[Funland] Sự trỗi dậy của nước Mỹ, từ chiến tranh độc lập đến siêu cường số một (repost)

conngua280390

Xe buýt
Nga có thể, chỉ là có thể thôi nhé, được thêm mấy tỉnh đông Ucraina, nhưng đổi lại là có một nước Ucraina thù địch ngay sát nách. Trước đây có U làm vùng đệm, giờ chỉ còn mấy tỉnh đó.

Nga trước đây bán dầu khí tóe loe cho mấy khách Âu ngay gần, giờ phải bán cho Ấn Trung xa lắc. Ấn còn chưa biết, chứ Trung thì chưa bao giờ thân Nga mà chỉ có lợi dụng Nga.

Đấy là chưa nói đến khả năng tiếp cận công nghệ cao của thế giới. Ngay bây giờ thì chưa rõ, nhưng chỉ cần vài năm bị tách rời là Nga sẽ gặp nhiều khó khăn.
Hai đại ca này vừa hợp tác vừa đề phòng vừa cạnh tranh vừa me nhau chứ Đồng Minh gì. Lịch sử hai nước me nhau từ lâu, lật qua lật về và Nước mình cũng nằm trong vòng xoáy đó chứ xa xôi gì!

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em fun cho vui thôi, chứ hòa bình giữa những người khác suy nghĩ chắc chỉ có trong tưởng tượng. Đến mình nhiều lúc còn muốn đấm cho chính mình một phát vì những gì mình đã làm.
Còn chuyện chiến tranh Mỹ - Trung em nghĩ chắc rất khó, Tập có nét giống Putin nhưng em thấy anh Tập Cận Bình khôn hơn nhiều. Anh Tập sử dụng chủ nghĩa dân tộc cực đoan và đôi lúc là miệng hố chiến tranh để đẩy sự chú ý của dân chúng ra ngoài những vấn đề trong nước như covid, kiểm soát dân chúng, thiếu dân chủ,... nhưng cá nhân em nghĩ anh Tập sẽ không vượt lằn ranh đỏ là tấn công Đài Loan.
Mấy cái đảo bé tí teo sát nách trước đây Mr Mao thời còn quyền lực tuyệt đối, bắn pháo mấy chục năm còn chả làm gì được, giờ vệ tinh soi từng cm, muốn chuẩn bị chiến tranh thì phải cả năm. Thằng Đài Loan nó được Mỹ, Nhật support, nó cũng chuẩn bị bao năm rồi, nói kiểu Trung Quốc thì nó cũng không phải quả hồng mềm, muốn nắn bóp gì cũng được, đánh nó thì Trung Quốc được cái gì hay chưa thì không biết chứ mất rất nhiều.
Anh Tập giờ đã xây chắc vị thế rồi, sánh ngang tư tưởng Mr Mao rồi, thu hồi Hồng Kong rồi, đánh Đài Loan lớ ngớ lại thành tội nhân thiên cổ. Nhìn gương Putin anh Tập chắc cũng thấy, với Đài Loan cứ võ mồm là thượng sách.

Kèo này em nghĩ chắc do mấy anh quân đội Hoa Kỳ muốn xin thêm tiền Quốc hội Mẽo nên đề cao thế lực thù địch giống ở đâu đó thôi.

View attachment 7645377
Chưa bàn về các đảo trực diện Đài Loan, Kim Môn, Mã Tổ vv đại tướng Mỹ cũng ko nói chuỗi đảo nào. Chỉ ghi là "the first island chain".

Nhẽ nào nguy cơ ở đảo Ba Bình do Đài Loan đang chiếm giữ trái phép nhỉ? Mấy chỗ đó dễ bị nói tù mù, phép thử luyện quân? Ba Bình cũng có vị trí rất đẹp, thèm khát ảnh hưởng cả ĐNA và tuyến hàng hải chính.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Tướng Mỹ thì lo, chứ cháu mình học bên Đài nói dân Đài vẫn bình chân như vại, ăn chơi làm việc đều vẫn rất hăng say.
Quân sự võ mồm để ngăn chặn hung hăng, leo thang thử phản ứng trước chứ dân quan tâm làm gì. "Muốn có hòa bình hãy chuẩn bị cho chiến tranh" mà. Ko biết Mỹ có cố tình xì ra cái "công văn nội bộ" đó để hù TQ trước ko?

