[Funland] Sự tiến bộ của Việt Nam

o0akay0o

Xe buýt
Thời xưa em nhớ vé Mái bay và Tàu đướng sắt, xe buýt đường dài còn có 2 giá : giá cho người nước ngoài bao giờ cũng cao hơn giá cho người VN, giờ thì không phân biệt, thằng Tây lông thì mua vé cũng như thằng VN ...
Điều này thực sự có lợi cho thu hút du khách.
Vừa tuần trước e qua đêm ở Sapa. Tối có lang thang ngồi uống chén nước chè, thấy mấy chú Tây vào hỏi Hao mắt xong chủ quán giơ bàn tay nói Phai thao dừn... em uống xong móc túi trả 5k vì tưởng giá chung rồi, ai dè chủ quán thối lại 2k.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
? Không phải bạn cụ, cũng không phải anh em bố mẹ, sao cụ biết chúng nó "mắt tròn mắt dẹt choáng váng" hay vậy? 8->
Cụ gặp bao giờ? Chúng nó bao tuổi rồi? :-/

xem kỹ đi cu, cay cú gì mà cứ vặn vẹo

cocsku

Xe cút kít
Thời xưa em nhớ vé Mái bay và Tàu đướng sắt, xe buýt đường dài còn có 2 giá : giá cho người nước ngoài bao giờ cũng cao hơn giá cho người VN, giờ thì không phân biệt, thằng Tây lông thì mua vé cũng như thằng VN ...
Điều này thực sự có lợi cho thu hút du khách.
Dân mình giờ cũng bớt tự ti khi gặp người nước ngoài. Gì thì họ cũng là người cả thôi.

hrpok03

[Tịch thu bằng lái]
Đánh giá này khá cực đoan và kém khách quan
Khách quan nhất là cụ tự lên google map mà nhòm xuống.
Tôi dòm thấy mạng lưới đường giao thông bộ ở ta dày đặc hơn hẳn mấy nước xung quanh. Đường cao tốc thì ít, nhưng đường quốc lộ, tỉnh lộ, liên tỉnh huyện xã thôn...tè le ra.
Cụ cũng có thể động não xem xét số liệu sắt thép, xi măng, vlxd, để từ đó mà suy luận ra.
Ngoài ra, cụ cũng nên có những chuyến trải nghiệm thực tế về các vùng xa tp, mở mắt ra nhìn, mở mồm ra hỏi han dân bản địa xem 30 năm trước, 20 năm trước ra sao và giờ thì sao.

cusao

Xe lăn
Tôi dòm thấy mạng lưới đường giao thông bộ ở ta dày đặc hơn hẳn mấy nước xung quanh. Đường cao tốc thì ít, nhưng đường quốc lộ, tỉnh lộ, liên tỉnh huyện xã thôn...tè le ra.
Cụ cũng có thể động não xem xét số liệu sắt thép, xi măng, vlxd, để từ đó mà suy luận ra.
Ngoài ra, cụ cũng nên có những chuyến trải nghiệm thực tế về các vùng xa tp, mở mắt ra nhìn, mở mồm ra hỏi han dân bản địa xem 30 năm trước, 20 năm trước ra sao và giờ thì sao.
Em nhận thấy tính chất cực đoan bởi thái độ miệt thị với kiều bào nước ngoài. Em thấy không khách quan ở chỗ võ đoán khi cho rằng họ lác mắt về những thay đổi hạ tầng....Chứ thực ra em đã đi đâu ra khỏi xó nhà nhà em đâu? em toàn bốc phét ý mà?

hrpok03

[Tịch thu bằng lái]
Em nhận thấy tính chất cực đoan bởi thái độ miệt thị với kiều bào nước ngoài. Em thấy không khách quan ở chỗ võ đoán khi cho rằng họ lác mắt về những thay đổi hạ tầng....Chứ thực ra em đã đi đâu ra khỏi xó nhà nhà em đâu? em toàn bốc phét ý mà?
Tôi thấy trong câu nói của bạn ấy thì ko có hình ảnh "kiều bào ở nước ngoài", mà chỉ thấy bạn ấy nhắm tới lũ...à mà thôi.
Kiều bào họ về thường xuyên hoặc có thông tin qua lại, họ chẳng bất ngờ. Nhưng lũ ơ kìa thì khác, chúng sống bằng ký ức chìm trong trí tưởng tượng hận thù, thì đương nhiên sẽ bất ngờ nếu đc chứng kiến thực tế tận mắt.
Ko ít đứa vẫn còn nghĩ xứ này ko đủ cơm ăn, internet chập chờn, người dân nheo nhóc, mù chữ, ko có tự do. B cứ xem trên facebook, youtube là thấy chúng thôi.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Hôm nay tình cờ đọc CNN có bài viết về tàu ngầm mới của Vin

