[Funland] Sửa điều hoà mùa nóng vất vả quá các cụ ạ

vieteuro

Xe container
Trước khi vào mùa nóng thì các cụ cứ tự vệ sinh lưới lọc cục mát trong phòng. Cục nóng thì xì nước vào vệ sinh ( tránh phần bo mạch,tụ..) cho hết bụi bẩn là Ok
Có những cục nóng cụ phải chặn cánh quạt lại nhé

Xe Thánh

Xe buýt
ngành này có luật thằng này phá cho thằng kia ăn . thằng kia phá cho thằng lọ ăn. tụi nó kiếm cũng nhiều nhưng toàn khố rách áo ôm có mấy đứa giàu đâu. chắc nghiệp quá :))
Cụ làm em nhớ ngay sát tết vừa rồi, em mua con xe cỏ cũ đi sửa điện đóm để đi đăng kiểm, chỗ chuyên về điện ô tô, đến giữa trưa vẫn chưa xong thợ nó cho em mượn xe máy về ăn cơm, em về rồi chiều lên thì đkm nó đứt dây cam. Đi cái mặt máy.
Hôm sau phải gọi xe kéo kéo về gara chuyên gầm máy.

Có thể dây cam đúng lúc nó đứt, thợ gara này cũng chẳng có lý do gì họ phá xe em, họ còn đưa cho em con Sh để về nhà nghỉ trưa.

Nhưng cũng có thể như cụ nói, thằng này phá cho thằng kia ăn, em đi mãi đi suốt nó chả đứt, mà ngay sáng hôm đó thợ nó cũng đề mãi có sao đâu, em về soi xét vết đứt dây cam thì nó cũng đứt tự nhiên thật, ko có vết cắt gì.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com

gocart

Xe cút kít
Một lần mình xin hội phụ huynh lớp trên được 2 cái điều hoà vốn đang lắp ở con mình sẽ học.
Hẹn thợ đến kiểm tra nhưng thợ không đến nên mình tháo nắp ra thì thấy nó nghẹt bụi.
Cả buổi chiều tháo xuống vệ sinh, mồ hôi ra như tắm.
Vệ sinh xong thì 2 chiếc đều chạy ngon ke ke.
Tuy nhiên, đấy là không có thợ chứ họ mà đến thì chắc đòi bao nhiêu thì trả bấy nhiêu.

Đầu xù

Xe buýt
Cách đây vài năm em có làm cho 1 công ty lắp và sửa chữa điều hòa rất có tâm. Công ty ở Bắc Linh Đàm. Giờ tuy nghỉ việc rồi nhưng em hay bạn bè hàng xóm có nhu cầu em đều giới thiệu công ty cũ
Cụ cho em xin thôbg tin ạ

nvidia7150

Xe tải
Gì thì gì chứ điều hòa là phải thân thiết quen biết mới dám nhờ sửa, không thì mua mới cho nhanh. E có ông anh thân trước làm kĩ thuật trong ks sofitel nên cứ đầu mùa là e gọi đến bảo dưỡng với tháo lắp sửa chữa. Dịch vụ ngoài dùng thử 2 lần ko ưng nổi :(

TN1805

Xe điện
Tôi thường gọi thợ bảo dưỡng ĐH vào cuối tháng 3....có hỏng hóc gì thì sửa luôn, lúc đó thời tiết vẫn mát, dịch vụ chưa bị quá tải, giá vừa phải. :))

Cún em

Xì hơi lốp
Cụ bực gì nhỉ
Sao ko bỏ việcaf đến xem cho con :)
ý em là nó chỉ cắn đứt dây điện bên ngoài, mà thợ lại gọi bảo e hỏng dây bo mạch, phải tháo sửa rất phức tạp... chứ tiền công 200k thì e không phàn nàn ạ.