Trên truyền thông còn phát hành phim Top Gun: Maverick 2022; tự nhiên lại ra tập 2 sau 36 năm tập 1 (1986) :P nội dung phim cũng là từ biển đánh chính xác, sâu vào căn cứ trên bờ, tương tự lời tướng Mỹ viết: "fire a clip into a 7-meter target with the full understanding that unrepentant lethality matters most. Aim for the head" (nhắm vào đầu, chính xác và gây thiệt hại lớn nhất).

Top Gun là chương trình huấn luyện phi công hải quân thiện chiến và thành công nhất của Mỹ trong thế kỷ 20. Tội của Top Gun cũng to lắm

Chỉnh sửa cuối:

John Locke

Xe máy
Chưa bàn về các đảo trực diện Đài Loan, Kim Môn, Mã Tổ vv đại tướng Mỹ cũng ko nói chuỗi đảo nào. Chỉ ghi là "the first island chain".

Nhẽ nào nguy cơ ở đảo Ba Bình do Đài Loan đang chiếm giữ trái phép nhỉ? Mấy chỗ đó dễ bị nói tù mù, thuận lợi làm phép thử luyện quân? Ba Bình cũng có vị trí rất đẹp, thèm khát.
Cái này em chịu thôi, bọn nó tính nhiều nước đi lắm, thật giả lẫn lộn, chẳng biết đâu mà lần.
Mà thôi, lại lạc đề rồi, cụ nói về nước Mỹ tiếp đi, em đang thích nghe cụ nói.
GDP bình quân đầu người thằng Mỹ năm vừa rồi lên tới 75k, so với mấy thằng bé tí hin không nói, so với thằng đông dân (em cứ gọi tầm 30-40tr dân trở lên là đông dân) thì tiếp theo là thằng Đức, gần 50k, UK rồi đến Pháp đều chưa đến 50k.
Cụ có thể nói về chỗ này không, việc thằng Mỹ nó điều hành nền kinh tế để đạt được năng suất làm việc cao ấy, món kinh tế em mít gần đặc :D

Đông86

Xe điện
Cái này em chịu thôi, bọn nó tính nhiều nước đi lắm, thật giả lẫn lộn, chẳng biết đâu mà lần.
GDP bình quân đầu người thằng Mỹ năm vừa rồi lên tới 75k, so với mấy thằng bé tí hin không nói, so với thằng đông dân (em cứ gọi tầm 30-40tr dân trở lên là đông dân) thì tiếp theo là thằng Đức, gần 50k, UK rồi đến Pháp đều chưa đến 50k.
Cụ có thể nói về chỗ này không, việc thằng Mỹ nó điều hành nền kinh tế để đạt được năng suất làm việc cao ấy, món kinh tế em mít gần đặc :D
Vâng cụ, em đọc cụ Lượng phân tích hay phết.
Quay về iphone bán giá 1500 biden, xin cc phân tích, phần TQ (nhân công) được bao nhiêu xèng, Taiwan và các nước cung cấp phụ kiện được bao nhiêu, còn thằng Mỹ được bao nhiêu? CC có con số ko?

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ, em đọc cụ Lượng phân tích hay phết.
Quay về iphone bán giá 1500 biden, xin cc phân tích, phần TQ (nhân công) được bao nhiêu xèng, Taiwan và các nước cung cấp phụ kiện được bao nhiêu, còn thằng Mỹ được bao nhiêu? CC có con số ko?
Mình chỉ ngồi ở VN hóng nước Mỹ thôi ko dám gọi là "phân tích". Các phân tích về hàm lượng Iphone có trên mạng các cụ search thêm.

Mình ko nói Mỹ bóc lột TQ nữa mà hóng về cách "Mỹ bóc lột Mỹ" mà mình đã được dịp quan sát. Ví dụ cấu trúc quản trị flat structure (tổ chức phẳng) ở các công ty top đầu như Google để phát huy hết mọi tài năng sáng tạo của người giỏi. Đó là họ rút hết tinh hoa người lao động. Nhưng đồng thời cũng chỉ có thể áp dụng đối với tệp lao động nhất định, và trả lương rất cao.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Nếu làm việc với Mỹ cụ sẽ nghe câu: chỉ bán đắt ko bán rẻ :) tại sao họ nói được câu đó, vì mức độ tập trung tư bản và nhân lực chất lượng cao rất cao, các công ty khổng lồ, với những người giỏi, R&D khổng lồ, edging về công nghệ trí tuệ, kinh nghiệm tất cả những thứ mình đang trải qua họ đều trải qua rồi và đẩy lên tinh vi hơn, cộng sự hỗ trợ đồng USD, phổ cập tiêu chuẩn vv nên bán giá rất đắt mà cả thế giới vẫn phải mua (cả dịch vụ và sản phẩm).

