[Funland] Sự thật về nhà giầu Hà Nội

Trạng thái
Thớt đang đóng

catmanal

Xe tải
Oài, ai lại nói là bị tịch thu, đây là mình nhường cơm, sẻ áo, chia sẻ chỗ ở cho mọi người.

Bình thường chiến tranh xong thì ai về nhà đấy, ở VN nó khác, đánh nhau xong thì tất cả về thành phố ở mới vui :))
Dùng từ chính xác thời điểm đó là “Ủng hộ kháng chiến, ủng hộ Cách mạng”
Nếu không “ Ủng “chắc nhà em bị đẩy đi Kinh tế Mới hết , giờ hộ khẩu Tây Nguyên cũng nên =((

AMATAX

Xe điện
9% tay trắng làm lên cơ nghiệp cao hơn e nghĩ tưởng 1 % thui

baolac

Xe buýt
Tóm lại là bên trong cái vành đai 1 còn được coi là đất nội đô.
Nếu tính về địa chính hiện nay thì đúng là như vậy, nếu nói về "gốc" thì nhiều khu trong vđ1 vốn vẫn là vùng nông thôn, ven đô. E ví dụ rnhư làng Hào Nam ở trong vành đai 1 (đê La Thành) cho tới nay tuy đặt tên là phố Hào Nam, nhưng bên trong mặt đường thì vẫn nguyên vẹn mô hình ngõ/ ngách trong làng ngoằn ngoèo, và dân gốc trong làng vẫn nói ngữ điệu địa phương (nhang nhác kiểu dân Láng, Hà Tây) cụ nhé.

baolac

Xe buýt
Dạ, em cũng không khác gì cụ đâu. Trong công việc em tiếp xúc với các bạn gốc Quảng Trị, Quảng Bình, Quảng Nam.... nhưng đều phải chat, chứ nghe trực tiếp thì đúng là ko nghe đuợc gì luôn. Em khá kém trong khoản nghe, luận để hiểu tiếng địa phuơng này.

Em phục các bạn Nghệ An, Nghệ Tĩnh, Thanh Hóa vô cùng. Nói chuyện trực tiếp cùng lúc 3 nguời gồm em với 2 bạn vùng đó, thì khi 1 trong 2 bạn nói với em sẽ là giọng Bắc (để em hiểu) nhưng 2 bạn quay sang nói với nhau thì tiếng địa phuơng nặng nặng phải chú ý mới nghe hiểu đc.

Thực sự thú vị và vẫn giữ gìn đó cụ ạ :)
Thú vị thật chứ cụ, giống nhau hết thì quá chán, đi mỗi vùng miền như được ra nước ngoài :D
Tiếng SG hình như hơi giống ngữ điệu tiếng Tàu, nên phim chưởng kiếm hiệp Tàu lồng tiếng SG kiểu Fafilm VN thì mới hợp, có một dạo lồng tiếng Bắc cứng đơ đơ nghe ko nuốt nổi (dù e người bắc).
Tiếng Huế thì mỗi lần nghe lâu lâu cảm thấy đầu óc choáng váng, biêng biêng :))

sskkb

Xe điện
Dạ, em cũng không khác gì cụ đâu. Trong công việc em tiếp xúc với các bạn gốc Quảng Trị, Quảng Bình, Quảng Nam.... nhưng đều phải chat, chứ nghe trực tiếp thì đúng là ko nghe đuợc gì luôn. Em khá kém trong khoản nghe, luận để hiểu tiếng địa phuơng này.

Em phục các bạn Nghệ An, Nghệ Tĩnh, Thanh Hóa vô cùng. Nói chuyện trực tiếp cùng lúc 3 nguời gồm em với 2 bạn vùng đó, thì khi 1 trong 2 bạn nói với em sẽ là giọng Bắc (để em hiểu) nhưng 2 bạn quay sang nói với nhau thì tiếng địa phuơng nặng nặng phải chú ý mới nghe hiểu đc.

