[Funland] Sự loạn luân thời La mã và Ai cập cổ đại ?

Nắng nhạt

Xe điện
QH loạn luân và ấu d*m rất phổ biến ở phương tây. Tụi nó còn quay cả clip lại share lên mạng nữa. VN mình có truyền thống nam nữ thọ thọ bất thân nên cũng hiếm.
Giờ ở mình các cháu 2k trở đi cũng hơi hơi Tây hoá rồi cụ ạ. Đọc còm men của các cháu mà em thấy sợ hãi luôn.
Hai còm này em cạn lời luôn. Tây nào như thế

susuxaotoi

Xe máy
Sao phải cẩn thận hả cụ. Con người bình thường sống trong xã hội văn minh hiện đại không bao giờ có ý nghĩ như vậy. Trong xã hội loài người không tránh khỏi số ít những con vật chưa tiến hóa hết. Khi chúng thể hiện ra sẽ bị pháp luật trừng trị hoặc bị xã hội lên án xa lánh trả chúng về với thế giới loài vật của chúng. Mấy cháu đó thuộc loài vật. Em đọc mà kinh tởm. Các cháu bình thường không thế đâu
Thế thì số loài vật đó giờ cũng khá nhiều đấy mợ. Em theo dõi các cháu cãi nhau về vấn đề loạn luân mấy tháng nay rồi, mỗi lần có bài lên là em đọc lại điên hết cả người, thế nhưng lại không làm được gì chúng nó, vì chúng nó đông quá mợ ạ, và nhà nước thì quản lý quá lỏng lẻo vấn đề các văn hoá phẩm đồi trụy trên mạng nên các cháu đó ngày càng đông.

Năm 2023 vừa rồi em bị 2 cú sốc văn hoá. 1 là vấn đề truyện xếch, hai là vấn đề truyện loạn luân. Thế hệ trước có đọc truyện cô giáo Thảo hay gì đó thì cũng giấu giấu diếm diếm, tức là ai cũng ý thức được việc mình đang làm là "không tuân theo tiêu chuẩn cộng đồng", nay các cháu đăng công khai truyện xếch lên Facebook, chia sẻ tràn lan trong các nhóm chuyên đăng truyện xếch, bình thường hoá việc đọc các thể loại văn hoá phẩm đồi trụy. Ai mà bảo các cháu tem tém lại, đọc viết âm thầm thôi thì các cháu bảo là Phật online, bạn báo lên Liên hợp quốc đi, chắc người ta để ý đấy... Nói chung là giọng điệu vô cùng thách thức. Mà điều đáng buồn là số lượng các cháu khá đông, và các cháu này là những người được ăn học khá đàng hoàng, nhiều cháu trong đó hành văn gãy gọn, thể hiện là người có tư duy chứ không phải là dạng cá biệt phá làng phá xóm gì.

Nắng nhạt

Xe điện
Thế thì số loài vật đó giờ cũng khá nhiều đấy mợ. Em theo dõi các cháu cãi nhau về vấn đề loạn luân mấy tháng nay rồi, mỗi lần có bài lên là em đọc lại điên hết cả người, thế nhưng lại không làm được gì chúng nó, vì chúng nó đông quá mợ ạ, và nhà nước thì quản lý quá lỏng lẻo vấn đề các văn hoá phẩm đồi trụy trên mạng nên các cháu đó ngày càng đông.

Năm 2023 vừa rồi em bị 2 cú sốc văn hoá. 1 là vấn đề truyện xếch, hai là vấn đề truyện loạn luân. Thế hệ trước có đọc truyện cô giáo Thảo hay gì đó thì cũng giấu giấu diếm diếm, tức là ai cũng ý thức được việc mình đang làm là "không tuân theo tiêu chuẩn cộng đồng", nay các cháu đăng công khai truyện xếch lên Facebook, chia sẻ tràn lan trong các nhóm chuyên đăng truyện xếch, bình thường hoá việc đọc các thể loại văn hoá phẩm đồi trụy. Ai mà bảo các cháu tem tém lại, đọc viết âm thầm thôi thì các cháu bảo là Phật online, bạn báo lên Liên hợp quốc đi, chắc người ta để ý đấy... Nói chung là giọng điệu vô cùng thách thức. Mà điều đáng buồn là số lượng các cháu khá đông, và các cháu này là những người được ăn học khá đàng hoàng, nhiều cháu trong đó hành văn gãy gọn, thể hiện là người có tư duy chứ không phải là dạng cá biệt phá làng phá xóm gì.
Ở Nhật bửn những thứ như thế nó bày bán công khai nhưng dân Nhật vẫn sống bình thường đấy thôi ạ. Cụ cứ vào đọc những thứ như thế rồi nghĩ xã hội thế có mà chết. Tốt nhất là không đọc những thứ đó kẻo chính cụ lại bị vướng vào đó không thoát ra được chứ không phải các cháu kia. Khiếp cụ mắc vào đó những mấy tháng rồi chứng tỏ đã bị "thao túng tâm lý " rồi đấy. Cụ xông vào giữa cái ổ đen tối lại chả thấy nhiều. Em vào toàn nơi sáng sủa nên thấy cuộc sống xung quanh tốt đẹp lắm. Cứ để bọn đấy tự sướng trên mạng đi. Làm thật xem chả bị mọi người ghê tởm hơn ghê hủi thời xưa ấy chứ

