Thảo luận Sửa gì, ở đâu, bao nhiêu ! Fiat 2010

Taplai_07

Xe container
Okie .. lúc nào rỗi cụ vác qua, nhớ đổ đầy bình nhá :-bd
Chào bác Mèo, em định qua Mekong auto xem con Albea màu cát gia tầm tầm thôi, đi khoảng 7,5van já khoảng bao nhiêu thi được . Bác Mèo tư vấn em với.
Bác cho luôn ca Siena 203 luôn nhe cũng đi khoảng 7,5vạn thì já bao nhiêu là phù hợp?
Cảm ơn bác Mèo trước nhé!

Nói chung phải xem chất xe đã cụ ạ .... ở MTC cty đại lý của Mekong có mấy chú sêu cũng hay mua bán xe cũ .. giá tương đối chắc.
Cụ kết e nào thì call cho e xem cái xem ntn ... 0913218882. SMS nếu không gọi được nhé ..

dangninh

Xe máy
...........

Chỉnh sửa cuối:

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Kính chào các cụ, nhân dịp năm mới chúc các cụ năm mới mạnh khoẻ lái xe an toàn.
Vợ 2 của e là siena 1.3 ELX 2003 đi được 8,3 vạn chưa sửa chữa gì lớn ngoài thay dầu lọc gió lọc xăng, nhờ các cụ tư vấn một số vấn đề sau:
1. 8,3 vạn đã bắt buộc phải thay đai cam bi tì chưa? THAY NGAY ĐI (lúc em thay có khoảng trên 5vạn mà bi tì đã khô chả còn tý mỡ nào, sắp toi đến nơi hình như 1,7 củ cả hai thứ)
2. Giảm sóc e thấy có vấn đề rồi, chở đủ người có tiếng kịch khi vào chỗ sóc (THAY LUÔN- bây giờ cũng rẻ, giảm sóc sau (1,5 củ em còn tự thay được, thay xong đi êm sướng cực, nhưng mà chỉ bơm 2kg hay 2,2kg đi mới chuẩn - Giảm sóc trước thì (hình như hơn 3 củ) em cũng sắp thay đi cho êm hẳn)
3. Côn xe đạp năng hơn xe Fiat bình thường e đã test cùng cụ khác. (Em cũng thấy nặng nhưng chả sao, càng khoẻ chân)
4. Nắp máy bị chảy dầu. (Em cũng bị thế nên đang đặt mua -rẻ)
5. Thay ống dẫn nước két làm mát e đã hàn một lần cách đây 1 năm nhưng không yên tâm . (thế thì xử lý đi nếu sự cố là nguy hiểm)
6. Sơn lại cái nắp cốp sau (do trước đây e tháo cái cản gió ra phải sơn lại nhưng thợ sơn làm ẩu bây giờ bị rộp lên). (Chả quan trọng)
7. Có phải thay Bugi hay ko vì vẫn dùng bugi theo xe. (Em chưa thay nhưng mua để sẵn một bộ HQ (240k) hôm nọ lại cấp cứu cho một bác Doplo mất rồi.)

kính mong các cụ chỉ giáo và xem rổ rá thế nào để e chuẩn bị kinh phí đưa e nó lên thủ đô sửa chữa, e ở Hải Phòng (Ninh 0913579888/01668888886).
Xe em ELX 1.3 29S nhé! 6.7vạn Km.

F.I.A.T

Xe điện
Các cụ Hải Phòng vào nhận hàng đê
1. 8,3 vạn thay bộ cam được rồi, vì xe chạy cũng tầm 7 năm.
2. Giảm sóc trước cụ muốn gọn thì thay như cụ Ocha, còn không thì chế cháo
3. Nặng so với xe khác thì mới là Fiat, nhưng nặng hơn các xe Fiat khác thì cụ kiểm tra lại dây côn, thứ đến có thể là Bi T
4,5,6. Như cụ Ocha.
7. Bugi không hỏng thì chả cần thay, kiểm tra định kỳ ok thì cứ thế mà dùng, tuy nhiên đã thay thì thay cả 4 luôn. Xe chạy tầm 8 vạn thì cứ thủ sẵn 1 bộ cho chắc

