[Thảo luận] suýt leo lên nóc tủ và kinh nghiệm xử lý

chồn_hôi

Xe đạp
hôm nay em suýt phải leo lên nóc tủ các bác ạ.
chuyện là thế này:
trưa nay em đi Phả lại dự 1 đám cưới. Chạy qua cái biển báo hết Phả lại thì gọi cho chú rể thì nói là quay lại. Em vẫn chạy tiếp và chú ý đã hết vach liền chưa để quay xe lại, chạy gần 2km mà vẫn thấy liền nên em vòng xe lại. Trước khi vòng em đã để ý nhìn gương hậu cả trong lẫn ngoài - chẳng có xe nào nên em đánh lái quành lại. Ai dè có 1 chú xe khách chạy vèo 1 cái, cách đầu xe em có ... 1 mm. Với tốc độ ấy (trên 80km/h) nếu va chạm thì xe em có thể bị bay veo chắc phải đến cả trăm mét. Chú xe khách cũng phản ứng nhanh nên không sao cả.
Ngồi trong xe em thấy 2 chú phụ xe lôi ra cái ống nước dài cả mét chạy đến xe em. Em nghĩ chắc là án mạng mất thôi. Em vẫn mở cửa xe và xin lỗi nhưng 2 chú này hầm hầm xông lại định cho em 1 nhát vào đầu. Em chui luôn vào xe, tất nhiên vẫn để mở cửa và cố thủ trong đó. 2 chú xông vào đấm em mấy cái nhưng xe chật nên em đỡ được. Cũng may mà mấy chú ấy cũng nhanh hết nóng nên chửi một hồi rồi đi.

Qua việc này, em có 1 kinh nghiệm giải quyết những việc kiểu như thế này:
- Phải thật bình tĩnh. Dù sao mình sai nên không được làm anh hùng lúc này. Chỉ cần 1 lời nặng là có thể cả người lẫn xe ăn đòn ngay.
- Tuyệt đối không được ra khỏi xe. Em nghĩ lúc đó mà em ra khỏi xe thì chắc chắn ăn 1 nhát ống nước vào đầu rồi ra sao thì ra

Em cũng muốn là các bác nếu có gặp những lúc như thế cũng bớt nóng 1 tý - vì không ai muốn thế cả. Ai lái xe cũng chẳng có lúc ... dở người như vậy phải không các bác.

Dù sao cũng ơn trời phật còn thương em :)

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Cụ nhìn kính rồi mà sao vẫn bị thế? Hay là xe ngc chiều? Nếu xe cùng chiều thì nếu gương nó ko hiện được do bị khuất chết thì cụ cũng phải nghe tiếng xe nó chạy tới chứ nhỉ, ít ra cũng có còi chứ!

chồn_hôi

Xe đạp
Cụ nhìn kính rồi mà sao vẫn bị thế? Hay là xe ngc chiều? Nếu xe cùng chiều thì nếu gương nó ko hiện được do bị khuất chết thì cụ cũng phải nghe tiếng xe nó chạy tới chứ nhỉ, ít ra cũng có còi chứ!
đúng là nó vào góc chết. em cũng chủ quan nên chỉnh gương không đủ.

ngồi trong xem, nhạc ầm ĩ, mà sự việc nhanh quá nên làm gì còi kịp hả bác

For Escape

Xe buýt
em chẳng hiểu cụ nhìn kiều gì cả cái xe khách mà cứ như con chim trên trời rơi xuống. chịu cụ roài :77::77:

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Nhạc ầm ĩ -> cái này hại ghê gớm, em đi xe chẳng bao giờ dám để nhạc to, vừa đủ nghe để ko bị tiếng bên ngoài át mất, mà cũng ko bị tiếng nhạc làm mất tiếng bên ngoài...
Thôi thì lần này rút kinh nghiệm xương máu cụ nhé!
Mua 1 ít gì về tạ ơn trời đất đi...
Chúc mừng cụ an toàn!

xuccam

Xe đạp
hic bác làm quả hú vía quá
em nghĩ người suýt lên nóc tủ là các bác trên xe khách đúng hơn :P:P:P
thường xe khách chạy rất nhanh nhưng họ chạy quen đường này nên kinh nghiệm phán đoán tình huống của xe khách rất tốt, bác đột ngột quay đầu chuyển hướng thế này họ còn ko phản ứng kịp thì đủ hiểu tình huống lúc đó thế nào.
thôi may mà ko sao nhưng em thấy khi quay đầu thì phải thật cần thận, nên hạ kính lái xuống để nghe được âm thanh cho chuẩn, xi nhan khoảng 30 giây đánh hết lái rồi nhả chân côn thật chậm. mắt láo liên cả 2 chiều xe nên chọn quãng đuwongf đủ rộng để quay xe ko phải lùi
rất mong bác lưu ý cẩn thận để ko xảy ra 1 phát thứ 2 nữa

chồn_hôi

Xe đạp
em chẳng hiểu cụ nhìn kiều gì cả cái xe khách mà cứ như con chim trên trời rơi xuống. chịu cụ roài :77::77:

chính em cũng không hiểu được. lúc đó em không nhìn ra ngoài mà chỉ nhìn gương. không có gì là đánh tay lái luôn. ai dè thằng xe khách gần như ở ngày bên cạnh. nó xảy ra gần như ngay lúc em đánh lái. thực ra thằng xe khách đang chạy lấn đường (xe em chạy sát vạch liền giữa đường, em đánh lái sang phải rồi quành trái ngay - kô nhìn thấy thằng khách trong gương. vụ này đúng là ẩu thực sự :( ). chắc em sẽ nhớ suốt đời :102::102:

minhth

Xe buýt
Thôi bác và mọi người hôm đấy tai qua nạn khỏi là mừng rồi. Hy vọng chúng ta rút kinh nghiệm và không có trường hợp dư này xảy ra nữa. (b)

