[Funland] Sự tiến bộ của Việt Nam

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cho em hỏi con cụ từ lúc sinh ra có cao lên tí nào không hay vẫn lùn tẹt? :)
Con nhà em nó thuộc loại top đầu của lớp cụ ạ, cả về kiến thức lẫn chiều cao cụ nhé.

Từ cô giáo đến các bạn đều hỏi là người Hàn, Nhật hay TQ, còn nó rất tự hào bảo tao là người Việt Nam L-)

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Con nhà em nó thuộc loại top đầu của lớp cụ ạ, cả về kiến thức lẫn chiều cao cụ nhé.

Từ cô giáo đến các bạn đều hỏi là người Hàn, Nhật hay TQ, còn nó rất tự hào bảo tao là người Việt Nam L-)
Đấy, đến con cụ nó còn lớn vổng lên như thế, VN tiến bộ là lẽ tất nhiên. L-)
Ai bảo "VN không tiến bộ tí gì"? Sao toàn nhét chữ vào mồm người khác thế? :)

shannon wl

Xe điện
Mấy cái bác nói ko phải câu trả lời của câu em hỏi:
- Nguồn lực bứt lên bị bỏ phí, là nguồn mục gì?
- Chỉ cần 1 mình nó là tự bứt lên đc, hay phải dựa vào nền tảng khác nữa?
nguồn lực là các khoản vay hỗ trợ ở giai đoạn đầu mà các vị đút hết vào túi ấy cụ.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Từ ngày anh X về. Bát phở bình danh vẫn loanh quanh 30 đến 35/ bát. Tôi thấy thế là ổn đấy

Tien NN

Xe hơi
nguồn lực là các khoản vay hỗ trợ ở giai đoạn đầu mà các vị đút hết vào túi ấy cụ.
Là khoản vay nào (bác chỉ ra 3 khoản điển hình) và ai đút túi (bác chỉ ra 3 người điển hình).
Ko thể nói ko dẫn chứng ạ.

phongtran6789

Xe máy
E thấy Ông Bà già nhà e nói '' ngày xưa quanh quẩn chỉ lo ăn , lo mặc cũng chóng Mặt rồi '' . Bây giờ thì ăn ngon , mặc đẹp thoải con gà mái ko phải nghĩ .

shannon wl

Xe điện
Là khoản vay nào (bác chỉ ra 3 khoản điển hình) và ai đút túi (bác chỉ ra 3 người điển hình).
Ko thể nói ko dẫn chứng ạ.
mấy tài liệu cũ bị xóa sạch e từng đọc rất lâu giờ kiếm nhẵn bóng không còn tư liệu cho cụ xem.
đảng nổi đình đám vụ này chắc cụ rõ
Việt Á: Ông Chu Ngọc Anh, Nguyễn Thanh Long chờ kỷ luật, Thứ trưởng Nguyễn Trường Sơn bị cảnh cáo

Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải
mấy tài liệu cũ bị xóa sạch e từng đọc rất lâu giờ kiếm nhẵn bóng không còn tư liệu cho cụ xem.
Việt Á: Ông Chu Ngọc Anh, Nguyễn Thanh Long chờ kỷ luật, Thứ trưởng Nguyễn Trường Sơn bị cảnh cáo
Cụ lựa 10 đại án cho nhanh .
Còn vậy VN vay 3 thằng , eWorld bank , ADB , ODa , thêm Thụy Điển nữa . Cụ nhắm lãng phí thằng nào .
Còn muốn bứt phá dựa vào gì bứt phá 2008 điện còn thiếu lên thiếu xuống , muốn bứt phá lên cũng ko nổi .

Chỉnh sửa cuối:

shannon wl

Xe điện
Còn vậy VN vay 3 thằng , eWorld bank , ADB , ODa , thêm Thụy Điển nữa . Cụ nhắm lãng phí thằng nào .
Còn muốn bứt phá dựa vào gì bứt phá 2008 điện còn thiếu lên thiếu xuống , muốn bứt phá lên cũng ko nổi .
Lãng phí e nhớ không lầm là của thụy điểnvà e world bank. Bứt phà là đầu tư vào cơ sở hạ tầng như đường cao tốc nó chả thúc đẩy kinh tế mạnh mẽ đấy cụ.

Gianthuong123

Xe tải
Lãng phí e nhớ không lầm là của thụy điểnvà e world bank. Bứt phà là đầu tư vào cơ sở hạ tầng như đường cao tốc nó chả thúc đẩy kinh tế mạnh mẽ đấy cụ.
Cái này em Ko chắc nhưng Thụy Điển là bên điện và cái này mình làm khá tốt , đầu tư vào đường cao tốc VN đa số là bot , hàng hoá lúc đó mình còn thấp và thiếu điện trầm trọng .
Cụ lấy 10 đại án gây thất thoát và lãng phí cho nhanh chứ worldbank khá vừa lòng với mình giảm nghèo nhanh .

