[Funland] Sức mạnh quốc gia ở đâu

smart_sharp

Xe tăng
Đấy là ở phố, chi phí cho giáo dục công so với thu nhập thì thấp thôi. Nhưng ở quê lại khác cụ ạ. 1tr/1 tháng ở quê, mà nhà có 3 con đi học thì bố mẹ cũng mệt phết đó chứ.
Học phí nào thcs trường công mà hết 1 tr/tháng/cháu vậy cụ? Cụ tính cả ăn bán trú với học thêm... à?

lta500

Xe buýt
Học phí nào thcs trường công mà hết 1 tr/tháng/cháu vậy cụ? Cụ tính cả ăn bán trú với học thêm... à?
Cụ lại chả đọc kĩ gì cả. Em đã bảo các cháu đi học trường công thì không phải đóng bất cứ cái gì mà, có vậy thì bố mẹ các cháu mới có động lực theo khuyến khích của nhà nước.
Chứ các quan bảo miễn giảm học phí nhưng đẻ ra hàng chục cái phí khác để lách thì khuyến khích cái gì.

smart_sharp

Xe tăng
Giờ hầu hết các trường đẻ ra đủ các khoản, lạm thu đủ kiểu.
Cụ lại chả đọc kĩ gì cả. Em đã bảo các cháu đi học trường công thì không phải đóng bất cứ cái gì mà, có vậy thì bố mẹ các cháu mới có động lực theo khuyến khích của nhà nước.
Chứ các quan bảo miễn giảm học phí nhưng đẻ ra hàng chục cái phí khác để lách thì khuyến khích cái gì.
Hiện tại cụ kể ra khoản mục nào nhà nước bắt đóng loại gì (Nhà nước "lách") giúp em cái? Em thấy có mấy khoản lớn các cụ hay kể:
1. Ăn bán trú: không ăn ở trường thì vẫn tốn tiền ăn ở nhà. Nhà nước không nuôi không được.
2. Tiền học thêm: Nhà nước không bắt học thêm mà chủ yếu bố mẹ các cháu đua theo nhau thôi. Học thêm cũng không có chỗ nào bắt buộc phải học cả và nhà nước cũng chắc chắn không thể miễn giảm phần này được vì không biết miễn giảm bao nhiêu cho đủ, chưa kể khác biệt giữa nông thôn, miền núi (làm gì có mấy cơ hội học thêm ngoại ngữ) với thành thị (ngoài học ngoại ngữ còn học thêm kỹ năng mềm, thuyết trình, mỹ thuật...).
3. Xây dựng (cái này là trường lách) theo kiểu đóng góp tiền điều hòa, tiền mua thêm quạt...
4. Tiền xe đi lại: cái này hoàn toàn tự nguyện, nếu không có nhu cầu.

Các loại phí thường tính là bắt buộc: học phí, xây dựng nhà trường (theo quy định của nhà nước), đồng phục, sách giáo khoa (em cũng chưa rõ là bắt buộc hay không bắt buộc nhưng kể cả bắt buộc thì nếu chỉ mua đúng loại sách cần học _ bỏ hết các sách tham khảo, nâng cao...) thì cũng không quá nhiều tiền).

Em hiểu là bố mẹ rất áp lực khi nuôi con nhưng nếu chỉ miễn học phí tới THCS thì nhà nước quyết định được. Cái khó là bỏ bớt tiền sinh hoạt phí và phí học thêm cho các con (theo quan điểm của các bố mẹ là bọn nó phải được học thêm mới đủ giỏi để cạnh tranh trong tương lai). Hai phần này là phần rất khó, không thể làm theo kiểu miễn được (vì biết bao nhiêu cho đủ để mà miễn). Và các phần này cũng không phải do nhà nước làm (toàn bố mẹ muốn đua rồi lại đổ tại nhà nước). Nếu làm như TQ (cấm học thêm triệt để) nhưng với quan điểm của bố mẹ như trên thì vẫn thấy học thêm chui, thậm chí chi phí học thêm chui còn cao hơn trước đây. Nhà có điều kiện thì thuê thầy về dạy 1-1, đưa các cháu ra nước ngoài dã ngoại nhưng là để học thêm...

