[Funland] Sung sướng quá, một thế hệ tài năng của nước ta sắp ra đời.

pk2018

Xe tải
Đợt thằng ku Nhà e cubgx thi vào chuyên, em bảo có trượt cũng không sao vì vào làm bài mà không gặp đúng dạng thì đến thầy mà chưa làm qua thì có ngồi cả ngày cũng không làm được.

Hanoian2021

[Tịch thu bằng lái]
Đề toán như chủ thớt đưa là chương trình chuyên chọn rồi cụ. Phổ thông thì sách giáo khoa là chương trình chung dành cho cả nước, kể cả miền núi hải đảo.

Sẽ không có cách gì để phổ cập hết chương trình này cho toàn học sinh VN vì tư duy của mỗi người có hạn. Nhưng số đông không làm được thì không nên nhìn vào đó rồi bỉ bôi. Bác Bill tuy bỏ học nhưng là bỏ 1 trường đại học hàng đầu thế giới. Để vào đấy ngồi được thôi trình đã ở tầm nào rồi. Bọn đa cấp, dân buôn với người thiếu hiểu biết lại ngụy biện rằng bỏ học mới giàu.
Ở cái đất nước, già thì đi buôn đất, trẻ thì chơi tik tok, bán kem trộn, mỹ phẩm đểu... kiếm tiền.
Sểnh ra là úp bô lên đầu nhau để lừa đảo thì học thuyết "học ít vẫn giỏi kiếm tiền" lại chả luôn được tung hô :))

Học thuyết đấy chỉ kéo đất nước xuống hố sớm. Nhìn Nhật Hàn Trung kia kìa, học sinh VN mới chỉ cày bằng 1/10 khối lượng kiến thức của chúng nó thôi. Mỗi năm nhảy lầu tự tử chết cả đống nhưng đất nước như vậy mới tiến lên đc.

Vừa học vừa chơi thì giai lớn lừa đảo, gái lớn làm sugababy thôi.

Napolong

Xe điện
Hôm rồi em có viết một góc nhìn giáo dục gửi báo, thử đặt mục đích là gì, ba cái: Giáo dục bình đẳng, tính đa dạng và chuyên sâu.

Nói cái thứ ba các cụ ạ, giờ là thời mà đất nước cần tự sản xuất, làm ra, thiết kế rồi. Các cụ có thấy hoạ sĩ nào được ghi nhận mà sau 10 tuổi mới cầm cọ không, có nhạc sĩ nào đến cấp 2 mới đô rê mi... không,... Cho nên biết thế, thà chẳng đừng từ chối con đường để con em mình thật giỏi, có chút xuất sắc, tài năng, thì sau này cơ hội để có cuộc sống cá nhân đầy đủ và may mắn thì chia sẻ với xung quanh, đóng góp cho xã hội.

Napolong

Xe điện
Tất nhiên, môn nào cũng quan trọng. Nhưng nhà nghèo thì nên giỏi các môn tự nhiên, quốc gia nghèo thì nên đầu tư cho khoa học công nghệ.

2 nhóm cùng xuất thân ở quê. 1 nhóm học y, dược, công nghệ thông tin. 1 nhóm học xã hội nhân văn, báo chí, thể thao, đàn hát... Nhóm nào dễ thoát nghèo hơn? Dễ xin việc hơn?
Đang nói về giai đoạn giáo dục, nó lại không đặt vấn đề sớm như cụ nói. Cái đó nó sẽ rõ ràng ở sau đoạn THCS 15 tuổi, có thiên hướng nghề nghiệp & được lựa chọn.

vndinh

Xe hơi
Em thì cho rằng nền giáo dục hài hòa, tốt đẹp, hướng đến nhân văn phải dạy cho học sinh, sinh viên trau dồi 4 nền tảng từ bé là đạo đức, nghị lực, trí tuệ và thể chất.
Hiện nay, giáo dục chỉ tập trung vào trí tuệ, tức là chỉ dạy các môn học toán, lý, hóa, văn, sử, địa, mà coi nhẹ 3 nền tảng còn lại.
Khi ra trường đi làm có nhiều bạn sinh viên rất giỏi (trí tuệ tốt) nhưng vì thiếu nghị lực hoặc thể chất nên không theo kịp áp lực công việc.
Hoặc là rất có trí tuệ, rất có nghị lực, sức khỏe nhưng thiếu đạo đức nên toàn dùng tài năng vào việc xấu, vi phạm pháp luật.

Napolong

Xe điện
Thắng thua gì đâu, hello chào buổi sáng với các cụ tí thôi :)
VOV giao thông cho biết, hàng ngàn lời giải bài toán lớp 06 được gửi về trung tâm luyện thi Of, phhs nhiệt tình thế thì lo gì GD không tốt. Hoá ra đang tắc đường.

