[Funland] Sự mộ đạo của người phương đông và người phương tây

Chaien Nguyen

Xe tăng
"Đứng ngoài đạo mà nhận xét về đạo khác gì thầy bói xem voi" nói như vậy thì các nhà nghiên cứu về Tôn giáo, văn hóa, thần học....phải theo đạo hết các cụ nhỉ. Cũng may các nhà Bác học, các nhà phát minh... thoát khỏi cái bí hiểm, cái siêu nhiên, chủ nghĩa kinh viện... mà chúng ta ngày nay với chinh phục được vũ trụ, mới hiểu biết về thế giới, mới có những tiến bộ về Khoa học công nghệ vĩ đại như thế này

PnO

Xe tải
1. Cụ hỏi em có vô đạo không? Em chả biết trả lời cụ thế nào, lý lịch của em tôn giáo Không nhưng em hiểu rất rõ về Phật giáo, đọc nhiều sách về nó, Gia đình lớn nhỏ của em đều sống trong môi trường đó, đi chùa thường xuyên, thờ cúng tổ tiên, chịu nhiều ảnh hưởng của đạo Phật, cơ mà hỏi có theo đạo không thì phải trả lời không mới đúng chứ. Có phải nhiều triệu người VN như thế không?

2. Quan điểm của em đơn giản, nhiều người bảo mình là phật tử nhưng em thấy họ không hiểu rõ đạo lý nhà phật, cái này em biết vì họ nói chuyện với em. Bọn lên chùa để làm màu em biết, vì em nhìn thấy.... Em chỉ nói bọn đó thôi, chả nâng quan điểm, chả đánh giá tôn giáo nào, cũng chả mắng cụ thể ai, chỉ nói về một hiện tượng xã hội rất rõ ràng ai cũng biết. Cụ bảo em nhận xét tôn giáo chỉ dựa mạng Internet và ý chủ quan của em, cụ trích dẫn đầy đủ câu đó đi, em vốn chưa có câu nào nhận xét về tôn giáo cả, chỉ thấy tôn giáo nào cũng là cuộc sống tinh thần cho người theo nó. Đang tự nhiên, cụ nhẩy vào bảo "nhắc" em, nói em đố kị....vân vân và mây mây mà chẳng có giải thích gì thì em viết trả lời cụ thôi vì cũng đang rảnh.

3. Đến giờ này em thực sự không biết cụ muốn truyền đạt cái gì, muốn dạy dỗ hay triết lý gì ở chốn chém gió này. Coi như em không đủ thông minh cũng như trình độ để ngộ ra điều cụ nói. Em chỉ thấy cụ chụp lên đầu cái mà em không có rồi lại úp úp mở mở kiểu bí hiểm nên cào phím trả lời cụ thôi.
Có Đạo và vô Đạo. Cùng nền tảng của Đạo Phật nhưng do suy nghĩ và môi trường khác nhau, dẫn đến hành sử khác như thế có thể coi là một Đạo hoặc không phải Đạo Phật hay vô Đạo. Vô Đạo lại luôn hành sử dưới nền tảng luân lý nào đó rất gần với đạo nào đó, như thế gọi là có Đạo. Đúng là chẳng biết đâu mà lần :D

slaz8

Xe ba gác
1. Cụ hỏi em có vô đạo không? Em chả biết trả lời cụ thế nào, lý lịch của em tôn giáo Không nhưng em hiểu rất rõ về Phật giáo, đọc nhiều sách về nó, Gia đình lớn nhỏ của em đều sống trong môi trường đó, đi chùa thường xuyên, thờ cúng tổ tiên, chịu nhiều ảnh hưởng của đạo Phật, cơ mà hỏi có theo đạo không thì phải trả lời không mới đúng chứ. Có phải nhiều triệu người VN như thế không?

2. Quan điểm của em đơn giản, nhiều người bảo mình là phật tử nhưng em thấy họ không hiểu rõ đạo lý nhà phật, cái này em biết vì họ nói chuyện với em. Bọn lên chùa để làm màu em biết, vì em nhìn thấy.... Em chỉ nói bọn đó thôi, chả nâng quan điểm, chả đánh giá tôn giáo nào, cũng chả mắng cụ thể ai, chỉ nói về một hiện tượng xã hội rất rõ ràng ai cũng biết. Cụ bảo em nhận xét tôn giáo chỉ dựa mạng Internet và ý chủ quan của em, cụ trích dẫn đầy đủ câu đó đi, em vốn chưa có câu nào nhận xét về tôn giáo cả, chỉ thấy tôn giáo nào cũng là cuộc sống tinh thần cho người theo nó. Đang tự nhiên, cụ nhẩy vào bảo "nhắc" em, nói em đố kị....vân vân và mây mây mà chẳng có giải thích gì thì em viết trả lời cụ thôi vì cũng đang rảnh.