Đó là cách JP Morgan tài trợ Edisson và Tesla và đến nay vẫn thế, vẫn phát minh thay đổi thế giới. Đấy là kinh tế tri thức, giá trị, sáng tạo và vị thế số 1. Bán chất chứ ko bán lượng. Muốn bán chất thì đầu tiên phải đầu tư lớn, vạn sự khởi đầu nan; Mỹ đầu tư bằng huy động tư nhân (TQ cũng rất giỏi, huy động bằng nhà nước và người Hoa khắp thế giới nhưng mình sẽ nói sau).

Điển hình là SpaceX của Elon Musk làm tên lửa, vũ trụ tư nhân mà ko cần lên sàn huy động vốn luôn vẫn đủ tiền và đủ nhân lực, các thứ hỗ trợ để tiên phong công nghệ cả thế giới còn chạy dài mới kịp.

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Xe lăn
Trong khi đợi ý kiến chuyên gia thì tôi có tham luận thế này. Mấy quốc gia mà bác trên vừa nhắc đến đều là những quốc gia xuất khẩu khủng. Xếp hạng theo giá trị hàng hóa xuất khẩu các bác có thể gúc dễ dàng: TQ > Mỹ > Đức > Nhật > UK v.v. Chỗ này phải hiểu là họ, các nước xuất khẩu hàng đầu đang sản xuất hàng hóa, dịch vụ không chỉ cho chính họ mà còn cho cả thế giới dùng. Các bác dùng gúc, dùng phây, đi xem phim Avatar... là đã đang đóng góp cho kinh tế Mỹ rồi. Và để làm ra, sản xuất được lượng hàng hóa dịch vụ có chất lượng và giá trị lớn đến thế là nhờ năng suất lao động (hay sức sản xuất) của họ rất cao... vì sao thì đã có bác phân tích: tập trung được tư bản và tri thức, sử dụng được tối đa năng lực sáng tạo của con người vân vân.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Trong khi đợi ý kiến chuyên gia thì tôi có tham luận thế này. Mấy quốc gia mà bác trên vừa nhắc đến đều là những quốc gia xuất khẩu khủng. Xếp hạng theo giá trị hàng hóa xuất khẩu các bác có thể gúc dễ dàng: TQ > Mỹ > Đức > Nhật > UK v.v. Chỗ này phải hiểu là họ, các nước xuất khẩu hàng đầu đang sản xuất hàng hóa, dịch vụ không chỉ cho chính họ mà còn cho cả thế giới dùng. Các bác dùng gúc, dùng phây, đi xem phim Avatar... là đã đang đóng góp cho kinh tế Mỹ rồi. Và để làm ra, sản xuất được lượng hàng hóa dịch vụ có chất lượng và giá trị lớn đến thế là nhờ năng suất lao động (hay sức sản xuất) của họ rất cao... vì sao thì đã có bác phân tích: tập trung được tư bản và tri thức, sử dụng được tối đa năng lực sáng tạo của con người vân vân.
Đúng rồi cụ "cho cả thế giới dùng" là chữ rất hay và cốt lõi. Đó là giai đoạn toàn cầu hóa, thế giới phẳng và nhiều nước đã phát huy được mở rộng thị trường, nhập khẩu và học được vốn công nghệ quản lý và kết nối chuỗi cung ứng toàn cầu đưa đất nước đến thịnh vượng (Wealth of Nations) mà ko cần phải đánh chiếm thuộc địa hay gây vùng ảnh hưởng phe phái nịnh hót xin xỏ như xưa. Đó là đỉnh cao của trọng thương tự do Adam Smith. Ai cũng có thể thịnh vượng nếu có tâm trí và nỗ lực.

