[Funland] Sửa điều hoà mùa nóng vất vả quá các cụ ạ

Mytv

Xe điện
Có cách nào vệ sinh mà không phải tháo vỏ nhựa và ko để nước vào chỗ bo mạch ko cụ, em đủ đồ mà ko dám làm vì sợ 2 việc trên
Thkss cụ
Lúc đầu e lừoi ko tháo vỏ. Cứ thế xịt thẳng vào dàn lạnh & quạt. Nhưng làm thế ko sạch dc hết. Sau chăm chỉ hơn thì tháo vỏ. Chỗ bo mạch e lấy nilong dán che lại. 6 7 năm nay e tự làm chưa phá con máy nào. Mỗi lần vệ sinh xong e lấy máy sấy sấy qua bo mạch nữa ạ

hiepchiken82

Xe tăng
Vệ sinh thì ko ai tháo dàn lạnh làm j cụ ơi. Vừa mất công lại dễ gặp rủi ro. :D
Cụ có thể tự làm dc cực kỳ đơn giản. Lên shopee mua cái túi trùm vệ sinh máy giặt. Máy rửa xe gđ ( hoặc dùng bình tưới cây hay j j cũng dc) + thang là tự xử dc hết. E bao năm nay toàn tự làm. 15-20p xong 1 máy
e toàn lấy cái bình xịt cây xị vào cái dàn lạnh, có 1 vấn đề ko xử lý đc đó là cái rulo quay nó dính bụi bẩn két vào, e dùng cả bàn chải sắt, giấy nhám mà ko thể nào sạch đc, cụ có cao kiến j ko?

Mytv

Xe điện
e toàn lấy cái bình xịt cây xị vào cái dàn lạnh, có 1 vấn đề ko xử lý đc đó là cái rulo quay nó dính bụi bẩn két vào, e dùng cả bàn chải sắt, giấy nhám mà ko thể nào sạch đc, cụ có cao kiến j ko?
Nhà e vệ sinh thường xuyên nên ko bám nhiều bụi bẩn tới mức két vào.
E dùng máy rửa xe xịt nó bay hết cụ ạ. Bình xịt cây áp lực yếu quá. Hay cụ mua mấy loại nc vệ sinh điều hoà, khả năng tẩy rửa hết đó ạ.

trungthu2020

Xe tăng
Lúc đầu e lừoi ko tháo vỏ. Cứ thế xịt thẳng vào dàn lạnh & quạt. Nhưng làm thế ko sạch dc hết. Sau chăm chỉ hơn thì tháo vỏ. Chỗ bo mạch e lấy nilong dán che lại. 6 7 năm nay e tự làm chưa phá con máy nào. Mỗi lần vệ sinh xong e lấy máy sấy sấy qua bo mạch nữa ạ
Cụ dán thế nào chỉ em với, thkss cụ

tado261

Xe buýt
Vệ sinh thì ko ai tháo dàn lạnh làm j cụ ơi. Vừa mất công lại dễ gặp rủi ro. :D
Cụ có thể tự làm dc cực kỳ đơn giản. Lên shopee mua cái túi trùm vệ sinh máy giặt. Máy rửa xe gđ ( hoặc dùng bình tưới cây hay j j cũng dc) + thang là tự xử dc hết. E bao năm nay toàn tự làm. 15-20p xong 1 máy
Giống như vệ sinh quạt cây cụ nhỉ. Tự làm được hết.

Giờ thợ thích lắp mới hoặc sửa lặt vặt thôi cụ ạ, bệnh nặng thì lắp mới cho nhanh. Công lắp bộ điều hòa có 300k thì đúng là rẻ thật, ăn tiền vật tư là chính.

fundraiser

Xe container
Chả là cách đây hơn 1 tuần ĐH nhà tự dưng không mát, tìm thợ trên mạng đặt 2 nơi trong 3 ngày không thấy ai qua làm đành gọi thợ ngoài ngõ cho nhanh.
- Đầu tiên thợ xem giàn lạnh bảo lỗi hệ thống
- Thứ 2 kiểm tra dàn nóng bảo lỗi tụ (tụ khởi động lốc) và hết sạch gas
Sau khi chụp ảnh, nhắn tin một hồi báo giá xxx. Thấy chụp, nhắn nhiều quá đâm ra em cũng hơi băn khoăn. Em nhờ đo lại gas xem đồng hồ thì còn 30%. Cuối cùng em quyết định chỉ nạp 50% ko sửa lỗi hệ thống, ko thay tụ. Không mát mua cái mới cho nhanh, vì đh phòng này dùng cũng lâu lâu rồi. Sau một hồi kì kèo thợ đồng ý nạp gas
Sau khi nạp gas, thanh toán xong em vào bật lại thì một lúc sau thấy gió mát lan toả ra. Từ hôm đó tới giờ 4 ngày dùng liên tục vẫn mát rượi.