susuxaotoi

Xe máy
Ở Nhật bửn những thứ như thế nó bày bán công khai nhưng dân Nhật vẫn sống bình thường đấy thôi ạ. Cụ cứ vào đọc những thứ như thế rồi nghĩ xã hội thế có mà chết. Tốt nhất là không đọc những thứ đó kẻo chính cụ lại bị vướng vào đó không thoát ra được chứ không phải các cháu kia. Khiếp cụ mắc vào đó những mấy tháng rồi chứng tỏ đã bị "thao túng tâm lý " rồi đấy. Cụ xông vào giữa cái ổ đen tối lại chả thấy nhiều. Em vào toàn nơi sáng sủa nên thấy cuộc sống xung quanh tốt đẹp lắm. Cứ để bọn đấy tự sướng trên mạng đi. Làm thật xem chả bị mọi người ghê tởm hơn ghê hủi thời xưa ấy chứ
À em có sở thích tìm hiểu tâm lý con người nên em lăn lê khắp nơi mợ ạ. Chốn toàn bô lão như Otofun hay những trang của các bạn gen Z em đều vào, và đa số đều tàu ngầm đọc.

Ngoài ra em không bị thao túng tâm lý như mợ nói, mà em bức xúc.

Việc em nêu ra cho các cụ mợ là để những ai có con nên cẩn thận hơn. Khoảng cách giữa các thế hệ là luôn có, nên có những lúc mình tưởng hiểu con cái mình rồi nhưng thực ra chẳng biết nó làm gì đọc gì đâu.

XSim

Xe container
Tâm lý loạn luân thực ra nó vẫn luôn quanh quẩn trong mỗi con người thôi, như Sigmund Freud nói đến mặc cảm Oedipus hay người Việt có câu cha là tình đầu của con gái.

Nắng nhạt

Xe điện
Tâm lý loạn luân thực ra nó vẫn luôn quanh quẩn trong mỗi con người thôi, như Sigmund Freud nói đến mặc cảm Oedipus hay người Việt có câu cha là tình đầu của con gái.
Người Việt nào có câu này cụ? Đứa ngu đần nào trong xâu bít xem ngôn tình tàu khựa rồi nói câu này. Bọn mất não đua theo thành tren nhưng bị chửi nhiều quá giờ không thấy đứa nào dám nói nữa. Họa lắm vẫn còn đứa nói liền bị chửi hội đồng ngay. Tâm lý loạn luân quanh quẩn trong đầu một số người chắc là trong đó có cụ chứ em tuyệt đối không. Em thề độc luôn. Và em chắc chắn là hầu hết người Việt Nam không có ý nghĩ bẩn như thế . Người đầu óc đen tối sao cứ nghĩ người khác giống mình nhỉ

XSim

Xe container
Người Việt nào có câu này cụ? Đứa ngu đần nào trong xâu bít xem ngôn tình tàu khựa rồi nói câu này. Bọn mất não đua theo thành tren nhưng bị chửi nhiều quá giờ không thấy đứa nào dám nói nữa. Họa lắm vẫn còn đứa nói liền bị chửi hội đồng ngay. Tâm lý loạn luân quanh quẩn trong đầu một số người chắc là trong đó có cụ chứ em tuyệt đối không. Em thề độc luôn. Và em chắc chắn là hầu hết người Việt Nam không có ý nghĩ bẩn như thế . Người đầu óc đen tối sao cứ nghĩ người khác giống mình nhỉ
Mợ không biết thôi chứ nó là một chủ đề được nghiên cứu rất nhiều trong tâm lý học đấy.

hahoi518

Xe buýt
theo e nghĩ tác hại của hôn nhân cận huyết đã đc KH chứng minh, nhưng thường phải vài đời mới thấy những suy thoái đó, chứ ngay F1 thì chưa.
nhà Trần hoin nhân cận huyết, anh em họ lấy nhau nhưng lại là triều đại mà hoàng tộc sản sinh nhiều tướng tài, minh quân nhất.
hôn nhân cận huyết này là họ để tránh hoạ ngoại tộc vào lũng đoạn đế vị mà thôi
Tướng tài thì đúng, minh quân thì chưa chắc Cụ ạ. Nhà Trần ngoài chiến tranh nguyên mông ra thì các vua húng đánh nhau với các lân bang suốt nên dân thời đó rất khổ.