Nhưng bây giờ lại ong đầu, vì lại chia phe oánh nhau, lập rào cản thương mại; chiến tranh thương mại, trừng phạt cô lập, đứt gãy chuỗi cung ứng. Cộng thêm khủng hoảng năng lượng, suy thoái nên xuất khẩu VN giảm. Nói chuyện cao xa nhưng đôi khi sát sườn, ai làm xuất khẩu cảm nhận khá rõ, đuối sức. Nhưng phải nỗ lực thôi, bàn tay ta làm nên tất cả có sức người sỏi đá cũng thành cơm :)

Kim ngạch xk 10 năm:

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Đúng rồi cụ "cho cả thế giới dùng" là câu cốt lõi. Đó là giai đoạn toàn cầu hóa, thế giới phẳng và nhiều nước đã phát huy được mở rộng thị trường và kết nối chuỗi cung ứng toàn cầu mà ko cần phải đánh chiếm thuộc địa hay gây vùng ảnh hưởng phe phái nịnh hót xin xỏ như xưa. Đó là đỉnh cao của trọng thương tự do Adam Smith.

Nhưng bây giờ lại ong đầu, vì lại chia phe oánh nhau, lập rào cản thương mại; chiến tranh thương mại, trừng phạt cô lập, đứt gãy chuỗi cung ứng. Cộng thêm khủng hoảng năng lượng, suy thoái nên xuất khẩu VN giảm. Nói chuyện cao xa nhưng đôi khi sát sườn, ai làm xuất khẩu cảm nhận khá rõ, đuối sức.

Theo cụ, nước ta nên làm như nào để theo kịp bọn nhà rầu ạ cụ. Thiết thực đấy, cụ hỉ.

alceste

Xe điện
Nga có thể, chỉ là có thể thôi nhé, được thêm mấy tỉnh đông Ucraina, nhưng đổi lại là có một nước Ucraina thù địch ngay sát nách. Trước đây có U làm vùng đệm, giờ chỉ còn mấy tỉnh đó.

Nga trước đây bán dầu khí tóe loe cho mấy khách Âu ngay gần, giờ phải bán cho Ấn Trung xa lắc. Ấn còn chưa biết, chứ Trung thì chưa bao giờ thân Nga mà chỉ có lợi dụng Nga.

Đấy là chưa nói đến khả năng tiếp cận công nghệ cao của thế giới. Ngay bây giờ thì chưa rõ, nhưng chỉ cần vài năm bị tách rời là Nga sẽ gặp nhiều khó khăn.

Cuộc chiến này chỉ có Nga với U là thiệt thòi, Mỹ và Tàu lợi nhất. Anh em trong nhà đánh nhau thì thằng hàng xóm đểu vui nhất.
Nhà cụ hình như ko có bản đồ ạ? Cụ cho em hỏi Trung xa lắc là lắc gì cụ?

Đông86

Xe điện
Thị trường dầu khí lớn nhất của Nga là EU, bán sang châu Á nhỏ thôi, năng lực đường ống không đủ, đang tính phải xây xa lắc. A. Tin tự phá thị trường truyền thống của Nga, gây dựng từ hồi soviet. Giỏi ghê.
Đọc hiểu ý nhau thôi cụ ơi, chặt câu bẻ từ ngữ làm chi.

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Mỹ tăng cường quân sự ở Phi, tổng cộng có thể sử dụng 9 căn cứ của Phi. Có vẻ như hành động răn đe thực tế ko chỉ võ mồm? Tên đế quốc sài lang này nguy hiểm đấy các cụ nhỉ? :P

Đông86

Xe điện
Vâng cụ. Ví dụ như VN xuất hàng Samsung đi được mấy chục tỉ biden, nghe sướng quá, nhưng ai tính được đằng sau cái mác "made in VN" ta được bao nhiêu, Hàn quốc và Mỹ đế được bao nhiêu.

conngua280390

Xe buýt
Mỹ tăng cường quân sự ở Phi, tổng cộng có thể sử dụng 9 căn cứ của Phi. Có vẻ như hành động răn đe thực tế ko chỉ võ mồm? Tên đế quốc sài lang này nguy hiểm đấy các cụ nhỉ? :P

Tên này có 1 vũ khí cực hay và linh hoạt đó là Cây gậy và củ cà rốt, thêm nữa Nhiệm kì TT 04 năm thôi nên thay đổi cực kì nhanh thích ứng với tình hình chung!

