[Funland] Sự trỗi dậy của nước Mỹ, từ chiến tranh độc lập đến siêu cường số một (repost)

XSim

Xe container
Bên nào có vũ khí mạnh hơn (súng, pháo, ...) thì sẽ tàn sát bên kia nhiều hơn.
Bên nào ít người hơn thì càng bị giết nhiều càng yếu, có nguy cơ bị diệt chủng.

Giờ mới đi xin lỗi nhau chứ hồi đó đánh nhau thằng nào chẳng muốn diệt hết bên kia.
Ngày xưa hội Mỹ trắng coi việc giết người da đỏ là đương nhiên, tao mạnh tao có quyền mà, hơn nữa không giết thì lấy đâu ra đất. Các chú da đỏ phải cảm ơn anh mới đúng, chứ để bọn Tây Ban Nha nó sang thì nó diệt chủng luôn ấy chứ.

Ngày nay thì Mỹ lại cần giảng đạo lý nhiều nên mới thấy gợn gợn giai đoạn đó, nên khi kể sẽ thường nói cho nhanh để chuyển sang phần khác.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Ngày xưa hội Mỹ trắng coi việc giết người da đỏ là đương nhiên, tao mạnh tao có quyền mà, hơn nữa không giết thì lấy đâu ra đất. Các chú da đỏ phải cảm ơn anh mới đúng, chứ để bọn Tây Ban Nha nó sang thì nó diệt chủng luôn ấy chứ.

Ngày nay thì Mỹ lại cần giảng đạo lý nhiều nên mới thấy gợn gợn giai đoạn đó, nên khi kể sẽ thường nói cho nhanh để chuyển sang phần khác.
Nghe các nước khác giảng đạo lý thì bán thóc giống mà ăn, ko có quốc tế v.ô sản mà cũng ko có d.ân chủ tuyệt đối :) tất cả đều là thực dụng, mình đã còm ở trên: 1) tất cả đều vì mình là tối thượng, 2) cá lớn nuốt cá bé. Hai tiêu chuẩn đó lý giải được hầu hết mọi vấn đề dân tộc, quốc gia, chủ quyền

Nói chuyện đạo lý trong quan hệ dân tộc, quốc tế là thừa, là ngây thơ. Chỉ nên nói làm sao để vì dân tộc mình? Làm sao để lớn mạnh?

Chỉnh sửa cuối:

poiuy

Xe ba gác
Tôi đã biên rồi, không có việc người Anh, người Pháp vào làng lùa thổ dân ra xếp hàng để bắn. Mà người da đỏ chết cho bệnh tật và chiến tranh. “Tàn sát” nghe như giết dân thường, là không đúng.
Tranh giành đất đai giữa người da trắng đi “khai hoang” miền tây và người thổ dân chắc chắn là rất đẫm máu nhưng người ta không đưa lên phim đâu.

111NoName111

Xe tải
Tôi đã biên rồi, không có việc người Anh, người Pháp vào làng lùa thổ dân ra xếp hàng để bắn. Mà người da đỏ chết cho bệnh tật và chiến tranh. “Tàn sát” nghe như giết dân thường, là không đúng.
Không có diệt chủng vậy đây là cái gì nhỉ !?

rasi1

Xe tải
Cụ không nhắc đến chuyện NATO mở rộng về phía Đông và đề nghị ký thoả thuận với Mỹ của Nga cuối năm 2021 đầu năm 2022 nhỉ. Một chiều thế thì em nghĩ cụ cũng nên dừng vì cụ cũng không hiểu chuyện xảy ra ở Ukraine.
Nato có cam kết với nga về việc ko mở rộng sang phía đông ko bạn ơi. Có cái thuyết âm mưu về việc này các bạn tua đi tua lại ko biết bao nhiêu lần rồi ko thấy chán ah.
Tôi biết bạn chưa block tôi nên đừng lẩn nhé.