Chỉnh sửa cuối:

BinhKDI

Xe máy
Em 3 đứa, làm được đồng nào bọn nhọc nó ăn sạch. Hôm qua về khu cũ, thằng hàng xóm trên răng dưới dép đẻ liền tù tì 4 đứa con trai, e bái phục :))
Nhà em cũng giống nhà cụ, 3 đứa, làm được đồng nào là bọn nhóc tiêu sạch! :((

Em 1 đây. Cụ ko lo một mình đâu :D

Nhưng nếu có đk về kinh tế cũng như sức khoẻ thì nên 2 cụ ạ. Bạn đầu mới lớp 2 thì vẫn còn nhiều thời gian chuẩn bị cho bạn tiếp theo mà ^^
À, nhưng nếu là con gái thì em mới khuyên 2-3-4..., chứ trai rồi thì thôi. Nhà cửa ở mình đắt bỏ cha lên đc, con trai mà ko lo đc nhà cửa mỗi đứa mỗi cái thì sau lại khổ chúng nó :D
Nhà em 3 đứa con gái đây, may thế! :))

fundraiser

Xe container
Hiện tại cụ kể ra khoản mục nào nhà nước bắt đóng loại gì (Nhà nước "lách") giúp em cái? Em thấy có mấy khoản lớn các cụ hay kể:
1. Ăn bán trú: không ăn ở trường thì vẫn tốn tiền ăn ở nhà. Nhà nước không nuôi không được.
2. Tiền học thêm: Nhà nước không bắt học thêm mà chủ yếu bố mẹ các cháu đua theo nhau thôi. Học thêm cũng không có chỗ nào bắt buộc phải học cả và nhà nước cũng chắc chắn không thể miễn giảm phần này được vì không biết miễn giảm bao nhiêu cho đủ, chưa kể khác biệt giữa nông thôn, miền núi (làm gì có mấy cơ hội học thêm ngoại ngữ) với thành thị (ngoài học ngoại ngữ còn học thêm kỹ năng mềm, thuyết trình, mỹ thuật...).
3. Xây dựng (cái này là trường lách) theo kiểu đóng góp tiền điều hòa, tiền mua thêm quạt...

Các loại phí thường tính là bắt buộc: học phí, xây dựng nhà trường (theo quy định của nhà nước), đồng phục, sách giáo khoa (em cũng chưa rõ là bắt buộc hay không bắt buộc nhưng kể cả bắt buộc thì nếu chỉ mua đúng loại sách cần học _ bỏ hết các sách tham khảo, nâng cao...) thì cũng không quá nhiều tiền).

Em hiểu là bố mẹ rất áp lực khi nuôi con nhưng nếu chỉ miễn học phí tới THCS thì nhà nước quyết định được. Cái khó là bỏ bớt tiền sinh hoạt phí và phí học thêm cho các con (theo quan điểm của các bố mẹ là bọn nó phải được học thêm mới đủ giỏi để cạnh tranh trong tương lai). Hai phần này là phần rất khó, không thể làm theo kiểu miễn được (vì biết bao nhiêu cho đủ để mà miễn). Và các phần này cũng không phải do nhà nước làm (toàn bố mẹ muốn đua rồi lại đổ tại nhà nước). Nếu làm như TQ (cấm học thêm triệt để) nhưng với quan điểm của bố mẹ như trên thì vẫn thấy học thêm chui, thậm chí chi phí học thêm chui còn cao hơn trước đây. Nhà có điều kiện thì thuê thầy về dạy 1-1, đưa các cháu ra nước ngoài dã ngoại nhưng là để học thêm...
Tôi thấy đưa vào Luật cái vụ dạy thêm là dịch vụ kinh doanh có điều kiện để dẹp nạn dạy thêm học thêm này đấy. Rõ ràng nhà nước cũng đang tìm cách giảm áp lực cho phụ huynh học sinh. Ngoài chuyện học thêm thì cái chuyện sách vở đồ dùng học tập. Ở đâu cũng có lợi ích nhóm, rồi sẽ có 1 nhóm với vài vị kiểu tiến sỹ giáo sư đáng kính đứng lên phát biểu ngược lại thôi. Thực tế Việt nam vẫn đang ở ngưỡng có thể thuyết phục các gia đình đẻ thêm được. Chứ như các nước khác có vẻ nhiệm vụ này là bất khả thi.