Em fun tí. :P

gachaybo

Xe tăng
Cá nhân em thấy dạng bài toán ntn không khó, học sinh làm dc các dạng toán này thì tư duy rất tốt.

hahut

Xe tăng
Trước gặp bài khó, mở sách giải ra thì lại bị tương nhõn câu "dễ dàng ta có" =))

thientudolong

Xe container
Em thì cho rằng nền giáo dục hài hòa, tốt đẹp, hướng đến nhân văn phải dạy cho học sinh, sinh viên trau dồi 4 nền tảng từ bé là đạo đức, nghị lực, trí tuệ và thể chất.
Hiện nay, giáo dục chỉ tập trung vào trí tuệ, tức là chỉ dạy các môn học toán, lý, hóa, văn, sử, địa, mà coi nhẹ 3 nền tảng còn lại.
Khi ra trường đi làm có nhiều bạn sinh viên rất giỏi (trí tuệ tốt) nhưng vì thiếu nghị lực hoặc thể chất nên không theo kịp áp lực công việc.
Hoặc là rất có trí tuệ, rất có nghị lực, sức khỏe nhưng thiếu đạo đức nên toàn dùng tài năng vào việc xấu, vi phạm pháp luật.
thôi cụ ơi đừng mơ nữa, đất nước thu nhập bình quân đầu ng mới có nhõn 4k$ mà cụ đã mơ đến nền giáo dục của mấy nước giầu nhất rồi, ở quê, vùng xa, hải đảo tiền đâu ra mà nghị lực, thể chất ạ, đến như học sinh nội thành thủ đô còn chẳng có nữa là, mà kêu đóng học phí cao hơn là 1 bộ phận phụ huynh lại tổng sỉ vả ko tiếc lời ngay :D

Napolong

Xe điện
Cụ chuẩn khúc 1 đấy ạ.

Khúc 2 thì đổi mới giáo dục họ đang làm với tinh thần thế rồi, từ 2016, chương trình, giáo viên, sgk,..., cần theo dõi và hiệu chỉnh thêm. Tất nhiên là gối nhau theo lớp, cấp, chứ ai dám làm kiểu reset một phát đâu. Phhs nên kiên nhẫn được thì tốt.

Khúc 3, 4 thì chờ vài năm nữa xem kết quả như nào.

Em thêm là có 2 việc về minh bạch dân chủ trường học với ngân sách, mà không làm mới, thì sợ đổi mới cũng khó đấy, hoặc chậm không được như mong muốn ban đầu.

thientudolong

Xe container
em cũng chuyên toán đây ạ.
Công nhận để đạt đỉnh cao thì có những học sinh tố chất tư duy giỏi thực sự. Nhưng số đó rất ít, rất rất ít và xếp riêng.
Cái chính là đây đang nói mức phổ thông, chắc chiếm đến > 90% số học sinh đang học. và giáo dục chỉ cần nhuần nhuyễn kỹ năng tư duy logic căn bản chứ không cần làm bài cao siêu và khó làm gì. Nhưng hiện nay quá nặng về ghi NHỚ hơn là tư duy.
Còn tuỳ theo mục đích như nào: nếu có những học sinh giỏi thật sự thì vẫn bồi dưỡng để thi giải quốc gia này nọ, đâu có sai. Còn nếu mục đích học phổ thông mà cho mấy toán khó thế này với tuổi các cháu thì quá bất ổn.
cụ đang luyện tư duy thấy khó thì bỏ cho thế hệ tương lai của đất nước
vậy thì sau này con cháu chúng ta lấy gì cạnh tranh với nhật, hàn, đàn ca sáo nhị, ngoại ngữ, thể dục à :D
phát triển cỡ như trung quốc, hàn quốc mà kỳ thi đại học của bọn nó còn khắc nghiệt đến mức cả đất nước như ngừng hoạt động cho con e đi thi đấy

innoko

Xe tải
Xin lỗi các cụ em giật tít hơi sốc tý, nhưng em cũng hơi sốc thật đấy.
Chả là bà chị nhắn tin hỏi bài cho ông cháu học lớp 6, nghe nói năm nay có chương trình cải cách, học khó hơn, nhưng em cũng không nghĩ nó cần ngoắt nghéo đến mức này. Thú thật là em đọc xong thì chịu, hỏi nhờ anh gúc gồ mà phải đọc mãi mới hiểu lời giải, xong đến đoạn gọi điện truyền đạt cho ông cháu, mất gần 30' mà hình như vẫn chưa hiểu lắm. Tóm lại là các cháu lớp 6 mà làm ngon lành mấy bài này thì em rất tin tưởng ở thế hệ tương lai, tầm bác Ngô Bảo Châu chắc đầy rẫy, chả mấy mà vượt lên đầu thế giới.
Loanh quanh mãi rồi, em xin giới thiệu toán lớp 6 để các cụ thưởng lãm.
Ôi mẹ ơi, bài này khéo các cô giáo dạy trực tiếp cũng lóng ngóng chứ chả đùa được

vndinh

Xe hơi
thôi cụ ơi đừng mơ nữa, đất nước thu nhập bình quân đầu ng mới có nhõn 4k$ mà cụ đã mơ đến nền giáo dục của mấy nước giầu nhất rồi, ở quê, vùng xa, hải đảo tiền đâu ra mà nghị lực, thể chất ạ, đến như học sinh nội thành thủ đô còn chẳng có nữa là, mà kêu đóng học phí cao hơn là 1 bộ phận phụ huynh lại tổng sỉ vả ko tiếc lời ngay :D
Không cần phải có nhiều tiền mới giáo dục được nên con người nhân văn cụ à. Như rất nhiều người không được đi học trường học phí cao, nhưng họ vẫn là những con người tốt đẹp.
Nghị lực được trui rèn khi khó khăn ạ.
Thể chất chính là thể dục, mỗi ngày tập thể dục thể thao 30 phút là được.