Bắt đầu vào giai đoạn nóng tìm thợ lành nghề có tâm thật sự không dễ các cụ ạ. Các cụ đh nhà không mát thử xem ống đồng phía trên ở cục nóng có đóng tuyết không, lúc thợ mở của nhà em đóng tuyết trắng cả một đầu.Hôm nay em đã lên youtube xem, xác nhận đó cũng là lỗi hết gas.

Thế nên em hoàn thiện nhà em chơi điều hòa lẻ từng phòng. Nhà em lắp 4 cái điều hòa chứ ko làm điều hòa tổng multi. Lỡ hỏng phòng này chui sang phòng khác ngủ. Hỏng điều hòa tổng có mà khóc bằng tiếng mán.

khanhnguyen09

Xe container
Hỏng điều hòa ô tô mới nhục :D.
Điều hòa ở nhà chưa ăn thua gì
Chuẩn cụ, e sợ nhất hỏng điều hoà ô tô. Trước dính vụ ở Hyundai Phạm Văn Đồng, giờ tởn lắm. Mà sao dân mình làm ăn cái éo gì cũng không uy tín nhỉ?

Cún em

Xe buýt
Thứ 6 tuần trước e mới sửa cho F1 cái điều hòa. Con em nó học lớp 10, ở KTX, tối thấy gọi điện cho bố bảo điều hòa bị hỏng, bật không chạy. Em bận cũng không chạy lên kiểm tra được, gọi cho thợ thông qua giới thiệu. Chiều tối hôm sau thợ lên sửa xong gọi điện cho em bảo bị đứt dây bo mạch, em nối lại rồi, hết 200k. Em bảo con thanh toán. Đến cuối tuần con về thì bảo điều hòa chỉ bị chuột cắn đứt dây, chú ấy nối lại là xong bố ạ.
Nghe con nói mà cũng bực mình các cụ ạ.

harrynh

Xe điện
Chuẩn cụ, e sợ nhất hỏng điều hoà ô tô. Trước dính vụ ở Hyundai Phạm Văn Đồng, giờ tởn lắm. Mà sao dân mình làm ăn cái éo gì cũng không uy tín nhỉ?
Đấy nó gọi là thông minh, khôn ăn người, chê những ai làm tử tế là ngố, dại. Thực ra làm chủ nhà hài lòng thì sẽ đc bo thêm, tuy nhiên ko bằng mưu mẹo nên họ cứ vặt đã.
Thực ra tiền ngu là 1 phần, phần bực là họ sẽ chọc ngoáy cho máy mình hỏng, lỗi phải thay mà phụ tùng lô ko bằng đồ zin đc.

gocart

Xe cút kít
Điều hoà ô tô khó ở chỗ khi đưa đến gara thì nó kín, không dò ga tý nào.
Khi chạy, nhiệt độ máy tăng, ống dẫn nó dãn ra và rò ga. Lại đến gara thì máy lại nguội, lại kín như xe mới.

canhhoabatdiet

Xe container
Ôi vãi thật, láo nháo thế thì phải nện cho chừa thói ba que.
Nện người không dễ đâu cụ. Thấy họ có dấu hiệu vi phạm pháp luật và làm tổn hại đến lợi ích (tài sản) hợp pháp của công dân thì báo công an thôi.

hd-vt

Xe container
Cái điều hòa trông vậy mà lắm chuyện.
Em từng 2 lần tận mắt, lần một là cục nóng để trên dàn cây hoa leo, nhà đóng cửa một tuần về lại thì máy lạnh tèo. Dò mãi thì ngọn dây leo chui xuyên qua dàn nóng, xuyên qua cánh quạt. Rút hết dây leo ra, chặt bỏ dàn hoa leo, máy lại chạy phà phà.
Hai là máy lạnh không lạnh, thỉnh thoảng loạt xoạt như có chuột chạy trong cục lạnh hehe. Thợ bảo ống đồng bị bẩn, tháo đem về vệ sinh, sau vẫn bị. Thay mới, cục cũ vứt xó.