smart_sharp

Xe tăng
Tôi thấy đưa vào Luật cái vụ dạy thêm là dịch vụ kinh doanh có điều kiện để dẹp nạn dạy thêm học thêm này đấy. Rõ ràng nhà nước cũng đang tìm cách giảm áp lực cho phụ huynh học sinh. Ngoài chuyện học thêm thì cái chuyện sách vở đồ dùng học tập. Ở đâu cũng có lợi ích nhóm, rồi sẽ có 1 nhóm với vài vị kiểu tiến sỹ giáo sư đáng kính đứng lên phát biểu ngược lại thôi. Thực tế Việt nam vẫn đang ở ngưỡng có thể thuyết phục các gia đình đẻ thêm được. Chứ như các nước khác có vẻ nhiệm vụ này là bất khả thi.
Vâng cho ý đầu của cụ về dạy thêm là ngành kinh doanh có điều kiện. Nhưng chỉ là một phần thôi vì bản chất là bố mẹ "đua" nhau để chuẩn bị tương lai tốt hơn cho con. Nên vẫn sẽ có học thêm. Mà học thêm (cả các câu lạc bộ như thể dục, mĩ thuật...) nói chung cũng là tốt. HIện học thêm hơi bị biến tướng vì đôi khi có xung đột lợi ích kiểu học thêm thầy cô dang dạy ở chính lớp các cháu đang học. Nó dẫn tới thiên vị điểm số, "bắt buộc" học sinh đi học dù không có nhu cầu. Hoặc học thêm chính thầy cô sẽ ra đề thi...
Vụ sách giáo khoa thì đúng là dễ có lợi ích nhóm nhưng phản biện mạnh thì chỗ này sẽ dễ gỡ ra thôi. Quan trọng là nhà nước có cho phản biện mạnh hay không thôi.
VN, hiện muốn người dân đẻ thêm, đúng như cụ nói là vẫn có thể thuyết phục được. Nhưng điều khó khăn nhất là người có điều kiện (thu nhập cao, thành phố) thì lười sinh con trong khi vùng sâu, vùng xa, điều kiện dinh dưỡng, y tế, giáo dục hạn chế hơn thì lại vẫn sinh nhiều. Nó cũng như vấn đề toàn cầu: mấy nước giàu như Nhật, Hàn, Sing, Tây Âu thì đẻ ít trong khi mấy nước nghèo thì tỷ lệ sinh lại cao.

Marble Trans

Xe tăng
Chỗ em Đảng viên sinh con thứ 3, lúc họp Chi bộ có nhắc nhở tý xong ra tất cả đều bắt tay chúc mừng.
Giờ đâu chả vậy, nhất là khối các trường ĐH công lập. Ảng viên toàn đẻ 3-4 con, hiện tượng này em thấy từ những năm 2010-2011 ạ.

lta500

Xe buýt

Trong cái cụ kể đó 2 mục em bôi đen đó cụ đã tự thấy là lách rồi. Học thêm 2 buổi 1 ngày nhưng nếu cụ chỉ cho học 1 buổi sáng thì có được không trong khi trường lồng hết 2buổi đều là học chính. Tiếng anh học thêm thì lồng vào giữa buổi thì con cụ định chơi 40p ở sân rồi vào học tiếp à??

materazzi

Xe hơi
Em 1 đây. Cụ ko lo một mình đâu :D

Nhưng nếu có đk về kinh tế cũng như sức khoẻ thì nên 2 cụ ạ. Bạn đầu mới lớp 2 thì vẫn còn nhiều thời gian chuẩn bị cho bạn tiếp theo mà ^^
À, nhưng nếu là con gái thì em mới khuyên 2-3-4..., chứ trai rồi thì thôi. Nhà cửa ở mình đắt bỏ cha lên đc, con trai mà ko lo đc nhà cửa mỗi đứa mỗi cái thì sau lại khổ chúng nó :D
nhà em thì 1 trai rồi, nếu để tiếp cũng hi vọng là đẻ đc gái, nhưng thấy đẻ con gái có vẻ khó

thudoll88

Xe tăng
Nghĩ xa ra cụ, giờ định cư nước ngoài dễ như trở bàn tay... Cụ có thể cho cả gia đình ra nước ngoài nếu quyết tâm! Con cụ cũng vậy, hết c3 ra nước ngoài du học rồi ở lại định cư hưởng phúc lợi tốt ở 1 quốc gia khác... Sao tiêu cực thế
Cụ này nói hài nhỉ. Dễ như trở bàn tay là sao cụ? 100 triệu dân Việt Nam tỷ lệ bao nhiêu ông đi định cư được thế mà kêu dễ

fundraiser

Xe container
Giờ đâu chả vậy, nhất là khối các trường ĐH công lập. Ảng viên toàn đẻ 3-4 con, hiện tượng này em thấy từ những năm 2010-2011 ạ.
Vậy là cũng mắt nhắm mắt mở cho phép đẻ 3 4 con nhỉ. Em tưởng gần đây đã nới lỏng rồi còn gì. Giờ thì cứ thoải mái thôi.