Kính chào các cụ, nhân dịp năm mới chúc các cụ năm mới mạnh khoẻ lái xe an toàn.
Vợ 2 của e là siena 1.3 ELX 2003 đi được 8,3 vạn chưa sửa chữa gì lớn ngoài thay dầu lọc gió lọc xăng, nhờ các cụ tư vấn một số vấn đề sau:
1. 8,3 vạn đã bắt buộc phải thay đai cam bi tì chưa?
2. Giảm sóc e thấy có vấn đề rồi, chở đủ người có tiếng kịch khi vào chỗ sóc
3. Côn xe đạp năng hơn xe Fiat bình thường e đã test cùng cụ khác.
4. Nắp máy bị chảy dầu.
5. Thay ống dẫn nước két làm mát e đã hàn một lần cách đây 1 năm nhưng không yên tâm .
6. Sơn lại cái nắp cốp sau (do trước đây e tháo cái cản gió ra phải sơn lại nhưng thợ sơn làm ẩu bây giờ bị rộp lên).
7. Có phải thay Bugi hay ko vì vẫn dùng bugi theo xe

kính mong các cụ chỉ giáo và xem rổ rá thế nào để e chuẩn bị kinh phí đưa e nó lên thủ đô sửa chữa, e ở Hải Phòng (Ninh 0913579888/01668888886).
Các cụ ở trên đã chỉ đầy đủ, em chỉ có ý kiến là khi nào cụ bán xe thì bán rẻ cho em, em thích cái màu xe của cụ đới, mà hôm đọ côn là cụ đọ với côn trợ lực dầu chế của em :D

dangninh

Xe máy
Cám ơn cụ Ocha, F.I.A.T và cụ Vịt đã nhiệt tình chỉ giáo e sẽ đưa e nó đi thủ đô một ngày gần nhất.
Cụ Vịt nói đúng đạp côn chế của cụ nhẹ thật ( Xe e nhiều người gạ mua phết các cụ ạ cứ bảo Fiat khó bán, hôm tết có một đồng chí đầu xuân đến chơi bảo năm nay đổi xe để cho a nhé, e bảo xin lỗi anh a là thằng thứ 8 nói câu đấy =P~hihi) các cụ thấy e có kiêu không, nói đùa cho vui e cũng có ý định đổi vợ 2 trong năm nay nhưng sợ các cụ Fiat đá *** nên chưa dám nếu đổi xin các cụ đá e nhẹ thôi.
kính chào các cụ!.

Chỉnh sửa cuối:

jupitercocs

Xe buýt
Cám ơn cụ Ocha, F.I.A.T và cụ Vịt đã nhiệt tình chỉ giáo e sẽ đưa e nó đi thủ đô một ngày gần nhất.
Cụ Vịt nói đúng đạp côn chế của cụ nhẹ thật ( Xe e nhiều người gạ mua phết các cụ ạ cứ bảo Fiat khó bán, hôm tết có một đồng chí đầu xuân đến chơi bảo năm nay đổi xe để cho a nhé, e bảo xin lỗi anh a là thằng thứ 8 nói câu đấy =P~hihi) các cụ thấy e có kiêu không, nói đùa cho vui e cũng có ý định đổi vợ 2 trong năm nay nhưng sợ các cụ Fiat đá *** nên chưa dám nếu đổi xin các cụ đá e nhẹ thôi.
kính chào các cụ!.
làm ăn khấm khá quá nhể,chúc mừng nhé!lâu lắm fiat HP chả tụ bạ lần nào !

Chỉnh sửa cuối:

Chimchip

Xe tăng
Website
www.eaglesport.com.vn
Xe em đang đi thì thấy chảy nước mát tràn trề, 0 biết bị bục két hay làm sao.
Tiện thể định bảo dưỡng luôn cái điều hòa, các cụ chỉ cho em địa chỉ nào gần Minh khai, hn cái nhỉ. gara Âu mỹ- lĩnh nam có đc 0 các cụ nhỉ, em ra đó cho gần.
xe em siena 1.3

F.I.A.T

Xe điện
Xe Fiat mà dính đến điều hòa, két nước thì có 2 phương án:
1. Cụ oánh xuống cụ Mèo ấy (Autocare 105 Nguyễn Tuân), gara cụ ấy ko chuyên về Fiat nhưng cụ ấy rất có trách nhiệm với AE fiater, và rất hiểu về fiat nên yên tâm giao xe cho cụ ấy.
2. Cụ oánh sang Gia Lâm kêu cụ Vòi xử lý phần điều hòa, cũng ok

