[Funland] Suốt ngày bắt bớ, chém giết...Tin vui đây - Apple...

vo nho

Xe điện
Mua không ăn thua cụ ạ, khả năng cao tỷ giá lại phải về tầm hơn 22.000 rồi, ban căng.

Trước cụ nào kêu tiền Việt sẽ mất giá đến 30.000đ/ usd, giờ không biết còn giữ luận điểm ấy không :D .
Mua hàng là OK cụ à. Giờ hàng Mỹ ế chỏng ế chơ ra nhất là máy bay...Mà có khi là đòn nắn gân trước khi Việt Nam bước vào kỳ chuyển tiếp quyền lực vào năm sau. Do cho 1 năm để đàm phán mà... :-? :-? :-? :-?

Nhìn qua Tàu khưa thì thấy nó mua nhiều hàng là xuống danh sách cần theo dõi đó thui..

vnvodoi

Xì hơi lốp
em mua hàng bên EU thấy tỷ giá tăng vãi luôn, chả hiểu sao tỷ giá usd lại giữ nguyên và giảm mới nể chứ; có lẽ VN bên cạnh mua hàng nhiều và cho dn Mỹ vào nhiều hơn là cách đối phó
Bên em cũng có nhập khẩu thiết bị, mấy tháng nay vẫn áp giá tính nội bộ là 23.280đ, kiểu này lại phải điều chỉnh giảm rồi.

Cho Mỹ vào không ăn thua ạ, vì mình thặng dư với Mỹ quá lớn, đọc bài báo nó đưa 3 tiêu chí để bị coi là thao túng thì dính cả 3.

Kiabuoisang

Xe container
Cái được là giải quyết được công ăn việc làm cho dân, các chỉ số nộp NS, xuất khẩu,... nhiều và nhiều.
Cái đổi lại: những thửa ruộng từ lâu đời sẽ không còn, ô nhiễm môi trường, và thế hệ người lao động chưa đến hưu đã nghỉ sẽ làm gì khi mà trước đó toàn bộ tuổi trẻ họ chỉ biết đứng dây truyền ko biết làm bất cứ thứ gì khác. Đặc thù chung của các khu CN là chủ yếu sử dụng LĐ trẻ, ít và cực ít gặp loại LĐ có độ tuổi từ 50 trở lên :(. Chính sách chung của nhà đt, sử dụng lao động ở 1 thời gian nhất định, khi số năm làm việc tăng lên, chế độ lương và phụ cấp tăng làm tăng chi phí thì thải bỏ và tuyển mới lương thấp hơn. Còn nhiều vấn đề khác nhưng mà biết làm gì, họ đầu tư vào cũng làm cho đời sống người dân khá lên rất rất nhiều là tốt rồi.

Kiabuoisang

Xe container
Mỗi lần về quê lại thấy đổi thay từng ngày, em mừng vui cụ ơi.
Mừng vì ruộng dần hết thay vào đó là các khu công nghiệp có các nhà máy của người TQ mọc khắp nơi, nhà nhà đi làm cty, người người đi làm cty. Thay vào đó là các khu đô thị mới nhỏ nhỏ ở cả Tp và các huyện phải ko cụ? \:D/. Đất cằn, đất xấu, đất đồi kinh tế kém người ta ko làm nhà máy, mà cứ đất đồng phẳng, bờ xôi, ruộng mật người ta san để làm, thế mới lạ :D

MegaLNG

[Tịch thu bằng lái]
Mừng vì ruộng dần hết thay vào đó là các khu công nghiệp có các nhà máy của người TQ mọc khắp nơi, nhà nhà đi làm cty, người người đi làm cty. Thay vào đó là các khu đô thị mới nhỏ nhỏ ở cả Tp và các huyện phải ko cụ? \:D/. Đất cằn, đất xấu, đất đồi kinh tế kém người ta ko làm nhà máy, mà cứ đất đồng phẳng, bờ xôi, ruộng mật người ta san để làm, thế mới lạ :D
bỏ cái tư tưởng đó đi cụ ơi...bờ xôi ruộng mật để mà làm gì khi giá trị sx ra vài chục tấn lúa hay nông sản, lãi vài chục triệu ? 1 hecta đó mà làm nhà máy SX ra giá trị hàng hóa hàng trăm/nghìn tỉ, giải quyết việc làm cho vài trăm người...hàng trăm người đổi đời, chưa kể người làm hậu cần, dịch vụ, logistic kéo theo nhờ các NM mở ra nữa... VN mình còn phát triển khủng khiếp trong 10-15 năm tới nên sẽ cần phải chuyển đổi hàng chục hàng trăm vạn hecta đất sx nông nghiệp lúc này sang làm đất khu CN, khu dịch vụ, làm đường xá mới và khu đô thị mới.

