[Funland] Sự tiến bộ của Việt Nam

Bleu Azur

Xe tải
Cứ nhìn mức thu nhập của người Việt còn khá thấp, vậy mà tâm lý đua nhau, nhà nhà cho con đi học thêm tiếng Anh, tập chơi piano, tập bơi .. toàn những thứ ngoại khoá, phải trả tiền. Gánh nặng tài chính lớn lắm, nhưng cha mẹ Việt đều không tiếc đầu tư cho con.

Bleu Azur

Xe tải
Cụ à, đấy là cái nhìn của những người ở thành phố như mình, nhưng về quê mới thấy cực nguy hiểm. Ai cũng khoe con làm công nhân Samsung rồi, có con bé mới xin làm nhân viên vệ sinh chỗ bà xã em mới làm được 2 tháng mà đã đòi xin ứng tiền trước 20tr để đi nâng mũi mới kinh.
Thì làm công nhân Samsung còn tự hào hơn là làm nông, hay làm tự do trên thành phố. Ngoài lương ra, là tác phong kỷ luật, hơn hẳn chứ.
Đang từ nông dân, chẳng có giờ giấc gì cả, chuyển sang làm việc áp lực, bị giám sát. Đó cũng là thay đổi lớn đấy.
Về nông thôn, nói gì chứ, nhà nào có con kỹ sư, bác sĩ là tự hào lắm, và được hàng xóm vị nể đấy.

Cavoi01

Xe tải

11tr người- 4.5tr người hưởng lương hưu, như vậy tổng số người "ăn" vào tiền lương nhà nước là 6.5tr người mà thực có 2.8tr cán bộ công nhân viên chức, nghĩa là 3.7tr bọn ăn không ngồi rồi được nhà nước nuôi
Ơ thế tiền dân đóng BHXH do BHXH quản lý được gọi là ngân sách à cụ.

Trungpv

Xe điện
Thì làm công nhân Samsung còn tự hào hơn là làm nông, hay làm tự do trên thành phố. Ngoài lương ra, là tác phong kỷ luật, hơn hẳn chứ.
Đang từ nông dân, chẳng có giờ giấc gì cả, chuyển sang làm việc áp lực, bị giám sát. Đó cũng là thay đổi lớn đấy.
Về nông thôn, nói gì chứ, nhà nào có con kỹ sư, bác sĩ là tự hào lắm, và được hàng xóm vị nể đấy.
cụ cứ nói thế ĐH giờ ko oai như thế đâu ạ. quê em giờ tốt nghiệp đại học đông như quân nguyên, giờ thấy phổ cập ĐH học rồi.
cơ mà điều đáng nói là rất nhiều người tốt nghiệp đại học làm việc ở TP nhưng kiếm tiền lại thua những người không học đại học làm ở quê

Chỉnh sửa cuối:

Bleu Azur

Xe tải
cụ cứ nói thế ĐH giờ ko oai như thế đâu ạ. quê em giờ tốt nghiệp đại học đông như quân nguyên, giờ thấy phổ cập ĐH học rồi.
cơ mà điều đáng nói là rất nhiều người tốt nghiệp đại học làm việc ở TP nhưng kiếm tiền lại thua những người không học đại học làm ở quê
Nếu nói như bác thì chắc lại phải lập thớt có nên học đại học không ? Bác có thể nói rõ hơn về những người làm ở quê mà khá hơn học đại học ?

Trungpv

Xe điện
Nếu nói như bác thì chắc lại phải lập thớt có nên học đại học không ? Bác có thể nói rõ hơn về những người làm ở quê mà khá hơn học đại học ?
quê em những đứa ở quê chúng nó trồng cây cảnh, trồng cỏ nhật giờ chúng nó mua thêm đất rồi mua cả nhà HN cũng ko phải hiếm đâu ạ. trong khi nhiều đứa học ĐH làm ở HN giờ vẫn ở nhà thuê.
học ĐH em thấy chỉ giúp công việc nhàn hạ hơn. có nhiều lựa chọn công việc hơn chứ không đến mức tự hào đâu ạ. tỷ lệ học ĐH giờ cao chứ ko ít như trước

cowboy1982

Xe buýt
Các cụ có cái nhìn lạc quan, còn em thì thấy triển vọng kinh tế của nước ta khá u ám. GDP bình quân của nước ta phấn đấu đạt được mức GDP hiện tại của Thái Lan là hơn 7k USD đã là một thành công rất lớn, còn vươn mình lên tầm trung bình của thế giới 14k USD là chuyện rất khó.
Cháu thấy cái này nó khó đánh giá lắm cụ ạ, hơn 60% dân số sống ở nông thôn, quán tập quan tự cung tự cấp...