NguoiGia

Xe tăng
Mừng bác đã trở về an toàn. May gặp mấy ông xe khách hiền đấy, phải em là bác chả đỡ được quả nào đâu. Nói cho vui sau khi tai qua nạn khỏi thôi chứ bài học của bác em cũng nhớ giùm bác luôn. Cảm ơn và mời bác rượu nhá!

maybach63

Xe buýt
Chúc mừng cụ đã trở về an toàn!May mà chưa lên nóc tủ bóc chuối!:21:
Thêm kinh nghiệm cụ nhể!(b)(b)(b)

chồn_hôi

Xe đạp
Chúc mừng cụ đã trở về an toàn!May mà chưa lên nóc tủ bóc chuối!:21:
Thêm kinh nghiệm cụ nhể!(b)(b)(b)
em cảm ơn các bác nhiều.

Lúc đi qua Phả lại khoảng 500m, em thấy 1 chú xe khách húc vào 1 chú 2B - không thấy người đâu những mọi thứ văng lung tung cả. em nhủ thầm mong cho chú 2B tai qua nạn khỏi. đi thêm gần 2km thì em bị vụ này. chuyện kể thì lâu nhưng diễn ra tất cả chỉ trong có gần 1 phút. Lúc em quay đầu xe thấy trên chục xe dừng lại đứng đằng sau xe của em. em cũng không hiểu sao lúc đó em vẫn bình tĩnh lái tiếp được ngay - ơn trời phật !

đúng là trên đường có nhiều tình huống xảy ra mà mình kô thể lường trước được. em thấy sự bình tĩnh là rất quan trọng.
Chúc các bác cuối tuần vui vẻ

Callme

Xe hơi
Website
www.dienlanhducvinh.com
Ơn trời cụ đã tai qua nạn khỏi và bình an chở về.Mừng cho cụ nhá(c)(b)(b)
Đây cũng là bài học kinh nghiệm cho a e chúng ta khi ngồi ôm cái vô lăng:'(:41:

Vekeu

Xe tải
chính em cũng không hiểu được. lúc đó em không nhìn ra ngoài mà chỉ nhìn gương. không có gì là đánh tay lái luôn. ai dè thằng xe khách gần như ở ngày bên cạnh. nó xảy ra gần như ngay lúc em đánh lái. thực ra thằng xe khách đang chạy lấn đường (xe em chạy sát vạch liền giữa đường, em đánh lái sang phải rồi quành trái ngay - kô nhìn thấy thằng khách trong gương. vụ này đúng là ẩu thực sự :( ). chắc em sẽ nhớ suốt đời :102::102:
Hình như ngài đang nghe nhạc nên 1 chi tiết căn bản là xi nhan báo rẽ ngài cũng lượng thứ luôn thì phải? Sợ cho con mắt nhìn đời và nhìn đường của ngài :77: tí nữa thì ngài là oan gia của người khác rồi, chứ thân ngài thì chớ kể

chồn_hôi

Xe đạp
Hình như ngài đang nghe nhạc nên 1 chi tiết căn bản là xi nhan báo rẽ ngài cũng lượng thứ luôn thì phải? Sợ cho con mắt nhìn đời và nhìn đường của ngài :77: tí nữa thì ngài là oan gia của người khác rồi, chứ thân ngài thì chớ kể

không, em không quên. Chưa bao giờ em quên việc nhan cả (cái này em được bọn TUV dạy rất kỹ khi còn lái ở Đức và em cũng thực hiện thành phản xạ rồi). Tuy nhiên trên đường nếu bật nhan trái như vậy, có thể xe sau sẽ nghĩ em đang xin vượt xe trước chứ không phải rẽ.

quả thực nếu em biết có xe sau thì không bao giờ em quay xe cả - hoặc là em sẽ chọn chỗ rẽ đúng luật hơn. đúng là em tý nữa hại bao nhiêu người trên xe khách - em không biết nói xin lỗi thế nào cho mọi người xá tội cho bác ạ :((

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Lỗi hoàn toàn ở Cụ. Không quan sát trước sau khi thực hiện một việc rất nguy hiểm là quay xe giữa đường

Mazsha

Xe hơi
Em nghĩ bác chủ thớt chưa nắm được cách tránh điểm mù của gương hậu thôi. Chỉ có cách liếc qua vai trái, em luôn làm thế, kể cả khi chuyển làn trong phố, tuyệt đối an toàn.

HAITT

Xe tải
(c)(c)(c) thôi tai qua nạn khỏi rồi làm 1 ly cho ấm bụng bác ạ, 1 bài học xương máu:6:

linhtinhqua

Xe hơi
Bác ý biết lỗi rồi, và từ giờ trở đi sẽ cực kỳ cẩn thận.

Đúng là may mắn cho người trên xe khách và cả bác nữa.

Làm bữa (b)(b) để hoàn hồn bác ạ

LXC đệ

Xe buýt
Website
www.giaothongmienbac.com.vn
Chồn suyết lên đĩa hở bác, tại bácmở nhạc làm phân tán suy nghĩ nên những gì bác ghi nhận và kể lại cũng kô hoàn toàn diễn ra đúng như thực tế .

Bác lành lặn là may rồi,chắc sẽ ko còn lần 2 nữa