Người VN ta giỏi, thông minh, siêng năng, lại nắm cơ hội tốt, đặc biệt là cơ hội có 102 đó là nằm giáp biên với TQ nên đã và sẽ tiếp tục hút lượng đầu tư khổng lồ dịch chuyển từ TQ sang VN, sẽ ko ngạc nhiên nếu 3-5 năm tới VN sẽ vượt lần lượt Thailand, Malay rồi Indo để đứng đầu ASEAN trước 2030.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
EM đoán Trump đi rồi thì Biden sẽ không áp "thao túng tiền tệ" gì với VN.

JoseVu

Đi bộ
Vừa mừng vừa lo

Hung Phuc

Xe điện
Tin này từ lâu rồi, chủ ý đưa ra để át cái tin sét đánh chính phủ Mỹ vừa đưa ra áp vào VN là Quốc gia thao túng tiền tệ, cái mà 4 năm nay VN vận động liên tục trì hoãn, cụ 100 trước khi về đánh quả đòn nặng quá, VN sắp mệt mỏi với Mỹ như nó táng TQ thao túng tiền tệ rồi. Hơi thất vọng với a 100
Có phải tin này ko cụ ?

Lam__Phương

Xe điện
E hóng hàng xuất dư giá mềm:)

Vietex

Xe điện
bỏ cái tư tưởng đó đi cụ ơi...bờ xôi ruộng mật để mà làm gì khi giá trị sx ra vài chục tấn lúa hay nông sản, lãi vài chục triệu ? 1 hecta đó mà làm nhà máy SX ra giá trị hàng hóa hàng trăm/nghìn tỉ, giải quyết việc làm cho vài trăm người...hàng trăm người đổi đời, chưa kể người làm hậu cần, dịch vụ, logistic kéo theo nhờ các NM mở ra nữa... VN mình còn phát triển khủng khiếp trong 10-15 năm tới nên sẽ cần phải chuyển đổi hàng chục hàng trăm vạn hecta đất sx nông nghiệp lúc này sang làm đất khu CN, khu dịch vụ, làm đường xá mới và khu đô thị mới.

Người VN ta giỏi, thông minh, siêng năng, lại nắm cơ hội tốt, đặc biệt là cơ hội có 102 đó là nằm giáp biên với TQ nên đã và sẽ tiếp tục hút lượng đầu tư khổng lồ dịch chuyển từ TQ sang VN, sẽ ko ngạc nhiên nếu 3-5 năm tới VN sẽ vượt lần lượt Thailand, Malay rồi Indo để đứng đầu ASEAN trước 2030.
Vâng bác, gắn gọn theo tinh thần là VN đang công nghiệp hóa, chuyển dịch cơ cấu từ nông nghiệp sang công nghiệp. Chuyển dịch thì người chuyển, đất chuyển.

BNN

Xe buýt
Cái này bình thường thôi. Bản thân 2 cụ foxconn và luxshare hầu như không nộp thuế đâu ạ. Họ còn đưa lao động phổ thông tq sang nữa. So với samsung thì thua xa lắm. Cái gọi là khu r&d anh lux này xây thành ký túc xá. Nó có coi mình ra gì đâu.

langtoilangtoi

Xe điện
Trước em nghe ông đại biểu gì ấy chém về bờ xôi ruộng mật hàng trăm năm mới hình thành được, mà giờ bỏ đi làm khu CN với đô thị. Nhưng, thực tế thì ở mấy khu đồng bằng ko trồng đc cây ăn quả, họ bỏ ruộng hoang từ khá lâu rồi, vì thu từ lúa ít quá, hòa vốn, chứ chưa sản xuất đc cây hàng hóa. Khi sản xuất nc ngoài vào, không chỉ kéo theo việc làm, mà các công nghiệp phụ trợ cũng phát triển, vd như các Partner nội địa cho Samsung chẳng hạn. TQ họ phát triển mạnh cũng 1 phần nhờ CN nc ngoài. Trước Foxconn định ra khỏi TQ, họ chặn (bằng vũ lực), không cho sang VN, họ đáp ứng các yêu cầu của Foxconn, thậm chí sau vụ đó, khu Foxconn đc thành lập như khu tự trị, miễn thuế hàng tiêu dùng.
Sân Golf Yên Dũng là chủ tịch Foxconn ngắm, sau khủng hoảng và ko chuyển đc mảng iPhone sang thế là vào tay ng khác.

