cái so sánh với con AB là cũng tuơng tự số km sử dụng.
Bác cứ mạnh dạn múc nó thôi, xe ga giá đó với chất lượng như vậy là quá ổn.

binhclubman

Xe tải
Thanks Bác!
Sáng nay em cũng qua Suzuki World chạy thử em này rồi bác ah, như thế là em có thêm chút tự tin để cưới em đó về với giá 22tr rồi. mong nhận được tham khảo từ các bác đi trước về cửa hàng, đại lý uy tín, vì ở Suzuki world vẫn bán 28tr, không biết ở Đức Cường có uy tín không các bác nhỉ??
Đức Cường cũng được đó bác ạ. Mua ở đó nhưng bảo dưỡng thì qua Su world vì cảm giác kỹ thuật bên Đức Cường làm hơi cẩu thả

Vhtien

Xe buýt
l
Cụ phải xem gấu nhà cụ có thể vần được nó không. Hơi bị nặng cụ ạ. Với cả em sợ là giảm giá để xả hết hàng rồi dừng sản xuất lúc đấy phụ tùng cũng sợ đấy. Giờ đang sản xuất mà cái vành cũng chả có. Giá này thì mua quá okie. Chúc cụ lựa chọn sáng suốt

binhclubman

Xe tải

Đang ngồi trong nhà uống nước nhìn ra sân thấy UA nhìn góc này cũng xinh đấy chứ các bác.
Có lẽ bọn thiết kế cũng có ý tưởng thiết kế nhưng không thuyết phục được khách hàng

seawall

Xe máy
Có vẻ Castrol Power 1 scooter máy nó không êm ái lắm thì phải. Cảm giác nó hơi bị rần rần sàn để chân.
Có bác nào dùng Caltex chưa? So với castrol thì thế nào nhỉ?

Genmes

Xe máy
Có vẻ Castrol Power 1 scooter máy nó không êm ái lắm thì phải. Cảm giác nó hơi bị rần rần sàn để chân.
Có bác nào dùng Caltex chưa? So với castrol thì thế nào nhỉ?
Bạn phải đợi cho đến khi máy nó "quen" với nhớt mới đã. Kinh nghiệm thay nhớt của mình là như vậy. Sau khoảng 100Km - 300 Km bạn sẽ thấy máy nó sẽ khác.

Còn nhớt Caltex mình đã nói ở #1044.

seawall

Xe máy
Bạn phải đợi cho đến khi máy nó "quen" với nhớt mới đã. Kinh nghiệm thay nhớt của mình là như vậy. Sau khoảng 100Km - 300 Km bạn sẽ thấy máy nó sẽ khác.

Còn nhớt Caltex mình đã nói ở #1044.
Vậy thì phải đợi xem thế nào. Thanks bác nhé.
Thấy bác nói trong cái post #1044 là Caltex 10w-40 êm nhẹ khi máy nóng là thấy ok rồi. Để xem Castrol này vượt qua cái ngưỡng quen nhớt nó có giống vậy không :)

UA56972

Xe đạp
Em là nữ. Mua UA này tháng 01/2014, đến nay đã đi được 6700km hơn rồi ạ.
Dạo gần đây thấy đèn bình điện chớp nháy, biết em ấy có vấn đề thế là nhân lúc bảo dưỡng lần 4 (hay 5 j đấy) nhờ sạc luôn. Bảo dưỡng và sạc hôm thứ 4 thì hôm thứ 7 đề ko lên, phải nhờ người khác "đạp" cho phát mới đi làm được. Lúc về cũng ghé SU hỏi, được các anh thợ ở đây bảo bình điện hư rồi, ko giữ điện được. Thay đồ hãng thì khoảng 1 triệu 3, đặt hàng 1 tuần. Còn thay của Atila tầm 300k - 400k j đấy!
Thế là em đành thay của Atila, hết 385k. Cũng muốn thay chính hãng nhưng ko thể chờ đến 1 tuần.

Vừa thay về trên đường thì trời mưa, ngập tới bình điện luôn, và xe tắt máy. Dắt bé ấy bì bõm lội được tới "bờ", đề máy thì nổ, bô xe xì ra toàn nước. CHạy tới nhà mà còn nơm nớp lo. May thay hôm sau đi làm đề máy nổ bình thường, nhưng cảm giác lên ga phải vặn nhiều hơn trước mới đạt đến 30km/h.
Và em có thắc mắc cần hỏi:
1. Tại sao cái bình điện của xe em nó kỳ cục thế hả các bác? Bảo hành xe mà ko bảo hành bình điện là sao?
2. Trong khi bà chị em mua Vision năm 2012, cũng hết bình 1 lần, sạc rồi OK đi bình thường. Tại nhà em ở q8 (ngập thường xuyên), bà chị em với vision vẫn vô tư lội. Cũng bị tắt máy, nhưng lên "bờ" thì đề máy bình thường, pô ko có phun nước như cái pô xe của em?