Ngẫm ra mới thấy VN tiến bộ nhiều quá

- Chạy ra đường bây giờ thấy ô tô nhiều kinh khủng, cảm giác ai cũng có ô tô
- Người Việt Nam càng ngày càng cao to hơn
- Phụ nữ Việt Nam càng ngày càng đẹp hơn
- Đội bóng đá cả nam và nữ của Việt Nam giờ cũng xuất sắc hơn

Các cụ mợ thì sao ạ, có thấy Việt Nam có tiến bộ nhiều không ?
Cùng ghi nhận những tiến bộ của Việt Nam chúng ta (trong một số ít lĩnh vực) để cùng nhau tiếp tục tiến bộ hơn nữa, mỗi người cùng phấn đấu hoàn thành tốt công việc của mình. Tuy nhiên, cụ chủ gạch được mấy cái (4) cái gạch đầu dòng tiến bộ chứ em là em gạch được gấp 10000 lần gạch đầu dòng chưa tiến bộ cơ. Tất nhiên là nhìn vào cái tiến bộ để tiếp tục tiến bộ, nhưng cũng phải nhìn vào những cái chưa tiến bộ để cố gắng, khắc phục.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cùng ghi nhận những tiến bộ của Việt Nam chúng ta (trong một số ít lĩnh vực) để cùng nhau tiếp tục tiến bộ hơn nữa, mỗi người cùng phấn đấu hoàn thành tốt công việc của mình. Tuy nhiên, cụ chủ gạch được mấy cái (4) cái gạch đầu dòng tiến bộ chứ em là em gạch được gấp 10000 lần gạch đầu dòng chưa tiến bộ cơ. Tất nhiên là nhìn vào cái tiến bộ để tiếp tục tiến bộ, nhưng cũng phải nhìn vào những cái chưa tiến bộ để cố gắng, khắc phục.
Cụ bi quan thế. Vừa rồi em đi du lịch ở miền Trung thấy cảnh đẹp, con người cũng đẹp. Nếu so với 10 năm trước đây thôi thì Việt Nam thay đổi theo chiều hướng tích cực nhiều đấy chứ

cocsku

Xe cút kít
Em thấy mảng giáo dục là ít tiến bộ, thậm chí còn suy thoái hơn so với trước. Giờ ai cũng mong ra nước ngoài học, ko có mới đành chịu học trong nước.

4banhxequay

Xe điện
Hôm nay tình cờ đọc CNN có bài viết về tàu ngầm mới của Vin

Ngẫm ra mới thấy VN tiến bộ nhiều quá

- Chạy ra đường bây giờ thấy ô tô nhiều kinh khủng, cảm giác ai cũng có ô tô
- Người Việt Nam càng ngày càng cao to hơn
- Phụ nữ Việt Nam càng ngày càng đẹp hơn
- Đội bóng đá cả nam và nữ của Việt Nam giờ cũng xuất sắc hơn

Các cụ mợ thì sao ạ, có thấy Việt Nam có tiến bộ nhiều không ?
Vụ ô tô cụ bảo VN nhiều không thỏa đáng nhé. Tỷ lệ ô tô / 1000 dân VN rất thấp, thấp hơn nhiều so với một số nước cùng GDP đầu người. Chẳng qua mình ngõ nhỏ, phố nhỏ, lại tập trung hết ở đô thị thành ra có cảm giác nhiều thôi.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Google map ko đúng hết đâu, tôi đã kỳ công xem vô số video road trip của bọn Thái, Inđo, Philipine gần như xem hết các tuyến chủ yếu của bọn nó thì có thể khảng định VN hơn Inđo và Phi nhưng chưa bằng Thái được. Nhìn google đường của Thái thưa nhưng thực tế nó khá dày.

Hệ thống đường của Thái chuẩn cao tốc ít nên nếu đến năm 2030 mình hoàn thành 5000 km cao tốc thì nói bằng Thái hay hơn Thái cũng được, tuy nhiên mặt đường của Thái chất lượng hơn mình, những đường nhỏ của mình làm bớt xén tiêu chuẩn thấp nên nhanh xuống cấp.

Nếu chỉ so sánh chất lượng đường từ quốc lộ trở xuống thì Thái nó có hơi hướng đường của nước phát triển còn VN thua nhiều vì đường mình nó ko đạt chuẩn, nhà dân bám quá nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vụ ô tô cụ bảo VN nhiều không thỏa đáng nhé. Tỷ lệ ô tô / 1000 dân VN rất thấp, thấp hơn nhiều so với một số nước cùng GDP đầu người. Chẳng qua mình ngõ nhỏ, phố nhỏ, lại tập trung hết ở đô thị thành ra có cảm giác nhiều thôi.
So với 10 năm trước cụ ạ. Nói gì thì nói tỷ lệ người có ô tô ở Việt Nam bây giờ là càng ngày càng nhiê đấyu

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Hiện nay 3 thằng Philipine, Inđo, Thái đầu tư rất mạnh hạ tầng nhất là cao tốc và tàu nhưng đường bộ ngoài vài thành phố lớn lớn của Phi với Inđo kém lắm.