Đông86

Xe điện
Nato có cam kết với nga về việc ko mở rộng sang phía đông ko bạn ơi. Có cái thuyết âm mưu về việc này các bạn tua đi tua lại ko biết bao nhiêu lần rồi ko thấy chán ah.
Tôi biết bạn chưa block tôi nên đừng lẩn nhé.
"Nato ko mở rộng về phía Đông" chỉ là một đề nghị của LX thời cụ Gor. Nga sau này tung "bằng chứng" nhưng chỉ có lời thoại tán gẫu của mấy ông Nato vói nhau:
- này, hôm nay thằng Ivan có đòi "không mở rộng về phía Đông", tao lờ đi như không nghe thấy.
Đó ko phải là 1 thỏa thuận và chưa bao giờ được đàm phán nghiêm túc.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
"Nato ko mở rộng về phía Đông" chỉ là một đề nghị của LX thời cụ Gor. Nga sau này tung "bằng chứng" nhưng chỉ có lời thoại tán gẫu của mấy ông Nato vói nhau:
- này, hôm nay thằng Ivan có đòi "không mở rộng về phía Đông", tao lờ đi như không nghe thấy.
Đó ko phải là 1 thỏa thuận và chưa bao giờ được đàm phán nghiêm túc.
Mình ko thích nhảy vào chuyện các cụ chủ đề Ukraine, nhưng hôm nay đọc thấy lời Putin tội nghiệp quá, Putin nói Nga bị lừa gạt. Có 2 khả năng:

1) Putin bị phương tây lường gạt thật, thì chứng tỏ Putin ko đủ khôn. Trùm của 1/5 hội đồng bảo an mà bị lừa thì cũng nên xem lại tình báo chiến lược KGB như Putin mà cũng bị lừa?

2) Putin giả vờ bị phương tây lường gạt thì Putin ko đủ mạnh. Vì biết trước và chủ động khởi chiến, mà chưa chiến thắng trên chiến trường. Mình thiên về giả thiết này, đúng ra Putin phải bóp Ukraine từ năm 2014, bóp chết từ trong trứng nước.

Chỉ để trao đổi với các cụ: lịch sử xa hơn, nhiều câu chuyện để kể hơn chứ những câu chuyện của Putin hay Ukraine chỉ có nhiều tính nóng hổi chứ chưa nhiều độ lùi lịch sử để chiêm nghiệm.

Chỉnh sửa cuối:

Húp sụp sụp

Xe điện
Mình ko thích nhảy vào chuyện các cụ chủ đề Ukraine, nhưng hôm nay đọc thấy lời Putin tội nghiệp quá, Putin nói Nga bị lừa gạt. Có 2 khả năng:

1) Putin bị phương tây lường gạt thật, thì chứng tỏ Putin ko đủ khôn. Trùm của 1/5 hội đồng bảo an mà bị lừa thì cũng nên xem lại tình báo chiến lược KGB như Putin mà cũng bị lừa?

2) Putin giả vờ bị phương tây lường gạt thì Putin ko đủ mạnh. Vì biết trước và chủ động khởi chiến, mà chưa chiến thắng trên chiến trường. Mình thiên về giả thiết này, đúng ra Putin phải bóp Ukraine từ năm 2014, bóp chết từ trong trứng nước.

Chỉ để trao đổi với các cụ: lịch sử xa hơn, nhiều câu chuyện để kể hơn chứ những câu chuyện của Putin hay Ukraine chỉ có nhiều tính nóng hổi chứ chưa nhiều độ lùi lịch sử để chiêm nghiệm.

Nga ở thế yếu nên trì hoãn là điều tất nhiên, hy vọng trong 10 năm thế giới sẽ thay đổi theo hướng có lợi cho Nga, nhưng phương tây nó bóp kinh quá nên phải vùng lên, tuy yếu nhưng cũng là con gấu chứ không phải hươu nai nên không chịu được nhục

kienvinh

Xe lăn
Tranh giành đất đai giữa người da trắng đi “khai hoang” miền tây và người thổ dân chắc chắn là rất đẫm máu nhưng người ta không đưa lên phim đâu.
Bác lấy tiêu chuẩn giề? Tiêu chuẩn 2023 để oánh giá những việc xảy ra 300-400 năm trước???

Ta lấy tiêu chuẩn 2023 để oánh giá thời bộ lạc bầy đàn thì những cá thể nữ thời đó mà còn hậu duệ đến ngày nay đều là những cá thể giao cấu tự do nhất. Có nghiên cứu khoa học của Tây lông hẳn hoi. 2023 mà giao cấu tự do thì vợ/ chồng ly dị, chia tài sản chịu phần thiệt v.v. Nói chung là ngược quy luật sinh học.

Nói thế để làm gì? Cứ làm như các anh tiếc nuối mạng sống của mấy anh thổ dân Mỹ lắm nhỉ hay các anh lấy cớ chửi thực dân? Đã kém phát triển - cùng gốc Đông Á cách đây 16 nghìn năm vượt biển Alaska thì Trung Quốc, Nhật Bản thế nào, thổ dân châu Mỹ thế nào? Nếu không có nhữný sự kiện lịch sử ấy liệu phút này tôi có chiếc Smartphone trên tay để chém với những người vô danh trên mạng không? Có mứt ấy.