thientudolong

Xe container
Chú trọng đầu tư học hành cho con là 1 yếu tố khiến tôi nghĩ người Việt hơn các nước Đông Nam Á
nhưng các bậc phụ huynh lại ko thích cho con học nặng hay theo các ngành nghề đòi hỏi sự đầu tư nghiên cứu, khoa học cơ bản, đa số thích ngoại ngữ, đàn ca sáo nhị, kỹ năng để làm công dân toàn cầu :D

Bleu Azur

Xe tải
quê em những đứa ở quê chúng nó trồng cây cảnh, trồng cỏ nhật giờ chúng nó mua thêm đất rồi mua cả nhà HN cũng ko phải hiếm đâu ạ. trong khi nhiều đứa học ĐH làm ở HN giờ vẫn ở nhà thuê.
học ĐH em thấy chỉ giúp công việc nhàn hạ hơn. có nhiều lựa chọn công việc hơn chứ không đến mức tự hào đâu ạ. tỷ lệ học ĐH giờ cao chứ ko ít như trước
Thế thì mừng cho quê bác. Học đại học cũng nhiều, mà người làm nông cũng có đầu óc, tư duy. Nhưng chắc chắn là các vùng quê như thế không nhiều đâu.

Bleu Azur

Xe tải
nhưng các bậc phụ huynh lại ko thích cho con học nặng hay theo các ngành nghề đòi hỏi sự đầu tư nghiên cứu, khoa học cơ bản, đa số thích ngoại ngữ, đàn ca sáo nhị, kỹ năng để làm công dân toàn cầu :D
Cái này cũng bình thường thôi. Ai cũng phải tính đến chuyện sau này còn kiếm tiền. Những ngành cơ bản, nghiên cứu khoa học ... thì phải có tài trợ của nhà nước. Đến các nước phát triển, giàu có còn vậy chứ cứ gì VN.

badman1

Xe tải
Cứ nhìn mức thu nhập của người Việt còn khá thấp, vậy mà tâm lý đua nhau, nhà nhà cho con đi học thêm tiếng Anh, tập chơi piano, tập bơi .. toàn những thứ ngoại khoá, phải trả tiền. Gánh nặng tài chính lớn lắm, nhưng cha mẹ Việt đều không tiếc đầu tư cho con.
Ko hẳn đâu cụ ạ, họ lm ra tiền, họ có tính toán, cân đo đong đếm cả đấy. Bình quân thấp, chứ mấy ng sd dịch vụ đó thu nhập chẳng thấp đâu ạ!

ThanhLong69

Xe tăng
Em thấy rõ là tiến rồi, thời buổi này không tiến là toi luôn chứ nị. Dưng tiến với tốc độ bảo nhiêu? So với ai? Cái rì?... Nếu so với quá khứ của ta thì lại đương tự sướng mất rồi ạ.
Nói chung cũng nên khách quan, giờ vẫn còn nhiều chuyện nhưng thấy tiến bộ hơn thì vẫn bảo là hơn.
Nhớ những năm 9x em có dịp qua đến Thái đã thấy nó như là thế giới khác rồi, qua châu Âu thì thấy như thiên đường, đa số người VN điểm đến thường xuyên ở đó là mấy phố bán đồ cũ. Nay có qua Thái thì thấy nó cũng chỉ nhỉnh hơn mình chút chứ chẳng ghê gớm gì, còn phố đồ cũ thì chẳng còn mấy ai để ý đến nữa.
Như thế chứng tỏ xu hướng tưong quan với xung quanh đang theo hướng đi lên .

cowboy1982

Xe buýt
Tiếng anh mà cụ bảo ngoại khoá à... Lúc đầu cháu cũng nghĩ "Công việc bên cháu nó chả liên quan mẹ gì tiếng anh nhưng thi đầu vào cũng phải thi tiếng anh". Nhưng khi đi làm, nếu biết tí tiếng anh thì đến khi sử dụng máy tính, máy đo đạc, các phần mềm ứng dụng khác nó cũng nhanh hơn, giỏi hơn những thằng không biết tiếng anh. Chỉ có loại ngu, không có khả năng học tiếng anh nên đành chịu thui cụ ạ....

