[Funland] Sự trùng hợp kỳ lạ

Spencie

Xe tăng
Một số cụ cứ nghĩ các nước Ả rập không có tuyết rơi mùa đông là hoàn toàn sai...
Các nước có phần lãnh thổ nằm trong vành đai bắc vĩ tuyến 22 độ trở lên cực bắc và nam vĩ tuyến 22 độ trở xuống phia nam cực là có tuyết rơi vào mùa đông thường xuyên nhé.

Các nước Ả rập như Maroc, Angerie, Tunisie, Lybie, Ai cập, Gordan, Syrie, Leban, Ỉraq, Ả rập Xê út ...mặc dù mùa hè rất nóng, nhưng mùa đông ở phần lãnh thổ phía bắc rất lạnh và có tuyết rơi đấy nhé. Thậm chí Kuwait đôi khi tuyết cũng rơi vào mùa đông.
Nhìn bản đồ chí tuyến trên các cụ có thể thấy Nam Phi cũng có tuyết rơi những vùng cực nam đất nước.

Chỉnh sửa cuối:

Spencie

Xe tăng
Đây là bản đồ các miền đất ôn đới ( các vùng màu xanh )

Các vùng đất màu xanh là các vùng mà mùa đông tuyết rơi thường xuyên...

fundraiser

Xe container
Dân TQ nói chung đang nói với nhau là ở Châu Á muốn rơi vào nhóm nước phát triển (phát triển nhé, ko đơn giản chỉ là giàu có. Nước phát triển và nước giàu và khoa học mạnh) thì chỉ nhóm Sinosphere mà thôi. Nhóm này có Trung Quốc, Nhật, Hàn, Bắc Triều Tiên, Đài loan, Singapore, và Việt nam. Chỉ sót mỗi ông Việt Nam chưa phát triển. Dân ĐNA nói chung ko coi Việt Nam thuộc nhóm họ mà thuộc nhóm Đông Á hơn, vì ko thể tin được ĐNA lại có nước có 4 mùa.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Italia mà cuối chót Châu âu?
Cụ đừng chém gió.
Italia về tất cả các mặt chỉ thua bọn Anh Đức và Pháp thôi
Vâng ạ, thế thì thôi em lại ngậm nhời cụ vậy ạ. Em lâu lâu chém hơi quá tay tí ạ.

longlt

Xe tải
Các cụ nhà mình có câu: Giàu đâu những kẻ ngủ trưa.
Ở xứ nóng buổi trưa phải đi ngủ cho tiết kiệm năng lượng.
Trước em đọc có sách nói người Ấn Độ thời thuộc địa Anh có câu: Chỉ có những kẻ điên và bọn da trắng mới ra ngoài vào buổi trưa.
:))
Em thì trưa nào cũng phải 30 phút, chắc thế nên em không giàu được.
Ý các cụ là ngủ đến tận trưa

cuong1903

Xe tăng
Chả cần nước ngoài.
Trong nước thôi, e thấy nhà nào bật điều hòa 20/24, trong nhà lúc nào cũng mát lạnh, bao giờ cũng giàu mạnh hơn nhà chịu nóng.

hoang26

Xe tăng
hiện tượng thế thôi chứ không thể lấy đó làm nguyên nhân được. Mà mấy bọn Anh, Pháp, Nhật, Mỹ... đấy là thuộc khí hậu ôn đới tức là khí hậu ôn hoà chứ không phải càng lạnh thì càng giàu, càng giỏi đâu. Ngớ ngẩn quá. Càng lạnh càng giàu càng giỏi thì người Eskimo phải là số 1 rồi.

Spencie

Xe tăng
hiện tượng thế thôi chứ không thể lấy đó làm nguyên nhân được. Mà mấy bọn Anh, Pháp, Nhật, Mỹ... đấy là thuộc khí hậu ôn đới tức là khí hậu ôn hoà chứ không phải càng lạnh thì càng giàu, càng giỏi đâu. Ngớ ngẩn quá. Càng lạnh càng giàu càng giỏi thì người Eskimo phải là số 1 rồi.
Từ đầu thớt, làm gì có luồng tư duy nào nói " càng lạnh thì càng giàu, càng giỏi " đâu. Mỗi mình cụ nhảy vào nói thế rồi tự nói " ngớ ngẩn quá" . :D

