[Funland] Sửa tủ lạnh bị mất lạnh ngăn mát

NayruLove

Xe buýt
Cái tủ Pana nhà em hqua vẫn dùng ngon, hqua lôi ra vệ sinh xong cắm lại vẫn chạy bình thường, sáng nay thì mất lạnh ngăn mát, ngăn đá vẫn ok. Đồ trong tủ thì có rất ít đồ. Có phải hỏng cảm biến không các cụ? không có tý gió nào lên ngăn mát luôn.
Cụ thử kiểm tra xem quạt gió có chạy không, hoặc là tắc ống thông gió?

BumYth

Xe hơi
Có cụ nào sửa điện lạnh không ạ? Tủ lạnh LG bị mất lạnh ngăn mát gọi thợ trên mạng đến thấy họ thay cái cảm biến xả đá này lấy 850k thì có bị chặt chém không ạ?

cái đó mua có mấy chục thôi anh, còn công sửa em không bàn, lỡ nhà anh trên núi phải đi bộ 2 tiếng mới tới thì sao =))

HH1993

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào sửa điện lạnh không ạ? Tủ lạnh LG bị mất lạnh ngăn mát gọi thợ trên mạng đến thấy họ thay cái cảm biến xả đá này lấy 850k thì có bị chặt chém không ạ?

Công 800k. Cái cảm biến 50k.
Chặt chém hay k tôi k biết.

danleduc

Xe điện

Cái cảm biến này bán ở trên Lazada hoặc Shopee chắc 50k-150k thôi.
Tuy nhiên, để biết được bệnh tủ lạnh hỏng gì thì phải có Thợ chuẩn đúng bệnh. Chứ nếu mình biết chắc hỏng cái cảm biến đó thì tự mua về thay cũng được.
=))

TN1805

Xe điện
Hội thợ sửa tủ lạnh, TV, máy giặt tại nhà là không tin được đâu.

Nhiều thợ không có tâm.

Tôi trước dùng cái tủ lạnh Hitachi 550 lít, loại 3 cửa. Ngăn đông kém lạnh, gọi thợ đến, thợ phán hỏng bo mạch.
Sửa lần 1 : thợ lấy giá 1tr8, BH 6 tháng, chạy được hơn 1 năm, lại lỗi cũ tái phát, vẫn kém lạnh ngăn đông.
Sửa lần 2 : lại gọi thợ đó, thợ đến check phán, lại hỏng bo mạch, sửa xong hết 1tr8, BH 6 tháng, chạy được hơn 1 năm, lại vẫn lỗi cũ tái phát, vẫn kém lạnh ngăn đông.
Lần 3 : tôi đề nghị thợ thay bo mạch khác, không sửa nữa, chi phí 2tr5, BH 1 năm, chạy hơn 1 năm, vừa hết BH, lại lỗi cũ , vẫn lỗi đó, ngăn đông kém lạnh.....Ô hay....thợ Điện Lạnh BK lừa mình sao ???

Sao tủ lạnh cứ hỏng cùng 1 lỗi sao ??? Thợ Điện lạnh Bách Khoa HN có vấn đề hay tủ lạnh có vấn đề ???

Quá tam 3 bận. lần thứ 4, tôi không sửa nữa. Vì không tin tưởng đội thợ Điện Lạnh được Quảng cáo là Điện Lạnh Bách Khoa HN và cũng chán cái tủ lạnh..... :D

Tôi đã rao bán thanh lý cái tủ lạnh trên OF này, và đã bán được cho 1 cụ ....Tôi mua mới cái tủ Side by Side to hơn....Thế là tạm biệt đám thợ Điện lạnh Bách Khoa HN. :))

Bài học rút ra:
1. Không nên quá hâm mộ và tin tưởng thương hiệu Hitachi quá. Hitahi SX ở các nước ASEAN chất lượng không bằng hàng Made in China. Phải là Hitachi hàng SX nội địa Nhật mới đáng được trân trọng.
2. Không nên tin tưởng đội thợ Quảng cáo là Thợ Điện lạnh BKHN quá, nếu sửa 1 lần không tốt, lần sau nên gọi thợ ở TT khác.

