[Funland] Sức mạnh thực sự của Thiết Mộc Chân là gì ?

Vinacaptain

Xe tăng
Để Hội nghị được tập trung, Em mạn phép cụ chủ thớt đề nghị các cụ tham luận về chủ đề của thớt "Thiết Mộc Chân - Thành Cát Tư Hãn" không lan man sang Hạ - Thương - Chu rồi chuyển về các vua Hùng bên mình!

One-77

Xe cút kít
Để Hội nghị được tập trung, Em mạn phép cụ chủ thớt đề nghị các cụ tham luận về chủ đề của thớt "Thiết Mộc Chân - Thành Cát Tư Hãn" không lan man sang Hạ - Thương - Chu rồi chuyển về các vua Hùng bên mình!
Nhiều khi lịch sử nó có những dẫn dắt mà nếu thiếu thì sẽ dẫn tới việc hiểu thiếu, hiểu chưa đầy đủ cụ ạ.
Ví dụ như Nhà Thương có liên quan đến Nhà Chu, Nhà Chu lại liên quan đến Xuân Thu- Chiến Quốc, đến Tần, Hán, liên quan đến Hung Nô. Mà Hung Nô lại là tổ tiên của Thiết Mộc Chân. Làm rõ được tại sao Hung Nô hay đánh xuống phía Nam sẽ trả lời được một phần tại sao Thiết Mộc Chân lại tạo ra được một đế chế hùng mạnh vậy.
Kiểu kiểu thế :):)

do hoi

Xe buýt
Trong lịch sử thế giới có 2 thời kỳ mà người da vàng (châu Á) từng đô hộ (xâm lược) được người da trắng là Đế quốc Mông Cổ và Nhật Bản đúng không các cụ?
Nhật đô hộ nước da trắng nào hả cụ.

Vinacaptain

Xe tăng
Nhiều khi lịch sử nó có những dẫn dắt mà nếu thiếu thì sẽ dẫn tới việc hiểu thiếu, hiểu chưa đầy đủ cụ ạ.
Ví dụ như Nhà Thương có liên quan đến Nhà Chu, Nhà Chu lại liên quan đến Xuân Thu- Chiến Quốc, đến Tần, Hán, liên quan đến Hung Nô. Mà Hung Nô lại là tổ tiên của Thiết Mộc Chân. Làm rõ được tại sao Hung Nô hay đánh xuống phía Nam sẽ trả lời được một phần tại sao Thiết Mộc Chân lại tạo ra được một đế chế hùng mạnh vậy.
Kiểu kiểu thế :):)
Vâng, em biết điều đó, nhưng đề nghị các cụ tham luận về TMC-TCTH và có liên quan ít nhiều đến Hạ Thương Chu, Tần Hán cũng được (như ý của cụ để làm rõ thêm), chứ chuyển sang đến các vua Hùng bên mình em thấy là chủ đề đi xa quá và cũng nhạy cảm nữa :P.

Alisoma

Xe buýt
Trong lịch sử thế giới có 2 thời kỳ mà người da vàng (châu Á) từng đô hộ (xâm lược) được người da trắng là Đế quốc Mông Cổ và Nhật Bản đúng không các cụ?
Theo em là Đế quốc Mông Cổ và Đế quốc Ottoman. Về xa xưa hơn là Ba Tư.

do hoi

Xe buýt
Tóm lại thớt nào về sử cuối cùng cũng vòng về Huệ vs Ánh. Hùng king là tào lao sử Tàu ghi rõ ràng, sử ta không giá trị. Toàn công lao nhà las.

Neopan

Xe tải
Thiết Mộc Chân sức mạnh em nghĩ là mạnh về chân.

cưỡi chổi

Xe lăn
Theo em là Đế quốc Mông Cổ và Đế quốc Ottoman. Về xa xưa hơn là Ba Tư.
Theo em thì nếu có thế thật thì Ba Tư và Ottoman lại không phải chủng da vàng. Bọn này tuy ở châu Á nhưng nhìn khác gì tây đâu

Alisoma

Xe buýt
Theo em thì nếu có thế thật thì Ba Tư và Ottoman lại không phải chủng da vàng. Bọn này tuy ở châu Á nhưng nhìn khác gì tây đâu
Vâng, cụ làm em nhớ thời đi học có lần lang thang hút thuốc ngoài thư viện với 1 Hàn, 1 Hongkong và 1 Ấn, thì có thằng Tây đi qua nói "3 Asians and 1 Indian".

One-77

Xe cút kít
Cụ nói là nó có liên quan thì cụ phải chứng minh chứ không phải bắt người khác chứng minh điều ngược lại
Ô. Cụ hay nhỉ? Em chứng minh bên trên đó còn gì? Em bảo Hội Gióng là một thực thể tồn tại thực tế. Hội này để vinh danh Thánh Gióng, mà Thánh Gióng như em kể cho con gái em thì là đánh giặc Ân Thương bên Tàu cách đây gần 4000 năm. Các cụ nhà em một nghìn bảy trăm tám mươi đời nay đều kể vậy nên em tin.
Còn cụ bảo không liên quan thì cụ chứng minh là không liên quan em nghe.

Dở người

Xe điện
Bọn Ba Tư với Ottoma, xét về chủng tộc, chúng nó gần Âu hơn Á cụ ạ. Bọn Ba Tư (Persian), chúng nó cùng chủng với bọn Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha. Khác hoàn toàn mấy anh Asian chúng ta.
Ở Mỹ, luật xếp Ấn, Pakistan... mấy ông ấy vào rọ Âu. Chỉ có mấy ông mắt hí, da vàng, tóc đen mới là Á chính tông.
Đế quốc Mông Cổ 1 thời đánh 3/ 4 địa cầu, giờ còn lại toen hoen dúm người. Thật là vật đổi sao dời, ai biết đâu ngày sau.