Mingthu

Xe hơi
Việt Nam giờ là điểm đến của toàn thế giới rồi, Apple chuyển nhà máy sang Việt Nam em không thấy lạ. Thật là dân phú quốc cường!
Anh thiếu chính kiến quá
Đảng Quang Vinh, dân tộc anh hùng, Hồ Chí Minh vĩ đại
Dân gì ở đây

Mingthu

Xe hơi
Bên em cũng có nhập khẩu thiết bị, mấy tháng nay vẫn áp giá tính nội bộ là 23.280đ, kiểu này lại phải điều chỉnh giảm rồi.

Cho Mỹ vào không ăn thua ạ, vì mình thặng dư với Mỹ quá lớn, đọc bài báo nó đưa 3 tiêu chí để bị coi là thao túng thì dính cả 3.
Bọn doanh nghiệp mẽo nó phải tự vận động thôi
Chứ trong thời gian loạn lạc của thế giới, Việt Nam đang là ốc đảo bình yên

Kiabuoisang

Xe container
Khú khú, không phải em không biết tới điều cụ nói. Ai cũng biết SX nông nghiệp không mang lại giá trị kinh tế cao như CN nhưng vấn đề là nếu đưa nhà máy vào các khu đất không thể canh tác sẽ tốt hơn rất nhiều so với đưa vào các khu đất trồng lúa. Đồng ý rằng chi phí mặt bằng, chi phí hạ tầng ban đầu sẽ tốn kém hơn nhưng sẽ được cái lợi ích lâu dài (không mất an ninh lương thực, cảnh quan không bị tàn phá, ô nhiễm không tới gần những khu đô thị,...); Ta chưa có ý thức giữ đất nông nghiệp cụ ạ. Nói tới lương thực thì chắc ai đó sẽ chủ quan mà rằng ta còn xuất khẩu gạo lo gì,...nhưng hãy nhìn khu vực SX gạo lớn nhất nước ta giờ có gì? Xâm nhập mặn lúa chết khô, năng suất giảm, bà con điêu đứng. Về lâu dài liệu còn gạo để xuất? Có gạo để ăn?. Và để làm lại những mảnh đất trồng lúa như khi chưa có nhà máy thì chi phí lớn hơn rất rất nhiều so với lúc xây dựng. Đồng ý VN đang phát triển nhưng hãy hiểu so với các nước đã phát triển khác, khoảng cách là cả trăm năm cụ ạ và hiện nay người lao động của ta đang có gì ngoài việc...làm thuê. Nói thì còn dài, nhưng em vẫn ủng hộ quan điểm phát triển nhưng cần giữ đất trồng lúa cụ ạ.
Em ví dụ nhé: Giữa nạn đói, hạt gạo ăn được hay con chíp vi xử lý ăn được hả cụ ;)). Phân theo tư tưởng thì em sẽ ăn bát cơm và cụ choén bát vi xử lý nghìn đô để sống nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Dép tổ ong.

Xe tăng
Cái "vui" nhất là em thấy đất nền tăng phi mã, về xã nào cũng thấy san lấp phân lô bán, hôm trước hôm sau tăng vùn vụt. Giờ nhà nhà làm bất động sản luôn các cụ ạ

Kiabuoisang

Xe container
Thi thoảng em vẫn bảo cu lớn nhà em rằng nếu con ko học hành tử tế thì có rất nhiều cơ hội đang giang tay chào đón con, cụ thể: Các khu CN như SSVN, Hồng Hải, Quang Châu, Điềm Thuỵ,... hoặc mèng ra cũng là lái xẻng, nghệ sĩ xiếc tung gạch, lực sĩ xách vữa :D.
Nghe xong là cu cậu vãi lái, đấy lớp trẻ nó cũng mặn mà gì với việc làm công nhân đâu :))