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

Nếu thay mà ăn ngay, đúng bệnh thì 850k hạt dẻ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Chuyện bình thường thôi, cái mình không làm được thì thợ họ cứ phệt thôi.
Thợ nhìn thiết bị nhìn gia chủ để phát giá mà :)
E đã từng hì hục sửa cái nồi cơm điện tử, kt thì nó hỏng đúng hai con diod zener ra ngoài cửa hàng mua hết 10k hàn lại lại ngon, nhưng mang ra thợ ít cũng phải 300k, nếu nồi xịn chục tr thì e nghĩ phải 500 ~ 1tr là ít.

formen

Xe lăn
Cụ nào biết tháo tủ em hd tự sửa cho. Tủ cũ chạy cơ rất dễ sửa. Mua đồ thay trên shopee rẻ bèo, đủ đồ.

--Lamborghini--

Xe cút kít
Có lần cái tủ lạnh Hitachi nhà tôi hỏng cái vòi lấy nước ngoài, gọi thợ đến nó đòi 900K. Mình trả giá 500K nó ko chịu làm.
Tức mình mở ra mày mò, hóa ra nó hỏng cái công tắc hành trình, ra chợ giờ mua 10K/2 chiếc. Về thay 1 chiếc, còn 1 chiếc để dành.
Đành phải mất tý công vậy :P
NH ng như cụ và em mày mò, nh người không muốn tìm hiểu nên chấp nhận đắt thôi.
Với cả có những cái đơn giản còn mò được, chứ nó liên quan đến mạch điện tử điều khiển thì mình cũng chịu :)
E mua pin mang đến thợ thay họ đòi công 300k bằng nửa tiền cục pin và em biết họ thay 10p là xong, e bảo 150k có được ko thì họ bảo không thích cho tự mượn đồ mà thay (Hàm ý là ông tưởng dễ ăn lắm ah).
Với suy nghĩ chỉ thay thế lại thay pin thì không khó e cũng về mày mò tự thay ngon lành.

Mr.Alo

Xe lăn
lỗi đông đá thì đơn giản nhất cứ rút điện mở cửa ngày tan hết đá là hết

danleduc

Xe điện
Chuyện bình thường thôi, cái mình không làm được thì thợ họ cứ phệt thôi.
Thợ nhìn thiết bị nhìn gia chủ để phát giá mà :)
E đã từng hì hục sửa cái nồi cơm điện tử, kt thì nó hỏng đúng hai con diod zener ra ngoài cửa hàng mua hết 10k hàn lại lại ngon, nhưng mang ra thợ ít cũng phải 300k, nếu nồi xịn chục tr thì e nghĩ phải 500 ~ 1tr là ít.
Đúng đấy cụ ạ.
Thợ thuyền giờ khôn hơn Khổng Minh Gia Cát....
Toàn đến nhà, nhìn gia cảnh của chủ nhà, nhìn thiết bị ....để phán giá.
Em nghĩ chúng nó có công thức báo giá sửa đó.

Những con tủ lạnh và ĐH Inverter mà hỏng tý là cứ phải tiền triệu, thậm chí nhiều triệu...tỷ lệ giá trị mua mới của thiết bị, mặc dầu có khi chi phí sửa thợ chỉ tốn vài chục ngàn + chút công sá đi lại + công thay thế.
Chỉ khổ những nhà nào neo người, như Mẹ đơn thân, Người già....sẽ bị thợ (dĩ nhiên thợ không có tâm) chém đẹp.

=))

ubisapro

Xe trâu
850k thì chát quá. E cũng vừa thay 1 con như vậy ở tủ lạnh chỗ làm, thằng thợ bảo dưỡng điều hòa thay luôn cho. E cũng chưa hỏi giá nhưng chả dám lấy đắt e đâu. Ví dụ hỏng tụ điều hòa chỉ dám lấy em 150k vì e biết có mấy chục con tụ đó :D E gia cát dự nó cũng lấy em 150k :D

emdeplam

Xe tăng

Mất lạnh ngăn mát thì liên quan gì đến cảm biến xả đá này các cụ nhỉ.

ubisapro

Xe trâu
Sửa xong thì tìm thấy bên khác báo giá thay cái cảm biến đó hết 250k cả nhân công lẫn vật tư cụ ạ. Hơi cay vì bị chém đắt quá thôi.
250k là đúng giá đấy cụ. Nói gì thì nói, làm đơn lẻ còn công đi lại nữa, nếu xa thì còn cao hơn. Cũng giống hỏng tụ giàn nóng điều hòa (lỗi rất phổ thông), nếu gọi đến sửa đơn lẻ thì nhẹ nhàng cũng phải 250k. Như e hay làm toàn bộ chỗ e làm (Hơn 60 điều hòa) thì e trả 150k, kể cả đơn chiếc phát sinh ko đúng đợt bảo dưỡng :D

--Lamborghini--

Xe cút kít
Đúng đấy cụ ạ.
Thợ thuyền giờ khôn hơn Khổng Minh Gia Cát....
Toàn đến nhà, nhìn gia cảnh của chủ nhà, nhìn thiết bị ....để phán giá.
Em nghĩ chúng nó có công thức báo giá sửa đó.