Nếu gần năm 2030 VN có khoảng 4000 - 5000 km cao tốc, hệ thống đường ven biển xong, QL1A sửa hoàn chỉnh đẹp hơn, các đường trục chính của các tỉnh xong hết thì VN có hệ thống đường bộ vào loại rất tốt trong số các nước nghèo đấy các cụ.

Khóa này Chính phủ rất quyết liệt làm đường, tình hình tiến độ có lẽ rất khó khăn vì giá dầu, ảnh hưởng nghiêm trọng đến kế hoạch hoàn thành, mình ko hiểu sao có những người bênh thằng Chí Phèo nó đánh Ucraina.

hrpok03

[Tịch thu bằng lái]
Google map ko đúng hết đâu, tôi đã kỳ công xem vô số video road trip của bọn Thái, Inđo, Philipine gần như xem hết các tuyến chủ yếu của bọn nó thì có thể khảng định VN hơn Inđo và Phi nhưng chưa bằng Thái được. Nhìn google đường của Thái thưa nhưng thực tế nó khá dày.

Hệ thống đường của Thái chuẩn cao tốc ít nên nếu đến năm 2030 mình hoàn thành 5000 km cao tốc thì nói bằng Thái hay hơn Thái cũng được, tuy nhiên mặt đường của Thái chất lượng hơn mình, những đường nhỏ của mình làm bớt xén tiêu chuẩn thấp nên nhanh xuống cấp.

Nếu chỉ so sánh chất lượng đường từ quốc lộ trở xuống thì Thái nó có hơi hướng đường của nước phát triển còn VN thua nhiều vì đường mình nó ko đạt chuẩn, nhà dân bám quá nhiều.
Cụ có tìm hiểu nên nói chuyện với cụ thoải mái hơn hẳn luôn.
Lúc xem gg mình zoom bé lại đến 1 mức, tôi ước đoán là khoảng thể hiện đc đường 3m thì VN dày đặc hơn tất cả các nước xung quanh, tương đương TQ.
Với các nước đi trước VN như ASEAN (trừ Đông dương) thì loại đường này ko nhiều ý nghĩa. Nhưng với VN và thể chế mà tất cả dân đều có đất thổ cư, thì lại rất ý nghĩa.
Như huyện quê tôi, 30 năm trước ko có mét đg nhựa bê tông nào, giờ như xóm tôi là bê tông tới sân. Tuy khá xa trung tâm huyện (14km) nhưng dân có đồ gì, hoặc mua gì cũng có xe tải chở đc, nó kích thích phát triển kinh tế rất mạnh. (Điều này lý giải VN có GINI thấp, trong khi ASEAN- thì GINI đều cao hơn).
Lại nói chuyện ăn bớt vật liệu thì cái này phức tạp, theo tôi thì nước nào cũng vậy. Riêng VN thì đường mau xuống cấp còn có 2 nguyên nhân mà ASEAN- ít bị, đó là:
1. Rất nhiều Đường VN xây trên nền mới, ko thể tốt như xây trên nền đường cũ (cùng chi phí). Ta phải chấp nhận vì thực tế ta từ bãi đổ nát đi lên.
2. Đường VN hầu hết bị quá tải và ko đồng bộ. 30 năm, GDP VN tăng 60 lần (Thái chỉ tăng 8 lần), thì ko cách gì tránh quá tải đường. Đường ko đồng bộ, giao cắt khác mức nhiều, có khi phải xẻ đường làm ngầm, nút thắt,...cũng làm cho đường mau xuống cấp. Làm thế nào đc khi ta là kiểu giật gấu vá vai, khắc phục, giải quyết...chứ không phải đầu tư đón đầu.

Tóm lại hạ tầng VN còn lâu mới so đc với ASEAN-, nhưng thực tế là đang phát triển rất mạnh. Với cách thức và đà này thì ta sẽ tiếp tục phát triển và ít nguy cơ bị chững (do cơ chế) như Thái, Phi. (TB thuần nó sẽ xu hướng theo lợi thuận tư bản trước, ktxh sau).

Lyquangdieu1

Xe tăng
mọi người làm ăn khắm khá là tốt rồi

hrpok03

[Tịch thu bằng lái]
Hiện nay 3 thằng Philipine, Inđo, Thái đầu tư rất mạnh hạ tầng nhất là cao tốc và tàu nhưng đường bộ ngoài vài thành phố lớn lớn của Phi với Inđo kém lắm.