nguoibatdau

Xe tăng
Thứ 6 tuần trước e mới sửa cho F1 cái điều hòa. Con em nó học lớp 10, ở KTX, tối thấy gọi điện cho bố bảo điều hòa bị hỏng, bật không chạy. Em bận cũng không chạy lên kiểm tra được, gọi cho thợ thông qua giới thiệu. Chiều tối hôm sau thợ lên sửa xong gọi điện cho em bảo bị đứt dây bo mạch, em nối lại rồi, hết 200k. Em bảo con thanh toán. Đến cuối tuần con về thì bảo điều hòa chỉ bị chuột cắn đứt dây, chú ấy nối lại là xong bố ạ.
Nghe con nói mà cũng bực mình các cụ ạ.
Cụ bực mình gì cụ? 200k thế là rẻ rồi, nhất là buổi chiều tối. Cụ phải tính công người ta đi lại, thời gian bỏ ra và công học hành của người ta chứ.

khanhnguyen09

Xe container
Điều hoà ô tô khó ở chỗ khi đưa đến gara thì nó kín, không dò ga tý nào.
Khi chạy, nhiệt độ máy tăng, ống dẫn nó dãn ra và rò ga. Lại đến gara thì máy lại nguội, lại kín như xe mới.
Điều hoà ô tô thợ làm ẩu, không vệ sinh đường ống làm mạt vào chết lốc ngay.

kienvinh

Xe lăn
Đấy nó gọi là thông minh, khôn ăn người, chê những ai làm tử tế là ngố, dại. Thực ra làm chủ nhà hài lòng thì sẽ đc bo thêm, tuy nhiên ko bằng mưu mẹo nên họ cứ vặt đã.
Thực ra tiền ngu là 1 phần, phần bực là họ sẽ chọc ngoáy cho máy mình hỏng, lỗi phải thay mà phụ tùng lô ko bằng đồ zin đc.
Hồi tôi lắp cái điều hòa, mua của siêu thị giá đã bao gồm công lắp đặt. Thời điểm đó là 250k. Thợ của siêu thị chuyển máy đến, trước khi lắp tôi tuyên bố: làm tử tế đúng kỹ thuật anh sẽ bồi dưỡng thêm 200. Cuối cùng vẫn không làm tử tế.

Còn đỉnh cao của khôn ăn người là trường hợp này. Máy có chạy nhưng không mát, thợ đến phán chết cục nóng, giờ em thay cho anh cục nóng khác đồ ngon em tháo của dự án, giá 3 triệu. Lúc đó cả cái điều hòa mới tinh chỉ có 6 triệu nên tôi không đồng ý, bảo thôi em về đi. Thế là thợ đề xuất thay tụ cục nóng, tính 250k, điều hòa lại mát ngay :))

harrynh

Xe điện
Hồi tôi lắp cái điều hòa, mua của siêu thị giá đã bao gồm công lắp đặt. Thời điểm đó là 250k. Thợ của siêu thị chuyển máy đến, trước khi lắp tôi tuyên bố: làm tử tế đúng kỹ thuật anh sẽ bồi dưỡng thêm 200. Cuối cùng vẫn không làm tử tế.

Còn đỉnh cao của khôn ăn người là trường hợp này. Máy có chạy nhưng không mát, thợ đến phán chết cục nóng, giờ em thay cho anh cục nóng khác đồ ngon em tháo của dự án, giá 3 triệu. Lúc đó cả cái điều hòa mới tinh chỉ có 6 triệu nên tôi không đồng ý, bảo thôi em về đi. Thế là thợ đề xuất thay tụ cục nóng, tính 250k, điều hòa lại mát ngay :))
Thì làm dối quen rồi, lúc làm tốt khó lắm. Công nhân sx cũng vậy thôi, lúc ít việc thì nhàn quen, lúc nhiều việc lại ko đạt năng suất lại lãn công, kêu ca bị ép này nọ...