Tôi mượn post anh để chém thôi, không có nghĩa anh phải trả lời tôi, trừ phi anh có ý gì thực hay.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Nga ở thế yếu nên trì hoãn là điều tất nhiên, hy vọng trong 10 năm thế giới sẽ thay đổi theo hướng có lợi cho Nga, nhưng phương tây nó bóp kinh quá nên phải vùng lên, tuy yếu nhưng cũng là con gấu chứ không phải hươu nai nên không chịu được nhục
Cũng ko rõ là con gấu vùng lên hay muốn khôi phục đế quốc Nga? Hy vọng 10 năm tới có 1 giải pháp cho Eurasia như Macron nói NATO phải đảm bảo an ninh cho Nga và châu Âu tìm vận mệnh mới cho Nga thì mới yên được.

Nhưng e thói thường những lời nói trung dung kiểu này khó thành hiện thực, vì cường quốc đã choảng nhau thì choảng nhau sát ván ko ngóc đầu lên được chứ ko ảo tưởng "win-win" đâu.

Chỉnh sửa cuối:

.Bo My

Xe container
Phương Tây thời đó nó trọng uy tín hơn bây giờ, chỉ bằng lời là có giá trị rồi, nên không thể lấy tiêu chuẩn 2023 để đánh giá mấy chục năm trước được.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Phương Tây thời đó nó trọng uy tín hơn bây giờ, chỉ bằng lời là có giá trị rồi, nên không thể lấy tiêu chuẩn 2023 để đánh giá mấy chục năm trước được.
Lúc đó LX yếu lắm rồi nên bám vào một lời nói suông mà ko lập thành cam kết, chứ cả thế giới này ko ai tin vào lời nói suông của chính trị gia cả vì chính trị gia thì hôm nay ngày mai đổi nhiệm kỳ thì sao?

Isu_zu

Tháo bánh
Ý của họ đơn giản lắm, tưởng bọn âu Mỹ thế nào, trước đây 200năm -300 năm cũng ác bỏ mịa. Nên đừng gửi con sang âu mỹ học, đừng sang đấy chữa bệnh....
Đừng chui container đông lạnh vượt biên nữa chứ cụ. Đừng tham ô tham nhũng rồi sang đó mua biệt thự. Tầng lớp tinh hoa mà cứ cắm đầu sang đó thế này thì gay go quá, ở lại quê hương toàn bọn ăn tục nói phét đánh rắm rong chém gió sao :)).
Người Việt bỏ 3 tỉ USD mua nhà ở Mỹ: Tiền ra "cửa" nào? - Báo Người lao động (nld.com.vn)
Nhà giàu, quan chức mua nhà nước ngoài, qua Mỹ sinh con (vietnamnet.vn)

XSim

Xe container
Đừng chui container đông lạnh vượt biên nữa chứ cụ. Đừng tham ô tham nhũng rồi sang đó mua biệt thự. Tầng lớp tinh hoa mà cứ cắm đầu sang đó thế này thì gay go quá, ở lại quê hương toàn bọn ăn tục nói phét đánh rắm rong chém gió sao :)).
Người Việt bỏ 3 tỉ USD mua nhà ở Mỹ: Tiền ra "cửa" nào? - Báo Người lao động (nld.com.vn)
Họ sang vì kinh tế thôi, không lẽ vì là nơi chân lý đạo đức sáng ngời chắc =))

Đông86

Xe điện
Nói làm chi, tại Nga hay TQ quan chức nhà giàu cũng giống xứ ta, cũng cho con du học, cũng chuyển tài sản ra nước ngoài. Phổ biến nữa là lớp tài năng đi học nước ngoài cũng ko về.
Chuyện thật. Gặp thằng em họ ở Texas tháng trước về chơi, em hỏi
- này, chỗ mày nửa triệu Trump mua được nhà ko?
- Được, nhà đẹp đó anh ơi.
- Ok, sang năm tao đi mua cái chơi. Dân vn giờ giàu lắm mày.
Nói vậy thôi, nghĩ rồi, ở vn nhiều bạn bè chiều rủ nhau đi nhậu vui hơn, chưa kể đến đoạn z gì đó nhiều lắm.