3. Đến giờ này em thực sự không biết cụ muốn truyền đạt cái gì, muốn dạy dỗ hay triết lý gì ở chốn chém gió này. Coi như em không đủ thông minh cũng như trình độ để ngộ ra điều cụ nói. Em chỉ thấy cụ chụp lên đầu cái mà em không có rồi lại úp úp mở mở kiểu bí hiểm nên cào phím trả lời cụ thôi.
1/ em nói luôn cho cụ là em không theo tôn giáo nào. Tôn giáo & tín ngưỡng thì em tôn kính cũng không theo.
Cụ cho răng cụ "rất hiểu về Đạo Phật". vậy mà một chút về Đạo Phật cụ cũng không biết thì em phải nói thế nào để cụ hiểu về Đạo Phật đây?
Cái "đạo Phật" theo cụ nó phải thế nào? cụ hơn gì những người tự vỗ ngực xưng là Phật tử như cụ nói?
CỤ nói cụ có nên tảng gia đình chịu nhiều ảnh hưởng của Phật giáo, vậy ảnh hưởng đó là gì? Hay như cụ nghĩ là cụ hay đi chùa là do ảnh hưởng của Phật giáo? Vậy là cụ có khác gì những người cụ vừa chê đâu?
2/Cụ không phải là Phật tử mà cụ lại dám chắc rằng những người Phật tử khác không hiểu gì về Phật giáo? Cụ lấy tiêu chuẩn nào ra để quả quyết như vậy? Theo cách tư duy này của cụ thì không phải là Gúc gờ giáo thi là cái gì? Nếu bây giờ em nói điểm G của cụ cách dốn 15 phân cụ có đồng ý không? đương nhiên làm gì có chiện đó, vì cơ thể ai người đó cảm nhận, ( như "ai ăn nấy no",ai đo nây biết, em có đo điểm G của cụ đâu mà biết điêm G đó nó nằm đâu?)
3/ vẫn câu nói cũ, Cái cụ làm sai rất nhiều ( tự cụ biết, như cụ vưa thú nhận là có cả đó kỵ) . nên khi mình không hoàn hảo đừng chê người. Chính vì em khuyên cụ điều này , mà phải theo cụ đến tận đây.
Cái sai đàu tiên ở đây là cụ tự nhận Hiểu rất rõ về Phật giáo, nhưng một tôn giáo lớn như thế mà cụ lăp đi lặp lại không viết hoa để bày tỏ tôn trọng nhưng cái cụ cho là hiểu. mà cái tôn giáo cụ không biết gì về họ như là "Ở xứ ta thì ngoài những người theo đạo Cơ Đốc, Tin Lành " thfi cụ lại phải viết hoa? Hay cái hoc thức của những người tự cho là "hiểu Phật giáo" chỉ có bi nhiu thui?

Trâu hun khói

[Tịch thu bằng lái]
"Đứng ngoài đạo mà nhận xét về đạo khác gì thầy bói xem voi" nói như vậy thì các nhà nghiên cứu về Tôn giáo, văn hóa, thần học....phải theo đạo hết các cụ nhỉ. Cũng may các nhà Bác học, các nhà phát minh... thoát khỏi cái bí hiểm, cái siêu nhiên, chủ nghĩa kinh viện... mà chúng ta ngày nay với chinh phục được vũ trụ, mới hiểu biết về thế giới, mới có những tiến bộ về Khoa học công nghệ vĩ đại như thế này
Khi mới sinh ra- một đứa bé có bản năng gì khác ngoài khoái lạc về chuyện bú-ngủ-ị-tè
thực ra, cho đến giờ này- phần lớn mọi người vẫn còn giữ bản năng đơn giản này
tuy nhiên, khi chúng ta lớn lên- xh & gia đình bắt đầu nhồi vào đầu óc chúng ta nhiều chuyện phức tạp hơn liên quan đến khoái lạc và hạnh phúc.
trên đường đời- đôi khi cái bản năng kia biến mất.

Con người có giấc mơ- điều đó rất tốt nhưng cũng có thể là một điểm yếu của con người.
Cho nên các nhà chính trị dựa vào điểm yếu này để lừa đảo- Cũng như việc treo một miếng thịt thơm để bắt chó vậy.