Z90

Xe tăng
Cụ này nói hài nhỉ. Dễ như trở bàn tay là sao cụ? 100 triệu dân Việt Nam tỷ lệ bao nhiêu ông đi định cư được thế mà kêu dễ
:D Nếu thế hệ cũ thì khó, còn thế hệ 9x trở đi thì đúng là dễ đó cụ! Nhưng cần có tay nghề kỹ năng và bằng cấp nhất định! Sức mạnh quốc gia nó ở tri thức người dân, cái này đến từ sự học, mà trong thời đại này k chịu học, k chịu phát triển bản thân nữa thì đúng là cái gì cũng khó rồi...Nhiều bạn chỉ học hết cấp 3 đi XKLĐ, du học tự túc Hàn Nhật Đài Loan TQ mà giờ được ở lại làm việc tại nước bạn lâu dài rồi,đấy là tiền đề để xin định cư đó!

Hại Điện

Xe container
Thấy các lãnh đạo khóc sụt sùi trên truyền hình lo quá. Đúng là sức mạnh quốc gia đang nằm trong........tay chị em.

Xung quanh em đẻ 3 có vẻ nhiều. Tầng em ở có 8 nhà thì đang 2/3 là nhà 3 đứa, còn lại là 2 đứa. Các cụ thế nào, chịu khó tỉ tê vợ làm theo lời kêu gọi của lãnh đạo ko?

Haizzzz !!!

Bà vợ già của em đẻ đứa thứ 3..........

........mà cơ quan lôi em ra kiểm điểm 1 năm. Xong, ko xét tăng lương.

Thiên đạo ở đâu ? Công lý ở đâu ?

vo nho

Xe điện
Thấy các lãnh đạo khóc sụt sùi trên truyền hình lo quá. Đúng là sức mạnh quốc gia đang nằm trong........tay chị em.

Xung quanh em đẻ 3 có vẻ nhiều. Tầng em ở có 8 nhà thì đang 2/3 là nhà 3 đứa, còn lại là 2 đứa. Các cụ thế nào, chịu khó tỉ tê vợ làm theo lời kêu gọi của lãnh đạo ko?

Châu á nên bỏ cái tư tưởng dân tộc chủ nghĩa đi...biến mình thành quốc gia nhập cư chấp nhận đa đạng hóa văn hóa từ những người nhập cư. Nhìn qua Mỹ là hiểu rõ nhất...1 đất nước nhập cư thì không lo về mấy vụ sinh đẻ này đâu.

cunglatruong

Xe container
Giờ hầu hết các trường đẻ ra đủ các khoản, lạm thu đủ kiểu.
giờ muốn bỏ lạm thu thì bộ và sở cho trường tự chủ. 1 khi trường tự chủ cà chớn là bị tẩy chay . đơn giản. .tình trạng lạm thu everywhere bộ có quản được đâu .

XPQ

Xe cút kít
Những người đẻ được thời bây giờ họ nghĩ khác rồi. Đa số họ cần cảm thấy hạnh phốc bởi những thành quả cá nhân họ nhận được trong cuộc sống và trong sự nghiệp. Cái mộc tiêu đó dĩ nhiên không đội giời chung với sự sinh đẻ. Dù đối với nam hay nữ.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Châu á nên bỏ cái tư tưởng dân tộc chủ nghĩa đi...biến mình thành quốc gia nhập cư chấp nhận đa đạng hóa văn hóa từ những người nhập cư. Nhìn qua Mỹ là hiểu rõ nhất...1 đất nước nhập cư thì không lo về mấy vụ sinh đẻ này đâu.
Có Hàn, Nhật là dân tọc chủ nghĩa, chứ các quốc gia khác làm gì có.

vo nho

Xe điện
Có Hàn, Nhật là dân tọc chủ nghĩa, chứ các quốc gia khác làm gì có.
Nước nào cũng có hết cụ à...không những có mà còn năng nề nữa là đằng khác.

Đơn cử Đài Loan đi...muốn nhâp tịch phải kết hôn với người Đài Loan hiếm khi mình qua làm rùi nhập tịch được vào. Trước khi nhập tịch phải bỏ quốc tích nước trước đó sau mới được nhập vào Đài loan.
Nếu như có chuyện gì trong quá trình đó mình thành người vô quốc tịch ngay.

Việt Nam cũng vậy...tự nhiên đội bóng đá quốc gia có anh da đen hay tây đứng vào thì cụ nghĩ dư luận phản ứng thế nào?