Delta

Xe buýt
Cụ cứ tìm xem các mỏ dầu khí chính của Nga nằm ở đâu, các điểm tiêu thụ chính của Tàu nằm ở đâu, là rõ thôi.

meotamthe

Xe cút kít
Em fun cho vui thôi, chứ hòa bình giữa những người khác suy nghĩ chắc chỉ có trong tưởng tượng. Đến mình nhiều lúc còn muốn đấm cho chính mình một phát vì những gì mình đã làm.
Còn chuyện chiến tranh Mỹ - Trung em nghĩ chắc rất khó, Tập có nét giống Putin nhưng em thấy anh Tập Cận Bình khôn hơn nhiều. Anh Tập sử dụng chủ nghĩa dân tộc cực đoan và đôi lúc là miệng hố chiến tranh để đẩy sự chú ý của dân chúng ra ngoài những vấn đề trong nước như covid, kiểm soát dân chúng, thiếu dân chủ,... nhưng cá nhân em nghĩ anh Tập sẽ không vượt lằn ranh đỏ là tấn công Đài Loan.
Mấy cái đảo bé tí teo sát nách trước đây Mr Mao thời còn quyền lực tuyệt đối, bắn pháo mấy chục năm còn chả làm gì được, giờ vệ tinh soi từng cm, muốn chuẩn bị chiến tranh thì phải cả năm. Thằng Đài Loan nó được Mỹ, Nhật support, nó cũng chuẩn bị bao năm rồi, nói kiểu Trung Quốc thì nó cũng không phải quả hồng mềm, muốn nắn bóp gì cũng được, đánh nó thì Trung Quốc được cái gì hay chưa thì không biết chứ mất rất nhiều.
Anh Tập giờ đã xây chắc vị thế rồi, sánh ngang tư tưởng Mr Mao rồi, thu hồi Hồng Kong rồi, đánh Đài Loan lớ ngớ lại thành tội nhân thiên cổ. Nhìn gương Putin anh Tập chắc cũng thấy, với Đài Loan cứ võ mồm là thượng sách.

Kèo này em nghĩ chắc do mấy anh quân đội Hoa Kỳ muốn xin thêm tiền Quốc hội Mẽo nên đề cao thế lực thù địch giống ở đâu đó thôi.

View attachment 7645377
10 năm nữa OF có còn không, 10 năm nữa ĐL có còn không chả ai biết cụ ơi, Mỹ lúc nào nó cũng nói thế, mà tin thế thì sao phải vũ trang cho ĐL, tin TQ không đánh thì sao phải vũ trang cho ĐL chống TQ, nhiều khi nghe quen đài Mỹ rồi khó thay đổi tư duy thật.

Đông86

Xe điện
10 năm nữa OF có còn không, 10 năm nữa ĐL có còn không chả ai biết cụ ơi, Mỹ lúc nào nó cũng nói thế, mà tin thế thì sao phải vũ trang cho ĐL, tin TQ không đánh thì sao phải vũ trang cho ĐL chống TQ, nhiều khi nghe quen đài Mỹ rồi khó thay đổi tư duy thật.
Cụ cứ như tuyên ráo nói, mọi chuyện cứ quy về "âm mưu thâm độc...", trên thực tế chính Taiwan nhiều năm hỏi mua F16, Mỹ sợ căng thẳng với TQ không muốn bán. Chuyện Mỹ cấp vk cho Ukraine cũng vậy, Mỹ rất sợ căng với Nga thành ww3, Biden nhát, độ húng thua xa 3lan, Baltics, Anh quốc.

meotamthe

Xe cút kít
Cụ cứ như tuyên ráo nói, mọi chuyện cứ quy về "âm mưu thâm độc...", trên thực tế chính Taiwan nhiều năm hỏi mua F16, Mỹ sợ căng thẳng với TQ không muốn bán. Chuyện Mỹ cấp vk cho Ukraine cũng vậy, Mỹ rất sợ căng với Nga thành ww3, Biden nhát, độ húng thua xa 3lan, Baltics, Anh quốc.
Nếu cụ thích tranh luận thì bỏ mấy chữ đầu đi, chưa phân định đúng sai đã thích chụp mũ người khác, phương Tây khái niệm dân chủ nó có dạy thế đâu.

Đông86

Xe điện
Nếu cụ thích tranh luận thì bỏ mấy chữ đầu đi, chưa phân định đúng sai đã thích chụp mũ người khác, phương Tây khái niệm dân chủ nó có dạy thế đâu.
Cụ nói theo thuyết âm mưu, em nói theo thực tế.
Chứng minh- từ 2011 Đài Loan muốn mua F16 mới, tiền đầy nhưng Obama ngại căng với TQ, bảo để tao nâng cấp F16A (đời đầu) thôi, phải Trump lên mói xong.