Cuộc đời- là một chuyến phiêu lưu-những vấp váp cùng là những trải nghiệm (Đôi khi nhấm vị đắng cũng có cái ngọt ngào).

Tony_Le

Xe container
1/ em nói luôn cho cụ là em không theo tôn giáo nào. Tôn giáo & tín ngưỡng thì em tôn kính cũng không theo.
Cụ cho răng cụ "rất hiểu về Đạo Phật". vậy mà một chút về Đạo Phật cụ cũng không biết thì em phải nói thế nào để cụ hiểu về Đạo Phật đây?
Cái "đạo Phật" theo cụ nó phải thế nào? cụ hơn gì những người tự vỗ ngực xưng là Phật tử như cụ nói?
CỤ nói cụ có nên tảng gia đình chịu nhiều ảnh hưởng của Phật giáo, vậy ảnh hưởng đó là gì? Hay như cụ nghĩ là cụ hay đi chùa là do ảnh hưởng của Phật giáo? Vậy là cụ có khác gì những người cụ vừa chê đâu?
2/Cụ không phải là Phật tử mà cụ lại dám chắc rằng những người Phật tử khác không hiểu gì về Phật giáo? Cụ lấy tiêu chuẩn nào ra để quả quyết như vậy? Theo cách tư duy này của cụ thì không phải là Gúc gờ giáo thi là cái gì? Nếu bây giờ em nói điểm G của cụ cách dốn 15 phân cụ có đồng ý không? đương nhiên làm gì có chiện đó, vì cơ thể ai người đó cảm nhận, ( như "ai ăn nấy no",ai đo nây biết, em có đo điểm G của cụ đâu mà biết điêm G đó nó nằm đâu?)
3/ vẫn câu nói cũ, Cái cụ làm sai rất nhiều ( tự cụ biết, như cụ vưa thú nhận là có cả đó kỵ) . nên khi mình không hoàn hảo đừng chê người. Chính vì em khuyên cụ điều này , mà phải theo cụ đến tận đây.
Cái sai đàu tiên ở đây là cụ tự nhận Hiểu rất rõ về Phật giáo, nhưng một tôn giáo lớn như thế mà cụ lăp đi lặp lại không viết hoa để bày tỏ tôn trọng nhưng cái cụ cho là hiểu. mà cái tôn giáo cụ không biết gì về họ như là "Ở xứ ta thì ngoài những người theo đạo Cơ Đốc, Tin Lành " thfi cụ lại phải viết hoa? Hay cái hoc thức của những người tự cho là "hiểu Phật giáo" chỉ có bi nhiu thui?
Em nói luôn, cụ rách việc bỏ mẹ, bới bèo ra bọ, moi móc câu chữ nhưng quá giáo điều. Xin lỗi cụ bắt lỗi ai thì đọc cho kỹ chứ đừng nói cho sướng miệng. Em chỉ viết có có đúng một chữ đạo Phật trong tất cả các comment và được viết hoa đàng hoàng, còn chữ phật tử mà viết hoa thì người ta gọi là dốt ngữ pháp và ngộ chữ đấy. Hay là chữ Đạo là danh từ chung cũng cũng phải viết hoa nhỉ, cụ khai sang đi, em sẵn lòng nghe.

Những vấn khác là quan điểm của cụ, cụ có thể nói thẳng đừng úp mở làm gì cho mất thời gian và nói luôn cụ cứ giữ lấy cho mình. Cho là em kém giống như cụ nghĩ, trên đúng quan điểm ấy em thấy cụ cũng có gì hay ho hơn đâu, chê người khác khi bản thân mình cũng sai lè. Cụ khuyên người khác rồi làm sai ngay việc ấy trước mặt thì khác j ngửa mặt nhổ nước bọt lên trời đâu.

vietanhkts

[Tịch thu bằng lái]
Website
vietanhbaohiem.com
các cụ làm cốc 🍻 hạ hỏa, nói thật chứ đến các thầy đa số còn chả hiểu về giáo lý nhà Phật, thật luôn! Trước mình có dịp vẽ hầu mấy thầy các công trình nhà chùa, mình cứ giả vờ hỏi ngô nghê xem mấy thầy trả lời ra sao, kết quả là lòng vòng chả ra làm sao.