Fiat1.6

Xe buýt
Xem của em mấy hôm vừa rồi có hiện tượng ì máy. khi đi tốc độ thấp bị giật phải ép côn tăng ga. Cứ nghĩ là lỗi động cơ, bugi, cảm biến gì đó
Nhưng vào gara kiểm tra cái cơ bản đầu tiên là kích từng bánh rồi quay tay cuồi cùng phát hiện bánh trước bên lái
bị rít quá như bị dính phanh. Bác thợ bảo dây xi lanh phanh trước bị phồng nên dầu phanh hồi chậm. Em thay cái đi lại ngon xe đi mứot k bị như trước
Tổng thiệt hại hết 650k.
Các cụ lưu ý nếu tự nhiên bị hiện tượng máy nổ bình thường nhưng xe đi không bôc, đạp phanh thấy nặng thì làm như e xem thế nào nhé/

Ocha

Xe tăng
Website
profiles.yahoo.com
Cập nhật thông tin: Em mới mua ở chỗ Dũng Huế cái nắp đậy dầu trên mặt máy giá 180k. Bằng cao su màu đen.

Chỉnh sửa cuối:

9609

Xe hơi
Ôi mấy cái phụ tùng lặt vặt hôm nọ em hỏi MK thì đắt khiếp, nhưng những cái quan trọng thì em thấy cũng rẻ, ví dụ như 4 cái giảm xóc hôm qua MK báo giá cho em là 4.9t cả 4 cái , 3.2t trước và 1.7t sau .
Hôm nọ em thay là 3.6t trước và 2t sau. Em nghiệm ra là những thứ gì lặt vặt có thể mua ở ngoài hoặc chế đc thì làm ở ngoài rẻ hơn, còn những thứ quan trọng nên vào hãng, nhưng vào hãng thì nhớ là chỉ thay những cái gì cốt lõi thôi, gạt hết những cái lặt vặt ra ko thì mấy cái lặt vặt ốm tiền luôn

Chỉnh sửa cuối:

F.I.A.T

Xe điện
Chắc là cái nắp chỗ đổ dầu máy vào chứ cái thăm dầu thì làm sao mà dò dầu ra được

ELX1.3

Xe buýt
E phải thay một đôi cáp phanh tay, chắn bùn sau, dầu máy và lọc dầu, rotuyn lái trước! Mà sao e thấy cái cáp phanh đắt thế nhỉ, e mới hỏi mà đã 1.1 củ một sợi rồi! Theo cụ co cái loại nào rẻ hơn ko ah!!!

qisheng

Xe buýt
Hôm nay em đi bảo dưỡng xe định kỳ (35.000 km) ở BOSCH Pháp Vân. Ngoài việc thay dầu máy, vệ sinh phanh, em làm thêm một số việc:
- Thay đôi má phanh 2 bánh sau hết 690K do má phanh gin đã lì mặt rồi.
- Vệ sinh đầu kim phun bằng hóa chất, hết 350K
- Thay toàn bộ dầu phanh, hết 110K
Lần nào em bảo dưỡng ở đây, Bác Hải, Quản đốc Xưởng cũng đều vác máy chẩn đoán lỗi của BOSCH (cắm qua cổng OBD) và máy đo dòng điện đánh lửa dây cao áp ra kiểm tra cho em. Đến nay xe em vẫn không có lỗi gì.
Xưởng này có các loại máy phục vụ chẩn đoán, sửa chữa hiện đại và đầy đủ. Hôm nay nhìn cả một dàn máy đứng xung quanh để "khám bệnh" cho xe em thật ấn tượng: cái thì nối cổng OBD để đọc lỗi động cơ; cái thì đo dòng đánh lửa dây cao áp; cái thì chụp vào đường cấp dầu phanh để thổi hết dầu phanh cũ, xả air và bơm dầu mới. Em thích nhất là việc thay dầu phanh hoàn toàn bằng máy, không giống như ở một số nơi vẫn làm thủ công bằng cách đạp phanh để nhồi dầu cũ ra (!).
Chỉ có điều dạo này xưởng có một số thợ mới còn lóng ngóng, nhưng những việc đòi hỏi kỹ thuật cao đều do bác Hải trực tiếp làm nên yên tâm.