Hồi lúc mua xe nhà em cũng kêu mua Honda đi, vision đi. Em thì quá ấn tượng với các cmt của các bác trên này. Cộng với vc đi thực tế thấy UA hợp nên nhất quyết mua. Mua về ai cũng kêu xấu nhưng thấy em chạy bền cũng đỡ... la. Nay thấy xe em mua chưa được 1 năm mà vậy lại bắt đầu ca bài ca HONDA VISION rồi! Nghe mà nhức lỗ nhỉ hic hic

seawall

Xe máy
Dạo gần đây thấy đèn bình điện chớp nháy, biết em ấy có vấn đề thế là nhân lúc bảo dưỡng lần 4 (hay 5 j đấy) nhờ sạc luôn. Bảo dưỡng và sạc hôm thứ 4 thì hôm thứ 7 đề ko lên, phải nhờ người khác "đạp" cho phát mới đi làm được. Lúc về cũng ghé SU hỏi, được các anh thợ ở đây bảo bình điện hư rồi, ko giữ điện được. Thay đồ hãng thì khoảng 1 triệu 3, đặt hàng 1 tuần. Còn thay của Atila tầm 300k - 400k j đấy!
Thế là em đành thay của Atila, hết 385k. Cũng muốn thay chính hãng nhưng ko thể chờ đến 1 tuần.

Vừa thay về trên đường thì trời mưa, ngập tới bình điện luôn, và xe tắt máy. Dắt bé ấy bì bõm lội được tới "bờ", đề máy thì nổ, bô xe xì ra toàn nước. CHạy tới nhà mà còn nơm nớp lo. May thay hôm sau đi làm đề máy nổ bình thường, nhưng cảm giác lên ga phải vặn nhiều hơn trước mới đạt đến 30km/h.
Và em có thắc mắc cần hỏi:
1. Tại sao cái bình điện của xe em nó kỳ cục thế hả các bác? Bảo hành xe mà ko bảo hành bình điện là sao?
2. Trong khi bà chị em mua Vision năm 2012, cũng hết bình 1 lần, sạc rồi OK đi bình thường. Tại nhà em ở q8 (ngập thường xuyên), bà chị em với vision vẫn vô tư lội. Cũng bị tắt máy, nhưng lên "bờ" thì đề máy bình thường, pô ko có phun nước như cái pô xe của em?

Hồi lúc mua xe nhà em cũng kêu mua Honda đi, vision đi. Em thì quá ấn tượng với các cmt của các bác trên này. Cộng với vc đi thực tế thấy UA hợp nên nhất quyết mua. Mua về ai cũng kêu xấu nhưng thấy em chạy bền cũng đỡ... la. Nay thấy xe em mua chưa được 1 năm mà vậy lại bắt đầu ca bài ca HONDA VISION rồi! Nghe mà nhức lỗ nhỉ hic hic
Tội cho thím thế. Vượt qua tâm lý HONDA thiệt là khó.
Cái bình acquy có vẻ bị phàn nàn nhiều quá nhỉ. Hôm em đi mua xe, thấy anh bán xe nói là binh Yasua loại lắp cho SH luôn. Không biết thực hư thế nào.
Nếu là cùng loại lắp cho SH mà SH không bị thì chắc có vấn đề với hệ thống điện của UA rồi nhỉ?

binhclubman

Xe tải
Mợ @UA56972 ra kiểm tra (có lẽ phải thay) nhớt láp đi kẻo hỏng xe :).
Giao lưu với mấy bác trên này mới biết Ắc quy có nhiều loại đắt vậy, trước giờ em toàn dùng Ắcquy cùi nên nghĩ loại trên 1tr là dành cho 4b chứ.
Xe em cũng 6.7k rồi cũng nên chuẩn bị hậu sự cho cái Ắc quy nhỉ, bác nào biết nhiều về cái này tư vấn hộ em phát loại nào ngon chút với :D

Genmes

Xe máy

>>>Không nhất thiết phải thay đồ hãng đâu. Mình thay accu cua Globe - hãng Đài loan làm tại VN chạy hơn một năm vẫn tốt, giá 3 trăm mấy. Bình UA mau chết theo mình là nó nuôi nhiều bộ phận diện tử + đèn cốp. Bạn so sánh mặt đồng hồ của Vision và UA sẽ thấy Vision đơn giản hơn nhiều.