Trâu hun khói

[Tịch thu bằng lái]
Đố kị? Con người ai cũng có cả nhưng nó không đúng nghĩa như cụ nói vì cụ không hiểu từ đó thể hiện ở comment trớt quớt trên kia. Đố kị với ai, tại sao phải đố kị trong chuyện này? Hay cứ nói cho lấy được thể hiện sự trịch thượng?

Trong lý lịch của hơn nửa dân số nước ta viết tôn giáo Không, thấy rõ sự hiểu biết về tôn giáo của cụ nó như thế nào.

Khi người khác mô tả bản chất của một hiện tượng /sự việc, thay vì tranh luận về nó thì lại thể hiện bản thân chứ không một câu nào về nó, sao vậy?
Cụ đọc lại bài của cụ viết đi, em quote lại rồi mà, hay cụ không hiểu cụ đang viết gi? thế thì cụ không hiểu bài của em viết gì rồi, xin lỗi đã đánh giá sai về cụ, để em lựa cho cụ dễ hiểu nhé.
Cụ nhận xét tôn giáo chỉ dựa vào mạng internet là ý nghĩ chủ quan của cụ, thực tế nó kahcs xa với cụ tưởng đó.( nên em mới khuyên cụ đi học thêm) người đang nói chuyện với cụ là 1 người "vô đạo", không biết cụ có vô đạo không? chắc cụ không phải là vô đạo đâu nhỉ? Nếu cụ là người vô đạo thì đừng vọi vàng nhận xét các về những người có đạo. Và nếu cụ xác nhận tôn giáo cảu cụ theo thì em ngay lập tức công khai xin lỗi cụ và không dám bàn tiếp với tốn giáo của cụ.
CÒn nếu cụ đúng là vô đạo thì nhưng lời này của em đang giúp đỡ cụ rât nhiều. hi vọng cụ nắn nót đọc cho hiểu
Có Đạo và vô Đạo. Cùng nền tảng của Đạo Phật nhưng do suy nghĩ và môi trường khác nhau, dẫn đến hành sử khác như thế có thể coi là một Đạo hoặc không phải Đạo Phật hay vô Đạo. Vô Đạo lại luôn hành sử dưới nền tảng luân lý nào đó rất gần với đạo nào đó, như thế gọi là có Đạo. Đúng là chẳng biết đâu mà lần :D
Em nói luôn, cụ rách việc bỏ mẹ, bới bèo ra bọ, moi móc câu chữ nhưng quá giáo điều. Xin lỗi cụ bắt lỗi ai thì đọc cho kỹ chứ đừng nói cho sướng miệng. Em chỉ viết có có đúng một chữ đạo Phật trong tất cả các comment và được viết hoa đàng hoàng, còn chữ phật tử mà viết hoa thì người ta gọi là dốt ngữ pháp và ngộ chữ đấy. Hay là chữ Đạo là danh từ chung cũng cũng phải viết hoa nhỉ, cụ khai sang đi, em sẵn lòng nghe.

Những vấn khác là quan điểm của cụ, cụ có thể nói thẳng đừng úp mở làm gì cho mất thời gian và nói luôn cụ cứ giữ lấy cho mình. Cho là em kém giống như cụ nghĩ, trên đúng quan điểm ấy em thấy cụ cũng có gì hay ho hơn đâu, chê người khác khi bản thân mình cũng sai lè. Cụ khuyên người khác rồi làm sai ngay việc ấy trước mặt thì khác j ngửa mặt nhổ nước bọt lên trời đâu.
thôi. em xin các đại ka, thư zãn đê, căng thẳng làm đél gì

nếu từ nhỏ, ai cũng được dạy một cách nghiêm túc cơ bản một nghề: NGHỀ LÀM NGƯỜI, thì lớn lên, cho dù là ai, làm nghề gì cũng sẽ làm tử tế và với trách nhiệm cao nhất với đời

Kurumasuki

Xe container
Thế cụ theo đạo của ông Do Thái hả, cụ có chắc là biết gì về mấy ông Do Thái không hay toàn nghe rỉ tai qua bọn Tây rồi thực hành toàn thứ hủ lậu?
Em không theo đạo nào.
Nếu nói về thực tế, thì có lẽ em thực hành giống đạo Lão. ( tức là chả nghe bố con thằng nào )

Gcar

Xe container
Em không theo đạo nào.
Nếu nói về thực tế, thì có lẽ em thực hành giống đạo Lão. ( tức là chả nghe bố con thằng nào )
theo mình thì ai cũng nên theo 1 đạo nào đó, kể cả đạo đỏ. Sẽ "ngoan" hơn!

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
nhắc mới nhớ
chả là thằng cháu nhà nài nó biết tị ngoại ngữ

có lần nó làm cho bọn Nga, hôm kỷ niệm ngày cm tháng 10 Nga, cờ quạt băng rôn đỏ đường
thằng sếp hỏi: chúng mày tổ chức cái gì mà um xùm tắc cmn cả đường thế?
bọn tao kỷ niệm ngày cm tháng 10
nó chề mỏ: bọn tao con đẻ còn đél kỷ niệm, chúng mày con nuôi kỷ niệm cái đél ghè
Bọn nó khen mình rảnh háng

Chemgiolachinh

[Tịch thu bằng lái]
theo mình thì ai cũng nên theo 1 đạo nào đó, kể cả đạo đỏ. Sẽ "ngoan" hơn!
Riêng Cái đạo phản bội ân nhân thì tuyệt đối phải tránh. Đó là cách làm của thú vật, không bằng loài chó

canhhoabatdiet

Xe container
Văn hóa phương đông sâu sắc hơn Phương tây nhưng lại khiến con người phương đông nhỏ mọn và nham hiểm hơn phương phương tây

Nền văn hóa khác dẫn đến ứng văn minh cũng khác
nhỏ mọn- nham hiểm hơn nên đối với các loại đạo chắc cũng thế
Cụ nói người Phương Đông nham hiểm hơn người Phương Tây theo em là không chính xác.
Bằng chứng là cụ nhìn vào lịch sử thế giới thì rõ.

Trâu hun khói

[Tịch thu bằng lái]
Bọn nó khen mình rảnh háng
lại nữa, cũng that 100%, cũng thằng cháu đấy, chả là nó thông thạo cả 2 ngoại ngữ Anh & Nga
hồii nó làm thuê cho thằng chủ người Mã mở nhà máy thức ăn gia súc gia cầm, hôm cũng đi ngoài đường, đúng ngày 30/4 cũng ồn ào um xùm cờ quạt biểu ngữ tăc cmn đường
nó cũng hỏi: chúng mày làm cái gì hế?
à kỷ niệm ngày thắng Mỹ thống nhất đất nước
thằng sếp đần ra 1 lúc: xưa bọn mày oánh Mỹ bọn tao theo Mỹ, chừ bọn mày làm thuê cho chúng tao

dcm. nghe cay cay

slaz8

Xe ba gác

không trả lời được thi cáu là đương nhiên rồi. CỤ tự viết chứ đâu phải ai bắt cụ viết đâu nhỉ? sao lại cáu với em?
Cụ tư cho mình cái quyền đi chê người khác, đến khi bị chê lại mắng người ta ngay. Đây là điều em muốn nói với cụ, ngoài ra không co thành kiến gì cả.
Việc em chỉ lỗi cho cụ thấy là chứng minh "nhân vô thập toàn" Hơn nữa cụ tự vỗ vào ngực là thông hiểu đạo Phật nên em muốn qua cụ xem có học hỏi điều gì thôi.
Nếu cụ không có hững nữa thfi ta chia tay. cụ có muốn mắng vốn câu nào thì cứ thể hiện bản chất ra. Em xin nhận và trân trọng xin lỗi đã làm cụ cáu.

thôi. em xin các đại ka, thư zãn đê, căng thẳng làm đél gì

nếu từ nhỏ, ai cũng được dạy một cách nghiêm túc cơ bản một nghề: NGHỀ LÀM NGƯỜI, thì lớn lên, cho dù là ai, làm nghề gì cũng sẽ làm tử tế và với trách nhiệm cao nhất với đời
@Vụ việc đã sáng tỏ, những người tự cho mình quyền chỉ huy người khác thường là không biết gì.Uổng công các cụ hóng rùi

Trâu hun khói

[Tịch thu bằng lái]
@Vụ việc đã sáng tỏ, những người tự cho mình quyền chỉ huy người khác thường là không biết gì.Uổng công các cụ hóng rùi
thồi. cứ dót em chén cho nhẹ cái cỗ lòng :))
hay lại tiếc kêu riệu chứ có phải h20 lã đâu mà dễ dãi hế

STElectrics

Xe lăn
Có đạo thì tốt, không có cũng chả sao. Nhưng mong các ông/bà theo đạo đừng cho rằng người có đạo sống tử tế hơn người vô đạo. Sự tử tế nó là giá trị chung của nhân loại rồi, chả riêng của đạo hay ông/bà nào hết!