Bleu Azur

Xe tải
Nói chung cũng nên khách quan, giờ vẫn còn nhiều chuyện nhưng thấy tiến bộ hơn thì vẫn bảo là hơn.
Nhớ những năm 9x em có dịp qua đến Thái đã thấy nó như là thế giới khác rồi, qua châu Âu thì thấy như thiên đường, đa số người VN điểm đến thường xuyên ở đó là mấy phố bán đồ cũ. Nay có qua Thái thì thấy nó cũng chỉ nhỉnh hơn mình chút chứ chẳng ghê gớm gì, còn phố đồ cũ thì chẳng còn mấy ai để ý đến nữa.
Như thế chứng tỏ xu hướng tưong quan với xung quanh đang theo hướng đi lên .
VN phát triển khá nhanh đấy chứ. Mà không phải như nhiều bác bảo VN tiến thì thế giới cũng tiến. Còn tùy đấy. Không phải nước nào cũng tiến lên, cũng có nước thụt lùi đấy.
Tôi làm việc chung với đồng nghiệp khá nhiều nước. Có mấy người Tunisia, họ rất bị quan về đất nước họ. Trước đây, so với VN, nước họ phát triển hơn nhiều. Nhưng bây giờ khủng hoảng nặng nề. Liban cũng vậy, được coi là Thụy Sĩ của Trung Đông, mà bây giờ điện nước còn không đủ dùng. 1 đồng nghiệp Hy Lạp thì nói giới trẻ bỏ đất nước ra đi vì cuộc sống đi xuống rất nhiều.
Chắc chắn còn có các ví dụ khác.

Chỉnh sửa cuối:

muoibaconcho

Xe điện
Cụ à, đấy là cái nhìn của những người ở thành phố như mình, nhưng về quê mới thấy cực nguy hiểm. Ai cũng khoe con làm công nhân Samsung rồi, có con bé mới xin làm nhân viên vệ sinh chỗ bà xã em mới làm được 2 tháng mà đã đòi xin ứng tiền trước 20tr để đi nâng mũi mới kinh.
Nâng mũi là đầu tư cho bản thân, cách đầu tư thông minh nhất đấy cụ.

Loe_hờ lú

Xe điện
Em đang đọc cuốn Châu Á vận hành như thế nào? Cuốn sách nghiên cứu 2 mẫu điển hình của các nước châu á:
Nhóm 1 các nước Đông Bắc Á (Hàn, Nhật, Trung, Đài)
Nhóm 2 các nước Đông Nam Á (Phi, Mã, Thái, In)

Điều đặc biệt cuốn sách này không nghiên cứu về VN mà xếp chung với Trung Quốc.

Qua nghiên cứu tác giả chỉ ra rằng chỉ Đông Bắc Á thành công trong phát triển, con ĐNA vẫn đang loay hoay với con đường của mình.

Nếu giời thương, hồng phúc dân tộc lớn thì VN sẽ nhìn bài học của các nước ĐNA mà học tập kinh nghiệm các nước ĐBA để phát triển.

Còn không thì lại loay hoay, giai đoạn đầu rất phát triển, sau đó thì tụt lùi dần

chạy cảnh sát

Xe điện
Cụ ko thấy lương SS càng ngày càng giảm mà tuổi tác, sk con người ta càng ngày càng kém + xăng dầu, vật giá tăng thì làm công nhân ko phải là lựa chọn dài hơi. Cụ cứ đến các khu CN buổi chiều lẩu nướng chật kín, tối karaoke cháy phòng thì cụ sẽ thấy tương lai đất nước thế nào .

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Học lớp mấy rồi? Năm nay 2022 rồi, không phải ngày xưa nữa đâu.
Kỹ sư gì? Kỹ sư xây dựng lương 9-10tr/tháng à? nhiều nhà còn không thèm gả con gái chứ ở đấy mà vị nể. =))

fundraiser

Xe container
Cụ ko thấy lương SS càng ngày càng giảm mà tuổi tác, sk con người ta càng ngày càng kém + xăng dầu, vật giá tăng thì làm công nhân ko phải là lựa chọn dài hơi. Cụ cứ đến các khu CN buổi chiều lẩu nướng chật kín, tối karaoke cháy phòng thì cụ sẽ thấy tương lai đất nước thế nào .
Chuyện đó bình thường mà cụ. Có làm có chơi, đó là văn hóa tiêu dùng mà. Như vậy xã hội mới phát triển được chứ.