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Thì mấy tay /// còn bảo, nếu ko thống nhất thì MN sẽ như Hàn Quốc, còn MB chỉ như TT là gì. Chỉ là câu nói kiểu lưỡi ko xương, mà nói cái chuyện ko xảy ra. Chứ giả sử có như vậy, thì MN còn lâu lên đc như HQ, mà khéo lại kiểu như Campuchia, hoặc khá hơn thì cỡ Philipine thôi.
..và MB thì tương đương gì, đố cụ biết?

/// là gì cụ, giải thích rõ hơn đê.

kienvinh

Xe lăn
..và MB thì tương đương gì, đố cụ biết?

/// là gì cụ, giải thích rõ hơn đê.
Tôi không phải người được hỏi, nhưng diễn đàn là nơi công cộng, tôi cướp micro cũng chẳng sao.

MB = Miền Bắc, theo giả thiết cực đúng của tôi.

Mời các bác đọc truyện Cái Sân Gạch của Đào Vũ (1959), bối cảnh MB mới thực hiện cải cách ruộng đất. Bà con lông dân làm chủ. Mình làm cho mình mà, có phải cho thằng địa chủ nào đâu.

==>> Đói ăn. Ăn chả đủ đừng nói xây dựng CNXH.

Tien NN

Xe hơi
Em hoàn toàn ko chấp nhận những thứ bác dẫn ra. Vì đó là vụ sai, đã bị tóm và:
Thứ nhất: Cái đó ko đại diện cho toàn bộ (gay rất nhiều) các khoản vay.
Thứ 2: Việc có sai phạm và bị tóm là bình thường ở mọi nơi trên thế giới. Ko có nước nào tuyệt đối, ko thể đổ tội cho nhà nước. Như Mỹ cả trăm ngàn vô gia cư còn ko thể đổ lỗi cho chính quyền đc bác nhé.
Thứ 3: mồm bác nói là "rất nhiều" nhưng bác lại ko đưa ra đc tối thiểu 3 vụ lớn đủ để khẳng định các khoản vay của VN đều bị phí. Như vậy là bác nói nhằng và sai cả ngữ pháp tiếng Việt.

Đề nghị lần sau bác nói gì thì nên nghiêm túc. Ko nói nhằng, ko suy diễn những vấn đề nhạy cảm.
Em sẽ ko tiếp chuyện bác nữa. Stop.

Tien NN

Xe hơi
Nói tầm vĩ mô thì diễn đàn này ko đủ chỗ và cũng nhiều cái ko đc phép, nên ko mơi ra nói làm gì nhiều.
Em chỉ hỏi 1 câu thôi: Cá nhân bác bứt phá tới đâu rồi? Bác tự vấn mình xem bác lọt tóp giàu nhất VN chưa (chưa kể bác giàu bằng Elon musk chưa)?
Nếu chưa thì tiếp tục vấn mình xem đã bỏ lỡ cơ hội nào?, vì sao?, có đủ khả năng nắm bắt cơ hội đó ko?

dongxanh

Xe buýt
Nói tầm vĩ mô thì diễn đàn này ko đủ chỗ và cũng nhiều cái ko đc phép, nên ko mơi ra nói làm gì nhiều.
Em chỉ hỏi 1 câu thôi: Cá nhân bác bứt phá tới đâu rồi? Bác tự vấn mình xem bác lọt tóp giàu nhất VN chưa (chưa kể bác giàu bằng Elon musk chưa)?
Nếu chưa thì tiếp tục vấn mình xem đã bỏ lỡ cơ hội nào?, vì sao?, có đủ khả năng nắm bắt cơ hội đó ko?
Em đoán Elon Musk nếu ở VN thì giỏi lắm giờ này làm chủ vựa ve chai là cùng :))

Policeman

[Tịch thu bằng lái]

Tien NN

Xe hơi
Một sự bao biện lấy đc. Thế này là cãi cùn chứ còn gì.
Góc nhìn khác nhau đấy.
Nhìn chung người dân Mỹ sẽ ko mang $ sang VN tiêu, hoặc nếu mang thì phải bay sang, ở ks, ăn nhà hàng, sẽ tốn tiền mà ko theo giá sh thông thường của người dân ở VN.
Và ngược lại cũng vậy.
Cho nên người ta chỉ so sánh trên tính trao đổi của tiền. Tức là dân Mỹ cầm 50tr$ trong nước Mỹ, sẽ giống dân VN cầm 5tr$ trong nước VN (tỷ lệ có thể khác chút, ở đây là ví dụ vậy).
Hơn nữa VN cũng ko so sánh đc với Mỹ vì ko tương đồng. So Mỹ với VN là sỉ nhục nước Mỹ. Người Mỹ XD nước Mỹ gần 300 năm, trong đó hơn 210 năm ko có ngoại xâm, thậm chí trong thời gian đó họ còn cướp được khắp thế giới, hay hưởng lợi từ các cuộc chiến (mà có khi VN lại là nạn nhân). So họ với 1 dân tộc từng là tép riu, vô sản, mấy chục năm trước còn bị họ cho về thời đồ đá, chẳng phải là phủ nhận sự cố gắng và phát triển của họ trong thời guan qua sao?!