1. Tại sao cái bình điện của xe em nó kỳ cục thế hả các bác? Bảo hành xe mà ko bảo hành bình điện là sao? >>> Accu không đươc bảo hành (mình nhớ là hãng xe nào cũng vậy)

Bạn nhớ mộtt điều là xe ga lội nước dở hơn xe số. Chuyện lội nước là rất hên xui. Ở thớt này cũng có một thành viên (bạn Cọp?) lội nước ngập qua sàn xe nhưng vẫn không sao. Lời khuyên là tránh tối đa việc cho xe ga lội nước mặc dù mình biết rằng thực tế rất khó.
Bô xe bạn bị vô nước, không sao đâu, rồ ga mạnh cho hơi nó tống nước ra. Nhớ kiểm tra lại nhớt. Nếu nó chuyển sang màu cà phê sữa thì thay nhớt mới + nhớt lap luôn.

Hồi lúc mua xe nhà em cũng kêu mua Honda đi, vision đi. Em thì quá ấn tượng với các cmt của các bác trên này. >>>Sau khi trải nghiệm xe này thì các comments trên đây đúng bao nhiêu %? :D

UA56972

Xe đạp
Đúng cỡ 60 - 70%!
- Nhà mình trước cứ khen xe mình đề êm hơn xe bà chị (vision - sáng bả đề máy 1 phát là cả nhà muốn tỉnh ngủ) - giờ thì đề êm quá... ko lên luôn hic hic
- Yên xe luôn được khen ngồi êm thoải mái
- 100k xăng 95 đi được 195km nhé
- Chạy đầm, chắc
Nhược điểm:
- Thiết kế cái móc đồ dưới yên là dở hơi nhất!
- Gác chân cho người ngồi sau luôn ... làm phiền người ngồi trước
- Thêm cái bình điện cùi bắp nữa
- À, còn cái trống, mình đi quen thì ko sao, đi đâu có người khác dắt xe giùm thì thế nào cũng nghe tiếng gạt trống "TÁCH" giựt mình

Genmes

Xe máy
- 100k xăng 95 đi được 195km nhé. >>>Có vẻ như các bạn mua xe sau này (năm lắp ráp 2014) tiêu thụ xăng cộ tốt hơn những xe lắp ráp những năm trước (2012-2013). Các thành viên mới sau này có thể đạt ~50km / L trong khi mình thấy các mem cũ chạy khoảng 4X km /L. Nếu giả thiết này đúng thi chắc là Su có điều chỉnh hệ thống FI.

Nhược điểm:
- Thêm cái bình điện cùi bắp nữa >>>Bạn thử thói quen dùng cần khởi động vào buổi sáng để nạp bổ sung điện xem sao. Cần đạp cũng khá nhẹ đó. Bạn đã chạy được bao nhiêu km rồi.
- À, còn cái trống, mình đi quen thì ko sao, đi đâu có người khác dắt xe giùm thì thế nào cũng nghe tiếng gạt trống "TÁCH" giựt mình >>>Đúng như bạn mô tả về chống nghiêng, ngược lại thì chống đứng lại êm.

seawall

Xe máy
- 100k xăng 95 đi được 195km nhé. >>>Có vẻ như các bạn mua xe sau này (năm lắp ráp 2014) tiêu thụ xăng cộ tốt hơn những xe lắp ráp những năm trước (2012-2013). Các thành viên mới sau này có thể đạt ~50km / L trong khi mình thấy các mem cũ chạy khoảng 4X km /L. Nếu giả thiết này đúng thi chắc là Su có điều chỉnh hệ thống FI.

Nhược điểm:
- Thêm cái bình điện cùi bắp nữa >>>Bạn thử thói quen dùng cần khởi động vào buổi sáng để nạp bổ sung điện xem sao. Cần đạp cũng khá nhẹ đó. Bạn đã chạy được bao nhiêu km rồi.
- À, còn cái trống, mình đi quen thì ko sao, đi đâu có người khác dắt xe giùm thì thế nào cũng nghe tiếng gạt trống "TÁCH" giựt mình >>>Đúng như bạn mô tả về chống nghiêng, ngược lại thì chống đứng lại êm.
Làm sao biết xe mình sản xuất năm nào nhỉ? Xả hàng thì chắc vẫn là 2012 quá.

Genmes

Xe máy

binhclubman

Xe tải
Một số chi tiết rất kém các bác nhé
1. Cái chớp hút gió xe em bị gãy mất 2 song, có lẽ ai đó cho dựa xe vào xe mình cái đạp chân nó chọc vào, em bẻ thử cái thấy giòn giòn :-s
2. Cái nắp nhựa bảo vệ van trước chẳng hiểu tại sao tự vỡ, bẻ ra cũng thấy giòn giòn, cùng chất nhựa với bút bi Tàu ngày xưa :D
3. Dây bắt vào cảm biến oxy khá cẩu thả, vỏ dây không bọc kín mà lòi ra 4 cái sợi đen trắng xanh đỏ, lên xem giá phụ tùng thấy báo 6,5tr mà kinh, chẳng biết nó để lòi ra thế có bị nắng mưa làm hỏng không nữa