Thực sự thú vị và vẫn giữ gìn đó cụ ạ :)
Mấy bạn miền Trung vẫn hiểu tiếng của các tỉnh lân cận, chứ Cụ mà gặp tụi Ấn Độ, 2,3 thằng đến từ các bang khác nhau là nó nói chuyện với nhau bằng tiếng Anh chứ nói tiếng Ấn là ko đứa nào hiểu đứa nào :D
.
Nhưng vẫn thua Nam Phi, cái quốc ca nó bật lên là cả đội bóng mỗi ông hát bằng 1 thứ tiếng khác nhau - đủ 11 ngôn ngữ

Greenpips

Xe buýt
trong thớt này, cụ nào Hà Tây vào điểm danh phát, Hà Tây nhà em bị xóa sổ em thấy buồn hơn là vui. Mất mẹ nó quê, báu gì thủ đô

Alexandre Ciskob

Xe điện
Các cụ bảo dân HN nhiều đời mà không phải lo chỗ ăn ở, nên sống kiểu tưng tửng là nói ... bậy.
Các cụ hình dung trung bình mỗi đời 2 ông con trai, 8 đời HN đầu tiên có 2000m2, mỗi đời lại chia thành 2 mảnh xem giờ nó con bao nhiêu m2 mà kêu là ko phải lo chuyện ăn ở, bếp còn ko có chưa nói đến cái bàn ăn cơm :D
Bon chen hay ko nó do tính người , nhưng em công nhận dân 1 số nơi cái tính phấn đấu và ganh đua họ tốt hơn dân HN, quy luật tự nhiên

caisua

Xe lăn
Người giàu là như nào? Để ra được bao nhiêu mỗi tháng sẽ được gọi là người giàu? Theo em hộ gia đình phải nhét lơn tầm 200-300M/tháng trong suốt 1 thời gian dài mới có cơ hội thành người giàu
Vậy những người này là ai mà có thu nhập khủng như vậy?
1. Kẻ ăn đút lót, chắc phải cốp rất to => đố ông bà nào ko bon chen giỏi mà lên được
2. Kinh doanh giỏi, cái này hầu hết phải có ô dù => đi đút lót suốt, bằng nhiều hình thức, ko giỏi bon chen thì chả làm nổi vì bị câc cơ quan dìm chết lâu rồi
3. Chuyên môn giỏi đến mức được trả lương cao hơn mức này, chắc vài chục nghìn người mời có 1 người nên chả tính vào
Người HN, tạm coi là gia đình có hộ khẩu HN 50 năm trở lên, rất ít người làm được do ko bị âp lực nhiều. Tài sản của họ tầm 10-50 tỷ là cảm thấy ổn rồi, đi chơi thôi. Biết hết các kiểu bon chen cũng chả thèm làm vì cảm thấy nó cứ nhục nhục

berryfun

Xe điện
Theo nghiên cứu của tổ chức Nông lương LHQ:
67% người giầu ở HN là người tỉnh khác.
Còn 33% là người HN( 16% là do đất cát thừa kế, 8% là do các cụ làm quan con cháu được nhờ ,9% còn lại là do làm ăn)
Từ nghiên cứu đó ==> Người gốc HN chỉ thanh lịch chứ ko giỏi bon chen.Họ ko đói ăn thiếu nhà ở nên ít động lực, đại đa số người HN là đủng đỉnh..🤪
Cụ có cái nink ko hay cụ tự đặt ra. Cụ Hà Nội hay Vĩnh phúc?

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Nếu tính gốc Hn chắc khoảng 10% dân gốc, gốc tính ntn ah chỉ cần cầm cmt lên nguyên quán Hn thì tạm tính là gốc, thế lên con số kia cũng chưa chuẩn đâu sợ phải sâu hơn thế.

HoaMaudon

Xe tăng
Người giàu là như nào? Để ra được bao nhiêu mỗi tháng sẽ được gọi là người giàu? Theo em hộ gia đình phải nhét lơn tầm 200-300M/tháng trong suốt 1 thời gian dài mới có cơ hội thành người giàu
1. Kẻ ăn đút lót, chắc phải cốp rất to => đố ông bà nào ko bon chen giỏi mà lên được
2. Kinh doanh giỏi, cái này hầu hết phải có ô dù => đi đút lót suốt, bằng nhiều hình thức, ko giỏi bon chen thì chả làm nổi vì bị câc cơ quan dìm chết lâu rồi
3. Chuyên môn giỏi đến mức được trả lương cao hơn mức này, chắc vài chục nghìn người mời có 1 người nên chả tính vào
Người HN, tạm coi là gia đình có hộ khẩu HN 50 năm trở lên, rất ít người làm được do ko bị âp lực nhiều. Tài sản của họ tầm 10-50 tỷ là cảm thấy ổn rồi, đi chơi thôi. Biết hết các kiểu bon chen cũng chả thèm làm vì cảm thấy nó cứ nhục nhục
Em đồng quan điểm với Cụ ạ

Em ghét nhất ba cái loại từ đâu về học, làm rồi nhập được cái khẩu vùng Mỹ Đình, Hoàng Mai, lấy vợ chồng đẻ con xong vỗ ngực: Người Hà Nội