Những con tủ lạnh và ĐH Inverter mà hỏng tý là cứ phải tiền triệu, thậm chí nhiều triệu...tỷ lệ giá trị mua mới của thiết bị, mặc dầu có khi chi phí sửa thợ chỉ tốn vài chục ngàn + chút công sá đi lại + công thay thế.
Chỉ khổ những nhà nào neo người, như Mẹ đơn thân, Người già....sẽ bị thợ (dĩ nhiên thợ không có tâm) chém đẹp.

=))
Kể cả nhà nh người mà không biết gì thì thợ nói thế nào biết thế.
Họ lắm bắt được giá trị sản phẩm để đưa giá để chủ nhà sửa chứ không mua mới.
Cái này nó là sự khôn lỏi của dân ta rồi, xã hội giờ sự trung thực khó lắm.
Mấy cái ngành này em nghĩ có tay nghề trung thực thì không hết việc, nhưng làm rồi thấy dễ kiếm nên đa phần là đạo đức bị làm mờ vì tiền, nên nh ông thà làm ít ăn nh còn hơn làm nh cũng chỉ tưng ý tiền.

ubisapro

Xe trâu
Mất lạnh ngăn mát thì liên quan gì đến cảm biến xả đá này các cụ nhỉ.
E thấy thợ hay gọi là con âm. Đại loại khi nào đá (tuyết) nhiều thì đóng mạch để sấy tan đi nên cụ kia gọi cảm biến xả đá cũng ko sai lắm. Nó hỏng thì đóng đá (tuyết) thì lấy đâu ra hơi lạnh xuống ngăn mát hử cụ :D

ubisapro

Xe trâu
lỗi đông đá thì đơn giản nhất cứ rút điện mở cửa ngày tan hết đá là hết
Mất lạnh ngăn mát thì các cụ cứ làm dần dần, cơ bản sẽ ra lỗi:

1. Rút điện, xả hết đá đi. Hôm sau cắm lại mà chạy bình thường => quạt bình thường

2. Thay con âm tủ lạnh (con của cụ thớt vừa thay đó). Gần như 99% hết bệnh :D

Mấy món này cơ bản nên e cũng biết tí. Nhưng chả bao giờ làm :))

congpln

Xe tải
Sửa xong thì tìm thấy bên khác báo giá thay cái cảm biến đó hết 250k cả nhân công lẫn vật tư cụ ạ. Hơi cay vì bị chém đắt quá thôi.
Cũng chả biết đâu mà lần cụ ah. Cứ phải vào việc ms biết đc, nó báo giá vậy chứ nó lại làm thêm cho vài bệnh nữa thì có mà lên tiền triệu như chơi. Xin lỗi số ít bác thợ chân chính chứ hiện nay đa số thợ làm ăn THẤT ĐỨC lắm ạ. Có vu khu en quảng cáo thông tắc rẻ lắm ạ mà thông cái bồn rửa bát chung cư hết 2,5 tr đấy ạ. Rồi bảo dưỡng điều hòa mắt trc mắt sau nó xì bớt gas của nhà ng ta.

fundraiser

Xe container

Con Samsung SBS của em cũng bị lỗi này. Lúc sáng em mua cái senssor cảm biến nhiệt. Chiều nay tự thay. Tổng chi phie hết 50k cái cảm biến. Chạy vèo vèo rồi. Đặt luôn 2 cái. Loại này nhanh hỏng cảm biến nảy. Chắc được 1 năm là hỏng. Tháo ra lắp vào cũng ko quá khó. Lần sau hỏng lại thay. Cứ như tập thể dục. Máy giặt thì cảm biến áp suất nước, cũng tự thay dùng được 1 năm là hỏng. Hỏng lại thay. Những người ko tự lảm được hoặc gà mờ thì thợ tha hồ chém đẹp. Vài lần khéo thanh lý luôn máy.