hoangtutran

Xe máy
kiếm được đồng tiền cũng vất vả cụ nhỉ

cam xanh

Xe máy
Cụ cho em xin thôbg tin ạ
Công ty điện lạnh 24h, địa chị Lô CC2, P, Khu đô thị Bắc Linh Đàm, Hoàng Mai, Hà Nội- sau khách sạn Mường Thanh cụ ạ. Cần bảo dưỡng hay sữa chữa thì cứ gọi, lắp điều hòa thì cụ cũng tham khảo giá các nơi xem bên nào ok thì lắp. Ví dụ bơm ga thì có bảo hành 1 năm thì phải, thực ra em làm kế toán cho công ty cũng lâu rồi nên em cũng không nhớ chính xác.

XSim

Xe container
Về nguyên tắc thì ống đồng ngưng nước, đường bảo ôn lạnh là AC đang chạy tốt. Khi đó có 2 vấn đề cần quan tâm
- Đường bảo ôn chìm trong tường đảm bảo được tính thẩm mỹ trong xây lắp nhưng gặp khó khăn trong bảo trì khi cần kiểm tra, thay thế. Dù chất lượng đường bảo ôn tốt đến đâu thì sau 1 thời gian phần tường tiếp xúc quanh đường bảo ôn sẽ lạnh đi và gây ngưng tự nước. Lâu dần sẽ thành 1 vệt mốc dài trên tường rất xấu, và không khắc phục được.
- Kỹ sư người Nhật chỗ em đã chỉ ra kinh nghiệm này sau khi người Nhật đã trải qua thời kỳ đầu của việc lắp đặt điều hoà. Sau khi họ nhận ra điều này, họ chỉ đi đường bảo ôn chìm khi không thể đi nổi
Em nghĩ để đọng nước tường dọc theo đường ống là bảo ôn không đảm bảo hoặc thợ làm sai gì thôi. Hầu hết nhà chung cư đều đi trong tường mà có sao đâu cụ. Nhà em lắp cũng thế, hồi mới lắp xong thì có một đoạn tường bị ẩm đọng nước em gọi thợ lắp đến, họ chỉnh chỉnh cái gì đó ở cục lạnh xong là hết.

Về nguyên tắc thì ống đồng ngưng nước, đường bảo ôn lạnh là AC đang chạy tốt. Khi đó có 2 vấn đề cần quan tâm
- Đường bảo ôn chìm trong tường đảm bảo được tính thẩm mỹ trong xây lắp nhưng gặp khó khăn trong bảo trì khi cần kiểm tra, thay thế. Dù chất lượng đường bảo ôn tốt đến đâu thì sau 1 thời gian phần tường tiếp xúc quanh đường bảo ôn sẽ lạnh đi và gây ngưng tự nước. Lâu dần sẽ thành 1 vệt mốc dài trên tường rất xấu, và không khắc phục được.
- Kỹ sư người Nhật chỗ em đã chỉ ra kinh nghiệm này sau khi người Nhật đã trải qua thời kỳ đầu của việc lắp đặt điều hoà. Sau khi họ nhận ra điều này, họ chỉ đi đường bảo ôn chìm khi không thể đi nổi
Cảm ơn cụ nhiều nhé.

nguyen_kia

Xe điện
Em có gọi đội thợ trên OF làm cũng ổn mà.

hoangdang2002

Xe tăng
Nói chung tìm được thợ sửa Điện lạnh có tâm như mò kim đáy bể! Bỏ tiền hết bệnh thì còn đỡ chứ nhiều thằng thợ tay nghề non, lôi mấy đồ sửa ra chọc ngoáy có khi hỏng thêm!