Arjuna02

[Tịch thu bằng lái]
Ô. Cụ hay nhỉ? Em chứng minh bên trên đó còn gì? Em bảo Hội Gióng là một thực thể tồn tại thực tế. Hội này để vinh danh Thánh Gióng, mà Thánh Gióng như em kể cho con gái em thì là đánh giặc Ân Thương bên Tàu cách đây gần 4000 năm. Các cụ nhà em một nghìn bảy trăm tám mươi đời nay đều kể vậy nên em tin.
Còn cụ bảo không liên quan thì cụ chứng minh là không liên quan em nghe.
Hội Gióng có tồn tại chứng minh thánh gióng có thực
Thánh gióng có thực tức ông ta đánh giặc Ân Thương bên tàu có thực.
Các cụ kể là nó có thực...
Vãi lon coca cái logic.
Thôi anh cứ tự sướng
Tôi không quan tâm nửa

Trục

Xe ba gác
Cụ nói là nó có liên quan thì cụ phải chứng minh chứ không phải bắt người khác chứng minh điều ngược lại
Cụ nói thế là không được.
Hùng vương thứ 6: 1712 - 1632 TCN
Có truyền thuyết đánh giặc Ân vào thời điểm này, thì thực tế là phải có trận đánh đó, nhân vật anh hùng có thể được truyền thuyết hóa từ nhân vật có thật.
Cụ chứng minh hai cậu Shang và Ân không phải là 1 được thì em tin Thánh Gióng không tồn tại.
Shang: 1766 - 1027 TCN
View attachment 6785942
Hãy nhìn cái bản đồ và cái năm tồn tại của nó.
Cụ nghĩ nó có thể liên can đến vua Hùng của Việt Nam không?
Hay cụ tin câu chuyện thần thoại vua Hùng xuất hiện từ 4000 năm trước và lãnh thổ nguyên vùng nam Trung Hoa từ sông Trường Giang Lĩnh nam hồ động đình kéo xuống?

One-77

Xe cút kít
Hội Gióng có tồn tại chứng minh thánh gióng có thực
Thánh gióng có thực tức ông ta đánh giặc Ân Thương bên tàu có thực.
Các cụ kể là nó có thực...
Vãi lon coca cái logic.
Thôi anh cứ tự sướng
Tôi không quan tâm nửa
Vâng. Em vẫn kể cho con thế và chúng nó vẫn hào hứng nghe.
Còn cụ không quan tâm thì em kệ cụ :D

DrH2012

Xe buýt
shang trong aoe là triều đại nhà Thương của TQ, hay còn gọi là triều Ân Thương. Nó là triều đại có thật, được coi là tồn tại sau thời nhà Hạ và trước thời nhà Chu.
Câu chuyện Thánh Gióng thì e nghĩ giặc Ân là có thật, cuộc chiến tranh có thể có thật, các nhân vật như Thánh Gióng hay địa danh lịch sử VN thì có thể được ghép vào sau.

DasPhantommk

Xe hơi
Trước ông nội e có 1 quyển Thành cát tư hãn dày hơn 1000 trang, thống kê rất đầy đủ cuộc đời của ông.
Cha mất từ nhỏ, phải lo cho mẹ và em. Bị mẹ kế đuổi đi, bị kẻ thù truy sát từ nhỏ.
Sau này người đóng góp rất lớn cho công cuộc xây dựng văn hoá và ổn định các bộ lạc là Gia luật sở tài. Thiếc mộc chân đã ko tiếc công sức mời ông về trị quốc dù cho Sở tài là người Hán.
Và Thiếc mộc chân có 1 sự hoài nghi rất lớn với con trưởng Truật xích (lúc còn trẻ vợ Thiết mộc chân là Bột nhi thiếp bị kẻ thù bắt giam hơn 1 tháng đúng lúc có mang Truật xích) nên lúc nào Thiết mộc chân cũng nghĩ rằng ko phải con của mình. Cái tên Truật xích :vị khách không mong muốn. Và cũng vì thế lúc mất ông đã truyền lại ngôi khả hãn cho người con thứ 3 Oa khoát đài. (Sau này cháu trai chính là Hốt tất liệt, con trai của Đà lôi.)
Em nhớ mang máng vậy.

Vinacaptain

Xe tăng
Các bác chuyển sang chuyện Ân Thương, liên quan đến Thánh Gióng và các vua Hùng nước ta, cũng may vẫn là chủ đề lịch sử. Trước bên Tathy, có thớt bàn về anh Lê Bá Khánh Trình đoạt giải đặc biệt toán Quốc tế, trao đi đổi lại bàn đến chuyện giá vàng và bắn máy bay Mỹ :D đến nỗi admin phải đổi chủ đề của thớt :P.
Về Thiết Mộc Chân, tài năng quân sự thì khỏi bàn, ông ta có tầm nhìn và có sự bao dung với người thân và thuộc hạ, đó cũng là điều làm nên sự thành công của đế chế do ông ta gây dựng. Em nhớ, vợ ông ta bị kẻ thù cướp và khi cướp lại về thì có thai và sinh con. Mặc dù đặt tên là Truật Xích (không mong muốn) nhưng ông ta cũng không ghét bỏ Truật Xích, vẫn có đất phong và Bạt Đô còn được phân hẳn vùng đất, hình như là Ucraina bây giờ, dựng lên Hãn quốc Kim Chướng tồn tại mãi về sau này. Hay như Triết Biệt, đã từng bắn tên làm Thiết Mộc Chân tí chết, sau khi hàng được trọng dụng và trở thành viên tướng chủ chốt trong quân đội.