thientudolong

Xe container
Không cần phải có nhiều tiền mới giáo dục được nên con người nhân văn cụ à. Như rất nhiều người không được đi học trường học phí cao, nhưng họ vẫn là những con người tốt đẹp.
Nghị lực được trui rèn khi khó khăn ạ.
Thể chất chính là thể dục, mỗi ngày tập thể dục thể thao 30 phút là được.
thôi e ko đủ văn nói chuyện với mấy ng mộng mơ, mời cụ khác :D

KeanuR

Xe tăng
Ngồi chém gió với một ông anh, em xin đưa thêm một quan điểm mới để các cụ cùng chém.
Đại ý là VN cho các dạng đề khó, học khó hơn là muốn đào tạo về chiều sâu, muốn tìm ra các nhân tài nổi bật để sử dụng. Nguyên nhân là do VN còn nghèo, không đủ điều kiện để đào tạo về bề rộng, học đều, học nhiều các môn như các nước phát triển phương tây khác.
Cái ý này nó cũng hơi giống như ý cụ nào trên nói là VN hay thích giải toán vì nó đơn giản và rẻ tiền, chỉ 1 cái bút và 1 tờ giấy là có thể dùng được, phù hợp với điều kiện của VN
Mong các cụ chém nhẹ tay cho.
Có lý đó cụ
VN có cái là bắt trẻ con học nhiều quá, nhưng đảo ngược lại thì trẻ con không học thì cũng không biết làm gì
Sân chơi lành mạnh thiếu, khu thể thao thiếu, thư viện thiếu, phát triển năng khiếu nghệ thuật cũng thiếu vvv
Cho nên k cắm mặt vào học thì chả biết làm gì hơn

zangzang80

Xe buýt
Cái bộ GD này chán thật, cứ là như ai đi học ra cũng làm giáo sư toán học, văn thì đưa ra cho trẻ học giọng già đanh mới được coi là hay. Nói trái ý cô, giọng ngôn ngữ thật của cô thì bị cho là ngô nghê, không bám sát...ko tôn trọng cái các con có sự khác biệt. Ngay đến toán không chấp nhận cứ đáp án đúng là được đâu ạ, phải giải từng bước, từng bước kiểu của cô mới ăn điểm. Em thấy chắc ông bộ GD này muốn sản sinh ra các bé giống nhau y đúng cùng 1 nhận thức, 1 suy nghĩ. Mà học xong có ứng dụng gì vào cuộc sống đâu. Càng ngày em càng ghét B GD , B Y tế, mà đáng nhẽ ra các bộ đấy phải được dân yêu dân quý chứ nhỉ.
May quá em giừ rồi, chứ giờ mà bắt đi thi lại chắc đúp luôn.

duongphong

Xe container
Có nhà nghiên cứu xã hội nào đó đã nói 90% các cháu khi vào đời không sử dụng những bài toán như trên vào đời sống.

Giáo dục Việt vẫn mãi luẩn quẩn lối giáo dục hàn lâm, học để học ... và những người giỏi là những người có trí nhớ tốt.
Đơn giản là những cụ học KHXH hiếm khi dùng đến Toán. Nó tùy theo ngành nghề mà Toán được sử dụng khác nhau. Cũng như các cụ học khối KT nói các cụ học KHXH văn vở lòng vòng ấy. Viết bài văn nội dung có tí mà kéo dài 8-10 trang. Nếu áp dụng trong cuộc sống hàng ngày thì sếp duổi mịa việc luôn :))
Mình không thích Toán thì bỏ không học thôi. Vì cả XH nó vậy. :)

NgocDmax

Xe tăng
Để đào tạo ra 1 thế hệ chịu áp lực tốt trong cuộc sống; những bế tắc, áp lực sau này không là gì so với ngồi giải mấy bài toán này...
(Như kiểu cụ chủ ngồi giải dùm cháu mình, không có chị gg giúp chắc cụ ấy cũng nhảy lầu như chơi)
(fun tý cho đỡ áp lực)

tienlong

Xe buýt
Trước gặp bài khó, mở sách giải ra thì lại bị tương nhõn câu "dễ dàng ta có" =))
Dễ dàng ta có, Thật vậy, Bất Đẳng Thức Cô-Si bảo rằng, Tiên đề Ơ cơ lít chỉ ra…

Hehehe…