Nếu gần năm 2030 VN có khoảng 4000 - 5000 km cao tốc, hệ thống đường ven biển xong, QL1A sửa hoàn chỉnh đẹp hơn, các đường trục chính của các tỉnh xong hết thì VN có hệ thống đường bộ vào loại rất tốt trong số các nước nghèo đấy các cụ.

Khóa này Chính phủ rất quyết liệt làm đường, tình hình tiến độ có lẽ rất khó khăn vì giá dầu, ảnh hưởng nghiêm trọng đến kế hoạch hoàn thành, mình ko hiểu sao có những người bênh thằng Chí Phèo nó đánh Ucraina.
Xét phạm vi hẹp thì ko ai bênh Chí đánh U, và giá dầu tăng vì Chí.
Nhưng xét rộng ra thì đấy là Nga đánh với băng XHĐ o bế thế giới, và giá dầu tăng do XHĐ kích (cấm vận). (Cũng là chiến tranh nhưng hồi Syria thì giá dầu còn tụt đáy cơ).

Tâm lý chung, ta đang bon bánh, nên muốn mọi thứ yên lặng ta chạy tiếp. Nhưng xét cả các đối thủ trong cuộc đua, thì chính những đoạn rung lắc, tất cả phải giảm tốc, lại tạo cơ hội cho thằng chạy sau. Ví dụ Covid 2020, ta 3%, Phi -10%, tức là ta nhanh hơn họ 13%. Nếu ko có covid thì ta 7%, họ 6%, tính ra ta chỉ lợi 1% so với họ.

Dĩ nhiên ko ai muốn nguy, nhưng trong nguy có cơ. Hy vọng ê kip lãnh đạo vững tay chèo. Tận dụng được 3 ông "Chiến lược Toàn diện" trong dịp này.

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Cháu nhớ không nhầm thì nước mình đã là "nước công nghiệp" được 2 năm rồi. Vinh dự quá mà mình chả cảm thấy gì là sao ??

Quê bầm

Xe container
Cháu nhớ không nhầm thì nước mình đã là "nước công nghiệp" được 2 năm rồi. Vinh dự quá mà mình chả cảm thấy gì là sao ??

View attachment 7280410

Thay đổi quá nhiều chứ cụ, hai trục năm trước tụi em vẫn nằm trong ký túc xá gặm mì tôm sống chờ qua những ngày đói rét đợi gia đình gửi tiền tiếp tháng sau, mơ bữa ăn no, mơ cái áo ấm, có đôi giày đi chân thay đôi dép tổ ong chứ đâu dám mơ cái nhà hay mảnh đất cắm dùi bám trụ thổ đu, đi đâu cũng bị người ta khinh người ta bảo cái đồ nhà quê khố rách, chả gái nào thèm yêu chứ chưa nói đến gái phố. Đi tán gái còn mượn cái xe đạp đưa bạn, mượn nốt đôi tất đôi giày với quần áo của vài thằng nữa đắp vào, trên người chả có gì ngoái cái đấy.

Giờ vợ con cần gì là đáp ứng nấy, đi đâu thì đi chơi gì thì chơi, chả e ngại gì hết mỗi cái bồ bịch là không dám. Thế là sướng gấp nhiều lần trước rồi

oliviarose

[Tịch thu bằng lái]
Thay đổi quá nhiều chứ cụ, hai trục năm trước tụi em vẫn nằm trong ký túc xá gặm mì tôm sống chờ qua những ngày đói rét đợi gia đình gửi tiền tiếp tháng sau, mơ bữa ăn no, mơ cái áo ấm, có đôi giày đi chân thay đôi dép tổ ong chứ đâu dám mơ cái nhà hay mảnh đất cắm dùi bám trụ thổ đu, đi đâu cũng bị người ta khinh người ta bảo cái đồ nhà quê khố rách, chả gái nào thèm yêu chứ chưa nói đến gái phố. Đi tán gái còn mượn cái xe đạp đưa bạn, mượn nốt đôi tất đôi giày với quần áo của vài thằng nữa đắp vào, trên người chả có gì ngoái cái đấy.

Giờ vợ con cần gì là đáp ứng nấy, đi đâu thì đi chơi gì thì chơi, chả e ngại gì hết mỗi cái bồ bịch là không dám. Thế là sướng gấp nhiều lần trước rồi

Cụ so sánh thế đã ăn thua gì

Cháu so với thời chống Mỹ ngày xưa, bo bo không có mà ăn, giờ cơm gạo tám vẫn cá chê, thịt bò Koo bê rắc vàng vẫn bảo không ngon.