thongnv

Xe điện
ủa sao các cụ ko đặt trên app Daikin hoặc viettel nhỉ?
rẻ mà uy tín

na2009

Xe hơi
Chả là cách đây hơn 1 tuần ĐH nhà tự dưng không mát, tìm thợ trên mạng đặt 2 nơi trong 3 ngày không thấy ai qua làm đành gọi thợ ngoài ngõ cho nhanh.
- Đầu tiên thợ xem giàn lạnh bảo lỗi hệ thống
- Thứ 2 kiểm tra dàn nóng bảo lỗi tụ (tụ khởi động lốc) và hết sạch gas
Sau khi chụp ảnh, nhắn tin một hồi báo giá xxx. Thấy chụp, nhắn nhiều quá đâm ra em cũng hơi băn khoăn. Em nhờ đo lại gas xem đồng hồ thì còn 30%. Cuối cùng em quyết định chỉ nạp 50% ko sửa lỗi hệ thống, ko thay tụ. Không mát mua cái mới cho nhanh, vì đh phòng này dùng cũng lâu lâu rồi. Sau một hồi kì kèo thợ đồng ý nạp gas
Sau khi nạp gas, thanh toán xong em vào bật lại thì một lúc sau thấy gió mát lan toả ra. Từ hôm đó tới giờ 4 ngày dùng liên tục vẫn mát rượi.

Bắt đầu vào giai đoạn nóng tìm thợ lành nghề có tâm thật sự không dễ các cụ ạ. Các cụ đh nhà không mát thử xem ống đồng phía trên ở cục nóng có đóng tuyết không, lúc thợ mở của nhà em đóng tuyết trắng cả một đầu.Hôm nay em đã lên youtube xem, xác nhận đó cũng là lỗi hết gas.

Máy đh daikin inverter nhà e bật ko mát, bấm remote dò lỗi ko báo lỗi, ống đồng phía trên cục nóng đông tuyết hệt như của cụ. E gọi thợ qua app daikin đến sáng nay, thợ đến lúc 10h40, đo áp suất gaz tĩnh là 250psi, áp suất gaz hút khi chạy là 50 psi, thợ nói có thể của em bị chết coil van tiét lưu dẫn đến van ko mở, chứ thiéu gas do dò thì ap suất gaz tĩnh sẽ ko đc mức như vậy. Cậu ấy tháo coil ra đo thì ko sao, nên vệ sinh. Lắp lại dhoa vẫn ko mát, nên lại kluan là thiéu gaz, phải bơm nito dò chỗ dò, rồi bơm lại gaz. Chi phí là 1.1tr cả vat. Tuy nhiên đến giờ trưa, đầu giờ chièu lại bận nên hẹn sáng sau quay lại làm. Chưa rõ cuối cùng là sao?
Screenshot_20230510_172407_DAIKIN VIETNAM.jpg

hanoipho733379

Xe hơi
Tìm thợ sữa điều hoà có tâm và giỏi thì khó lắm

Xe_vip

Xe tải
Máy đh daikin inverter nhà e bật ko mát, bấm remote dò lỗi ko báo lỗi, ống đồng phía trên cục nóng đông tuyết hệt như của cụ. E gọi thợ qua app daikin đến sáng nay, thợ đến lúc 10h40, đo áp suất gaz tĩnh là 250psi, áp suất gaz hút khi chạy là 50 psi, thợ nói có thể của em bị chết coil van tiét lưu dẫn đến van ko mở, chứ thiéu gas do dò thì ap suất gaz tĩnh sẽ ko đc mức như vậy. Cậu ấy tháo coil ra đo thì ko sao, nên vệ sinh. Lắp lại dhoa vẫn ko mát, nên lại kluan là thiéu gaz, phải bơm nito dò chỗ dò, rồi bơm lại gaz. Chi phí là 1.1tr cả vat. Tuy nhiên đến giờ trưa, đầu giờ chièu lại bận nên hẹn sáng sau quay lại làm. Chưa rõ cuối cùng là sao?
Screenshot_20230510_172407_DAIKIN VIETNAM.jpg
Phí nhân công cao thật

KimThu1998

Xe máy
Nhà em có cái điều hòa cũng gần 10 năm mà chạy chậm. Vừa rồi còn phải xịt nước với rửa qua màng lọc cho để chạy mát chứ sợ lắm cái nắng mùa hè