Friedrich II

Xe tải
Ý của họ đơn giản lắm, tưởng bọn âu Mỹ thế nào, trước đây 200năm -300 năm cũng ác bỏ mịa. Nên đừng gửi con sang âu mỹ học, đừng sang đấy chữa bệnh....
Cái lý luận của các cụ nó buồn cười lắm. PT phát triển hơn chúng ta đó là điều hiển nhiên. Việc qua học tập, sing sống ở đó không có gì lạ. Cái quan trọng họ qua đó với tư cách người có tiền, họ có quyền chọn nơi sống cho mình. Họ không phải những kẻ khát nước, tha hương cầu thực, ra đi chõ mỏ về chửi đất nước. Các cụ có được như họ không? Hay vì ghen tị nên bỉ bôi? Các cụ chứng minh người qua đó toàn là ăn hối lộ đi? Nếu có, không lẽ PT chỉ toàn chứa chấp những kẻ phạm tội à? 😄

Đông86

Xe điện
Cái lý luận của các cụ nó buồn cười lắm. PT phát triển hơn chúng ta đó là điều hiển nhiên. Việc qua học tập, sing sống ở đó không có gì lạ. Cái quan trọng họ qua đó với tư cách người có tiền, họ có quyền chọn nơi sống cho mình. Họ không phải những kẻ khát nước, tha hương cầu thực, ra đi chõ mỏ về chửi đất nước. Các cụ có được như họ không? Hay vì ghen tị nên bỉ bôi? Các cụ chứng minh người qua đó toàn là ăn hối lộ đi? Nếu có, không lẽ PT chỉ toàn chứa chấp những kẻ phạm tội à? 😄
Cụ bớt chụp mũ chửi bới gây war, tất cả đều là ofer đều yêu đất nước, cụ nhé.
Tiếp chuyện- cậu em họ, học giỏi, ở lại Mỹ cống hiến làm quần quật, lương khá, 9-10k biden gì đó nhưng kế hoạch mua được nhà Mỹ cũng khó u40 sắp lấy vợ rồi, phụ huynh ở vn nhiều đất lắm đang tính bán 1 mảnh giúp con mua nhà bên Mỹ.
Tóm lại Mỹ cường quốc nhưng giàu éo gì cc nhỉ, chẳng bằng ta đi buôn đất, có vài năm giá lên 3 lên 5

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Có người bạn gộc ở nước phương tây phát triển nói chuyện với mình thế này: đôi khi tao cũng thấy xấu hổ, bọn tao ăn tuyền thịt nhưng miệng cứ nói yêu động vật, bảo vệ động vật; bọn mày ăn tuyền rau thực vật thì ko hô hào bảo vệ động vật :D

Chính chủ tịch FIFA Infantino (người Thụy Sỹ gộc) cáo buộc phương Tây 'đạo đức giả', các quốc gia châu Âu nên xin lỗi vì những hành động đã phạm phải trong lịch sử của chính họ.

Những điều đó là đối diẹn sự thật, nhưng ko thay đổi thực tế là phương Tây quá giỏi, vượt xa các nước khác trên thế giới, thu nhập đời sống cao hơn nhiều chúng ta nên con người tìm đường đến nơi tốt hơn kể cả đi theo đường máy bay hay chui container cũng là rất bình thường, con người có quyền mưu cầu hạnh phúc chứ độc lập - tự do - hạnh phúc ko phải là đặc quyền của ai.

hd-vt

Xe container
Có người bạn gộc ở nước phương tây phát triển nói chuyện với mình thế này: đôi khi tao cũng thấy xấu hổ, bọn tao ăn tuyền thịt nhưng miệng cứ nói yêu động vật, bảo vệ động vật; bọn mày ăn tuyền rau thực vật thì ko hô hào bảo vệ động vật :D

Chính chủ tịch FIFA Infantino (người Thụy Sỹ gộc) cáo buộc phương Tây 'đạo đức giả', các quốc gia châu Âu nên xin lỗi vì những hành động đã phạm phải trong lịch sử của chính họ.

Những điều đó là đối diẹn sự thật, nhưng ko thay đổi thực tế là phương Tây quá giỏi, vượt xa các nước khác trên thế giới, thu nhập đời sống cao hơn nhiều chúng ta nên con người tìm đường đến nơi tốt hơn kể cả đi theo đường máy bay hay chui container cũng là rất bình thường, con người có quyền mưu cầu hạnh phúc chứ độc lập - tự do - hạnh phúc ko phải là đặc quyền của ai.
Túm cái váy cụ :D .
Ăn thịt khôn hơn ăn rau. Chui công hay chui gì cũng đều là mưu cầu hạnh phúc.
<:-P