Vớ vẩn

Người Hà Nội nhóm 1, theo quan điểm của em là Người có ít nhất là từ Ông nội, Bố đẻ và bản thân được sinh ra tại phạm vi của Hà Nội trước 1954

Còn ngoài khu vực đó, là nông thôn ngoại ô

Người Hà Nội nhóm 2 là những người đẻ ra ở 4 quận nội thành Hà Nội trước năm 1990. Nếu bố mẹ ở tỉnh về, thì vẫn chỉ tính là Hà Nội ngụ cư

sskkb

Xe điện
Nếu 200-300tr/tháng thì thưa với cụ là dân phố Hàng họ kiếm đc từ những năm 9x rồi, chỉ cúng cho ông phường 1 ít thôi chứ chả đến nỗi suốt đâu.

Quyen Kenshin

Xe buýt
e đang ở HN đâ.ra đường thì toàn tắc,bụi bặm kinh hồn.từ khi có cái app đo bụi thì e thấy toàn báo động ko khí ô nhiễm.
Nói chung ko làm ăn trên nà e về quê e ở cho sướng,đồ ăn sạch,rau tự trồng,vui thú điền viên

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Còn 33% là người HN( 16% là do đất cát thừa kế, 8% là do các cụ làm quan con cháu được nhờ ,9% còn lại là do làm ăn)
Từ nghiên cứu đó ==> Người gốc HN chỉ thanh lịch chứ ko giỏi bon chen.Họ ko đói ăn thiếu nhà ở nên ít động lực, đại đa số người HN là đủng đỉnh..🤪
Bọn nông lương Ăn ốc nói mò.
Ngay cả UBND HN và xxx HN cũng k có số liệu.
Thớt này chắc chắn thành sới vật.
Thanh lịch là thế nào?
Giàu=bon chen?

Ku_den

Xe tải
Thực ra 2 phần bôi đen là 1 cụ nhé ;;) ;;) ;;) ;;)

Alexandre Ciskob

Xe điện
Dùng từ chính xác thời điểm đó là “Ủng hộ kháng chiến, ủng hộ Cách mạng”
Nếu không “ Ủng “chắc nhà em bị đẩy đi Kinh tế Mới hết , giờ hộ khẩu Tây Nguyên cũng nên =((
Nhà cụ mất bao nhiêu m2 mà cụ kêu to thế :

sskkb

Xe điện
Em đồng quan điểm với Cụ ạ

Em ghét nhất ba cái loại từ đâu về học, làm rồi nhập được cái khẩu vùng Mỹ Đình, Hoàng Mai, lấy vợ chồng đẻ con xong vỗ ngực: Người Hà Nội

Vớ vẩn

Người Hà Nội nhóm 1, theo quan điểm của em là Người có ít nhất là từ Ông nội, Bố đẻ và bản thân được sinh ra tại phạm vi của Hà Nội trước 1954

Còn ngoài khu vực đó, là nông thôn ngoại ô

Người Hà Nội nhóm 2 là những người đẻ ra ở 4 quận nội thành Hà Nội trước năm 1990. Nếu bố mẹ ở tỉnh về, thì vẫn chỉ tính là Hà Nội ngụ cư
Thế cụ xem nhà em như này thì em đc xếp vào nhóm 1 hay 2 :D
- Cụ của em, 18xx, sinh ở đâu đến giờ nhà em vẫn đi tìm gốc :(( nhưng đầu 1900 đã tới đc HN, nhờ làm ăn tốt mà mua đc đất từ đoạn ngã tư Chùa Bộc - Thái Hà đến tận đầu Khâm Thiên bây giờ - toàn bộ luôn ạ , giờ thì chỉ còn 1 căn nhà con con :(
- Ông nội em, 191x, thì do 1 số yếu tố lại sinh ra ở Nghệ An dù cụ em lúc này vẫn ở HN
- Bố em, 194x, sinh ra ở Sơn Tây, đoạn khu công nghệ cao Hòa Lạc bây giờ
- Em thì sinh ra ở HN nhưng là 197x chứ ko phải 1954 :D

caisua

Xe lăn
Nếu 200-300tr/tháng thì thưa với cụ là dân phố Hàng họ kiếm đc từ những năm 9x rồi, chỉ cúng cho ông phường 1 ít thôi chứ chả đến nỗi suốt đâu.
Dạ ko phải đâu ạ, em là dân mặt phố hàng, hồi 9x cả nhà em 4 người lao vào làm hàng từ 5h sáng đến 9h tối kiếm được 3-4M/ngày cũng đã là kinh lắm rồi ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng