[Funland] Sức mạnh quốc gia ở đâu

kienvinh

Xe lăn
E thấy các cuộc vận động phụ nữ tăng sinh đều không có kết quả 😢

Giải pháp phải là tăng thu nhập của dân, làm cho cuộc sống trở nên hấp dẫn, và mở rộng chính sách đón chào người nhập cư, đặc biệt với các thành phần tinh hoa (elite).

Triều Tiên, Nga chẳng có cả 03 cái đó, thì việc duy trì tăng dân số ở mức hợp lý là rất khó xảy ra!
Trái lại.

Nâng cao chất lượng cuộc sống của người dân là chìa khóa để giảm tỷ lệ sinh ở những nơi bùng nổ dân số. Những nơi ấy đều có chất lượng cuộc sống thấp.

Mà ta vẫn sòn sòn tăng 1 triệu người mỗi năm, các bác lo gì nhỉ.

Tôi vừa xem số liệu. Năm ngoái có hơn 1,5 triệu em bé sinh ra, hơn 600 nghìn người qua đời.

dheIa

Xì hơi lốp
Vậy cứ bỏ tiền tỷ ra mua cái visa là định cư à cụ? :))
Các bạn đi XKLĐ cũng cố gắng làm việc, phấn đấu vươn lên được công ty giữ lại ký hợp đồng làm việc lâu dài, sau đó được nâng visa thì k được gọi là định cư à cụ?
Cụ thật là hiểu biết đấy!
Vầng, văn của dân môi zới xkld thơm lắm ạ. Lúc nào cùng là những ví dụ thành công zực zỡ với những tương lai xán lạn. Em lạ gì chứ ^^

Vì ko thơm thì có cún nó nghe ^^

poiuy

Xe ba gác
Em nghĩ việc chính quyền kêu gọi người dân đẻ thêm con (từ 3 con trở lên) rất khó thực hiện, kể cả có nâng cao mức trợ cấp nuôi con. Em nói đơn cử ở nơi em đang sống, chính phủ Séc cũng luôn khuyến khích các gia đình sinh nhiều con bằng nhiều mức trợ cấp như giảm thuế thu nhập cá nhân cho gia đình, càng nhiều con thì mức hỗ trợ giảm thuế càng cao. Ngoài ra khi sinh con mỗi gia đình được hỗ trợ khoảng 5 trăm USD để mua xe nôi và đồ dùng cho trẻ sơ sinh.

Hai năm đầu người mẹ ở nhà chăm con, ngoài tiền lương thai sản, mỗi gia đình còn được nhà nước Séc hỗ trợ khoảng 15 ngàn USD để nuôi và chăm con. Số tiền này không được phép lĩnh 1 cục mà phải lĩnh dần hàng tháng. Nếu bố hoặc mẹ đi làm, hoặc kinh doanh cá nhân thì mỗi năm nhà nước bồi hoàn thuế lại cho mỗi người con gần 1 ngàn USD.

Thế nhưng người dân Séc cũng không đẻ nhiều, thường các gia đình chỉ có 1 tới hai con. Cộng đồng đẻ nhiều nhất lại là nhóm người digan. Nhóm dân tộc này đa số không được đánh giá cao trong xã hội Séc. Bởi gốc dân này nhiều người lười lao động, ít học và chỉ thích ở nhà ăn trợ cấp của xã hội. Đó cũng là lý do tại sao phụ nữ Digan thường hay đẻ nhiều, cứ lít nhít 5 tới 6 đứa con cách nhau 2 năm một. Chính phủ Séc cũng biết điều này nhưng vì đây là chính sách chung nên họ cũng chấp nhận để nhóm dân tộc digan này tăng dân số.

Người Việt mình định cư tại Séc cũng là nhóm có tỷ lệ sinh cao. Đa số mỗi gia đình đều có từ 2 con trở lên. Em không có ý phân biệt vùng miền, nhưng trong số bạn bè em chơi thì các bạn quê ở Nghệ An, Hà Tinh thường sinh nhiều con. Đếm sơ qua thì 10 gia đình em quen thân, thì chỉ có 2 gia đình có 2 con, 4 gia đình có 3 con, 2 gia đình có 4 con và 2 gia đình có 5 con.

Mà hai gia đình có 5 con lại là hai gia đình có kinh tế mạnh nhất, nên chẳng phải họ đẻ nhiều để lấy trợ cấp của nhà nước. Họ chia sẻ là thích nhà có đông con đông cháu, cho vui cửa vui nhà. Mỗi lần cả nhà họ về Việt Nam tính cả ông bà nội ngoại hai bên thì phải tầm hai chục quyển hộ chiếu phải mang theo :)
Rõ ràng là không phải vấn đề trợ cấp. Nhóm đẻ nhiều phụ nữ ra xã hội không có quyền lực gì nên gị chấp nhận làm máy đẻ. Còn phụ nữ Séc gốc ra xã hội khác hẳn với ở nhà, địa vị họ cao hơn hẳn nên chẳng tội gì mà hy sinh thân mình để đẻ cả. Xã hội càng văn minh thì phụ nữ càng thấy được mình có quyền và không chấp nhận hy sinh.

viet7500

Xe buýt
Trái lại.

Nâng cao chất lượng cuộc sống của người dân là chìa khóa để giảm tỷ lệ sinh ở những nơi bùng nổ dân số. Những nơi ấy đều có chất lượng cuộc sống thấp.

Tôi vừa xem số liệu. Năm ngoái có hơn 1,5 triệu em bé sinh ra, hơn 600 nghìn người qua đời.
E nói nâng cao chất lượng sống để thu hút tầng lớp nhập cư tinh hoa, không phải để đẻ cụ ạ!

Z90

Xe tăng
Vầng, văn của dân môi zới xkld thơm lắm ạ. Lúc nào cùng là những ví dụ thành công zực zỡ với những tương lai xán lạn. Em lạ gì chứ ^^

Vì ko thơm thì có cún nó nghe ^^
Sống tích cực lên cụ ạ, nghe nhiều đi nhiều hơn 1 chút chứ tiêu cực mãi và định kiến với XH k làm ta phát triển được!

Đông86

Xe điện
Trái lại.

Đúng cụ. Chất lượng dân số rất quan trọng.
Vùng sâu vùng xa vẫn đẻ nhiều. Dân tộc thiểu số đẻ nhiều, thấy cả đội nói tiếng dân tộc kéo nhau lên thành phố kiếm việc, vóc người nhỏ bé hơn hẳn người Kinh

beomap2

Xe container
Haizzzz !!!

Bà vợ già của em đẻ đứa thứ 3..........

........mà cơ quan lôi em ra kiểm điểm 1 năm. Xong, ko xét tăng lương.

Thiên đạo ở đâu ? Công lý ở đâu ?
Đi đòi công lý thôi, chỉ kỷ luật người đẻ con thứ ba thôi, cụ có đẻ đâu mà bị kỷ luật

dheIa

Xì hơi lốp
Sống tích cực lên cụ ạ, nghe nhiều đi nhiều hơn 1 chút chứ tiêu cực mãi và định kiến với XH k làm ta phát triển được!
Vâng, cụ nói thế thì em cũng xin phép thỏ thẻ là em đi cũng hơn chục năm rồi ạ. Tham gia hỗ trợ đồng hương thì bọn em cũng có hội hẳn hoi nên cũng biết nhiều cảnh nhiều chuyện ạ. Thậm chí có đận còn tham gia dịch thư của tù người Việt cho bên trại giam trước khi thư đc chuyển đi cụ aaaaạ!!!

Nói thế để các cụ liệu mà lùa gà lùa vịt ạ!

Z90

Xe tăng
Vâng, cụ nói thế thì em cũng xin phép thỏ thẻ là em đi cũng hơn chục năm rồi ạ. Tham gia hỗ trợ đồng hương thì bọn em cũng có hội hẳn hoi nên cũng biết nhiều cảnh nhiều chuyện ạ. Thậm chí có đận còn tham gia dịch thư của tù người Việt cho bên trại giam trước khi thư đc chuyển đi cụ aaaaạ!!!

Nói thế để các cụ liệu mà lùa gà lùa vịt ạ!
Cụ toàn nhét chữ vào miệng người khác và rất vô duyên trong ăn nói! Giữa chúng ta k hề có xích mích nhưng cụ đưa rất nhiều quan điểm cá nhân vào từng câu chữ và định kiến xã hội châm tiến! :D
Thôi dừng ở đây nhé! Văn minh hơn nếu mình đã có kinh nghiệm học tập và làm việc ở những nước tiên tiến rồi...

dheIa

Xì hơi lốp
Cụ toàn nhét chữ vào miệng người khác và rất vô duyên trong ăn nói! Giữa chúng ta k hề có xích mích nhưng cụ đưa rất nhiều quan điểm cá nhân vào từng câu chữ và định kiến xã hội châm tiến! :D
Thôi dừng ở đây nhé! Văn minh hơn nếu mình đã có kinh nghiệm học tập và làm việc ở những nước tiên tiến rồi...
Ơ! Em có nhét cái gì vào miệng cụ đâu nhở?

Tại cụ bẩu em phải nghe nhiều hơn đi nhiều hơn để cho khỏi chậm tiến thì em mới phải phân trần để xem đi như thế liệu đã đủ lâu chưa?

Chứ em có định kiến gì về xh đâu?
À, định kiến về nghề môi giới của các cụ thì có ạ :-w

Genesis_GV80

Xe tải
Ở nơi đó, họ đi ấy, ko cần giấy, ko cần lá cây...
sức mạnh dân tộc nằm ở ý chí của các thế hệ khai phá xây dựng đất nước
giống như ông bố trong nhà là tấm gương cho thằng con trai học tập làm theo
ông bố bất tài vô dụng thì thế hệ sau khó mà khá hơn
mà cái này nó phụ thuộc vào những người lãnh đạo có tầm, thậm chí là độc đoán, ko cần có tâm
dân số đông mà yếu ớt bạc nhược thì sức mạnh ở đâu ? nước ta gần 100tr dân, indo hơn 200tr dân, Bangladesh hơn 200tr dân, là những nước thuộc đất nước thứ 3, cả thế giới coi thường
nhìn vào Israel đất nước chưa được 10tr dân nhưng cả thế giới kính nể. tất cả phụ thuộc vào ý chí ý thức hệ của dân tộc và giới lãnh đạo.

kienvinh

Xe lăn
Đúng cụ. Chất lượng dân số rất quan trọng.
Vùng sâu vùng xa vẫn đẻ nhiều. Dân tộc thiểu số đẻ nhiều, thấy cả đội nói tiếng dân tộc kéo nhau lên thành phố kiếm việc, vóc người nhỏ bé hơn hẳn người Kinh
Nước Madagascar trong 70 năm qua dân số tăng lên gần 6 lần (5 triệu lên gần 30 triệu), đồng thời trong 70 năm đó họ phá hết 50% còn lại của rừng nguyên sinh.

Hôm rồi tôi lướt face, thấy đầy rẫy quảng cáo của UN food program kêu gọi quyên góp cho Madagascar vì người dân ở đó đang phải ăn xương rồng (cactus) cầm hơi.

Madagascar là một hòn đảo mới bị con người xâm chiếm mấy trăm năm nay. Ở đó có sự đa dạng sinh học kỳ lạ, có những loài cây, loài thú mà không đâu có.

Nay chúng tuyệt chủng cả, nhường chỗ cho con người ăn xương rồng cầm hơi.

Kiên Khùng

Xe điện
Hạnh phúc thì chỉ 1-2 đứa thôi chứ nhiều thì nhàm chán rồi, còn đâu hạnh phúc nữa. Cụ thấy ăn mãi 1 thứ có chán không? Nuôi con cũng thế thôi.
Vợ tôi thèm đẻ đứa thứ 3 mà chịu. Hết trứng.
Nhìn quanh anh em bạn bè, các bà nào nào đẻ từ 3 đứa trở lên mặt vênh váo láo nháo lắm, cười tóe loe. Chị nào đẻ bon có vẻ không già xấu mà phồn thực ra hơn. Trong nhóm 10 gia đình anh em tụi tôi chơi với nhau gần 30 năm nay, số đẻ 3, đẻ 4 chiếm 6, số đẻ 2 chiếm 4, đẻ 1 con chiếm...không.
Ai chỉ đẻ 2 con thì ngồi im, không có gì để khoe.
Thỉnh thoảng lọt vào 1 cặp chỉ đẻ 1 đứa, thì tự biết lo mà cày đêm.
Còn đám không đẻ thì không có mặt.

fundraiser

Xe container
Nhìn quanh anh em bạn bè, các bà nào nào đẻ từ 3 đứa trở lên mặt vênh váo láo nháo lắm, cười tóe loe. Chị nào đẻ bon có vẻ không già xấu mà phồn thực ra hơn. Trong nhóm 10 gia đình anh em tụi tôi chơi với nhau gần 30 năm nay, số đẻ 3, đẻ 4 chiếm 6, số đẻ 2 chiếm 4, đẻ 1 con chiếm...không.
oh thành phong trào ah cụ? Thấy dạo này vợ em toàn bế hộ con cho chị hàng xóm (đứa thứ 3) khiến bà chị ấy bảo cô chắc có vẻ thèm đứa nữa rồi. Vợ em thì chối đây đẩy mà lại cười to. Ko biết ra răng??? Cái vụ đẻ 3 này có vẻ nó có kiểu phong trào thì phải. Cứ chơi với nhóm có nhiều người đẻ 3 tự khắc thấy đẻ 2 đứa có vẻ ít. Chung cư nhà em nhiều nhà đẻ 3 lắm.

poiuy

Xe ba gác
oh thành phong trào ah cụ? Thấy dạo này vợ em toàn bế hộ con cho chị hàng xóm (đứa thứ 3) khiến bà chị ấy bảo cô chắc có vẻ thèm đứa nữa rồi. Vợ em thì chối đây đẩy mà lại cười to. Ko biết ra răng??? Cái vụ đẻ 3 này có vẻ nó có kiểu phong trào thì phải. Cứ chơi với nhóm có nhiều người đẻ 3 tự khắc thấy đẻ 2 đứa có vẻ ít. Chung cư nhà em nhiều nhà đẻ 3 lắm.
Ở mình vẫn còn đẻ nhiều chứ không như ai đó kêu gào là đẻ ít quá rồi lo cho không có người làm đâu. Chỉ một vài nơi có hiện tượng chán đẻ thôi.

Skyfall_80

Xe buýt
Ông đấy chuẩn zai phố cổ đấy cụ
Nói thực tế có khi nhiều người tự ái. Mình thực tế cũng không giỏi giang gì, vợ cũng vậy nhưng lại mong đẻ con nó thông minh học phải nhất nhì lớp, sau này công việc tốt mua được nhà cửa. Thực tế là không có nhà riêng sau này thì khó lấy vợ đấy. Đời không như là mơ đâu.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Theo em nên tập trung nâng cao vị thế quốc gia thì hơn là sức mạnh quốc gia. Đối với sức mạnh quốc gia, quy mô dân số và quân sự rất quan trọng, nhưng những thứ đó lại chả liên quan mấy đến cái người dân quan tâm và người dân cần (an sinh xã hội, công bằng - dân chủ - văn minh). Mà muốn biết cái vị thế quốc gia như nào thì cứ mang Bảng xếp hạng hộ chiếu các nước ra so chứ cần gì phải tìm hiểu, tranh cãi.
Vị thế quốc gia được nâng cao, thì các bạn nước ngoài đến nước mình cũng thấy an tâm, yêu quý, mong muốn được quay lại; người mình xuất ngoại cũng được ngẩng cao đầu, được bạn bè quốc tế yêu mến, tôn trọng.

fundraiser

Xe container
Hàn quốc lo ngại phết

HÀN QUỐCCơ quan Thống kê Hàn Quốc phác thảo kịch bản tồi tệ nhất là dân số giảm 40% trong 50 năm tới, từ 51,7 triệu người hiện nay xuống còn 36,2 triệu.

fundraiser

Xe container