botom

Xe tăng
Các cụ có để ý không, tất cả các cường quốc trên TG đều là các nước xứ lạnh ( có tuyết rơi ): các nước G7, Mỹ , Anh, Pháp, Canada, Đức , Ý, Nhật...rồi G8 thêm Nga, rồi Trung Quốc...đều là các nước có tuyết rơi...:D
Ngay cả các nước mới nổi thì các nước có tuyết rơi vẫn nổi hơn: như Hàn Quốc nổi nhất trong G20...
Các nước nằm trong vùng khí hậu nhiệt đới thường có kinh tế làng nhàng, mức trung bình...
Đây là sự trùng hợp kỳ lạ, hay là có nguyên nhân nào khác sâu sa hơn các cụ nhỉ !? :D
Ngoại trừ Singapore, chưa nước nhiệt đới nào phá vỡ được "lời nguyền" phải có tuyết rơi thì mới trở thành nước giàu được các cụ nhỉ !? :)
Thế mới có câu địa chính trị đó cụ. Những nước xứ lạnh, nó không nghĩ ra nhà cửa, xe hơi để giữ ấm thì nó chết. Mà chính vì phải nghĩ ra những thứ đó, kéo theo phát kiên rất nhiều thứ liên quan, trí tuệ phát triển đi kèm với kinh tế phát triển theo cụ ạ. Các nước xứ nóng, thì chỉ cần ra suối bắt cá, tối về vào hang là đủ, chẳng phải động não gì, nên kém phát triển hơn thôi. Cụ xem bọn tây nó đi đến đâu là tìm cách làm nhà ăn ở khang trang đến đấy, cho dù nó chỉ ở thời gian ngắn. Đó là do thói quen sinh hoạt nó đã được ăn sâu nhiều đời của dân xứ lạnh. Người xứ nóng cứ tìm hang mà chui vào thôi, chẳng thiết tìm đất làm nhà, vì khí hậu không có mùa đông khắc nghiệt, chẳng phải lo xa. Em không tính mấy nước lạnh quá, quanh năm băng tuyết nhé. Vì quanh năm băng tuyết thì lại chẳng làm ăn gì được vì những nhu cầu hưởng thụ bị triệt tiêu hết còn đâu. Em nói đến những nước đủ lạnh để có mùa đông lạnh giá, nhưng cũng đủ ấm để có mùa hè ấm áp để hưởng thụ, kích thích nhu cầu, phát triển kinh tế.

Chỉnh sửa cuối:

Spencie

Xe tăng
Dân TQ nói chung đang nói với nhau là ở Châu Á muốn rơi vào nhóm nước phát triển (phát triển nhé, ko đơn giản chỉ là giàu có. Nước phát triển và nước giàu và khoa học mạnh) thì chỉ nhóm Sinosphere mà thôi. Nhóm này có Trung Quốc, Nhật, Hàn, Bắc Triều Tiên, Đài loan, Singapore, và Việt nam. Chỉ sót mỗi ông Việt Nam chưa phát triển. Dân ĐNA nói chung ko coi Việt Nam thuộc nhóm họ mà thuộc nhóm Đông Á hơn, vì ko thể tin được ĐNA lại có nước có 4 mùa.
Hy vọng Việt Nam sẽ nhanh chóng gia nhập CLB Đông Á thịnh vượng...:)

VIKO L

Xe điện
Khi cực trái đất nghiêng thêm vài chục độ, thì VN ắt hẳn có tuyết rơi thường xuyên, các cụ không phải ngợi nhá. :))
Thời tiết ngày càng khắc nghiệt, các hiện tượng cực đoan ngày càng thường xuyên, tuyết rơi sẽ như cơm bữa, Việt Nam sẽ hùng cường sánh ngang các cường quốc nhá!

_AHA_

Xe điện
Khi cực trái đất nghiêng thêm vài chục độ, thì VN ắt hẳn có tuyết rơi thường xuyên, các cụ không phải ngợi nhá. :))
Trái đất hình tròn, VN gần xích đạo. Cụ muốn TD nghiêng như nào?

cưỡi chổi

Xe lăn
Bình thường thì hầu như năm nào Fansipan, Sapa, Mẫu Sơn và 1 số nơi khác vẫn có tuyết rơi mà cụ. Nên VN cũng đang bập bõm phát triển thây :))

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Ở xứ nóng đầu chỉ lo việc chống nóng còn nghĩ gì hay ho hơn được.
Cứ xem mấy ông châu Phi nóng xoăn cả tóc có làm gì ra hồn? :))

Trục

Xe ba gác
Bình thường thì hầu như năm nào Fansipan, Sapa, Mẫu Sơn và 1 số nơi khác vẫn có tuyết rơi mà cụ. Nên VN cũng đang bập bõm phát triển thây :))
À, thì ra là tuyết rơi phập phù, nên định hướng công nghiệp hóa cũng phập phù như Tuyết rơi vậy. =))

cuhaifus

Xe container
Em nghĩ lại năm nào Sapa phăng xi păng mà có tuyết rơi là GDP mình nó cũng cao vót, hay tổng cục thống kê cũng nghiên cứu về thời tiết nhỉ