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Văn hóa Việt từ rất lâu rồi kiêng kị quan hệ cận huyết. Họ hàng gần dưới 3 đời các cụ không cho kết hôn. Trên thực tế nhiều anh chị em họ yêu nhau nhưng không được lấy.
Ở thế giới, ngày trước hôn nhân cận huyết khá phổ biến, ở Trung Quốc con anh-con em gái có thể kết hôn. Nhưng đến mức loạn luân thường xảy ra ở gia đình hoàng tộc...mục đích như em đã đề cập "dòng máu tinh khiết-bảo vệ quyền lực... phổ biến nhất ở Châu Âu.
Ngay cả hoàng tộc ở Châu Á như Nhật Bản như em đọc đâu đó có trường hợp con Hoàng đế lấy mẹ ruột.
Ngay thuyết Adam-Eva cũng tiềm ẩn suy luận hôn nhân cận huyết nhưng ít người nhắc đến...từ đó cho thấy văn hóa cổ đại Châu Âu hôn nhân cận huyết không phải vấn đề bị lên án.

Oteconde

Xe buýt
E hiểu nôm na về sinh học thế này. Aa +Bb -> AB, Ab, aB, ab. Nên gen lặn ab xuất hiện mới gây di tật. Còn gen trội AB xuất hiện là dễ thành thiên tài lém ạ :D =))
Thật ra đúng sai ở góc nhìn xã hội rất là khó.
Ví dụ cách đây mấy chục năm: em nào không chồng mà chửa, thì chắc bị chửi nhiều lắm, phê phán nhiều lắm. Cách đây vài chục năm, em nào mà Les với Gay thì cũng bị chửi nhiều. Nhưng bây giờ góc nhìn khác hơn, người ta chấp nhận, và có khi ủng hộ.
Quay lại việc loạn luân, thật ra vấn đề của nó ngoài yếu tố sinh học, bệnh tật, thì nó còn là xã hội. để tránh hiện tượng các cháu gái bị người thân lạm dụng tình dục, ảnh hưởng đến tâm sinh lý. Nên việc, phản đối, kinh tởm nó tại thời điểm này cũng là hợp lý.
Trong các gia đình vương triều, thì việc bảo toàn tài sản, nguồn gen là một phương pháp hiệu quả để duy trì quyền lực, duy trì vị thế. Vì vậy, việc Loạn luân là thường xuyên xảy ra trong quá khứ, từ đông sang tây. Không hiếm. ở góc độ này, phần lớn là vì lợi ích của gia tộc, các yêu tố khác chỉ là phụ.
Nhưng như cụ phân tích ở trên, nếu coi là chọn lọc giống nòi (dạng như Hitler chọn giống) chấp nhận các dị tật (cả dị tật xấu: là dị dạng, bệnh tật, và dị tật tốt là chọn các con giống khỏe mạnh) thì cũng là phương pháp hay để nhân giống các cá nhân xuất sắc.
Tất nhiên, loài người, thì yếu tố xã hội, yếu tố đạo đức rất quan trọng. QH loạn luân hay các vấn đề coi là vi phạm đạo đức sẽ bị phản đối, ví dụ việc nhân bản vô tính người thì bị cấm (chứ khoa học hoàn toàn có thể nhân bản người).
Ngoài ra, một yếu tố đáng quan tâm là sex - nhục dục, thì quan hệ loạn luân về cơ bản là tương tự quan hệ bình thường khác, không ảnh hưởng gì, có chăng, có thêm sự kích thích nhất định, giống như ăn vụng, ăn trộm thôi. (về sex thì có nhiều phiên bản tăng sự kích thích ngoài loạn luân, thì là qh tập thể, là qh ở nơi công cộng, là qh lén lút... )

Oteconde

Xe buýt
Sao phải cẩn thận hả cụ. Con người bình thường sống trong xã hội văn minh hiện đại không bao giờ có ý nghĩ như vậy. Trong xã hội loài người không tránh khỏi số ít những con vật chưa tiến hóa hết. Khi chúng thể hiện ra sẽ bị pháp luật trừng trị hoặc bị xã hội lên án xa lánh trả chúng về với thế giới loài vật của chúng. Mấy cháu đó thuộc loài vật. Em đọc mà kinh tởm. Các cháu bình thường không thế đâu
Hiện tượng tâm lý bình thường mà cụ. (tất nhiên ở đây là xấu, là tiêu cực)
Thứ nhất, các cháu đang tuổi mới lớn, nên có những biến đổi về cơ thể, cảm xúc, sinh lý là bình thường. Chắc chắn các chàng trai lớn lên, cũng sẽ có ít nhiều cảm xúc với người thân bên cạnh như Mẹ, Chị em gái, bạn gái học cùng lớp... đặc biệt khi ở cùng, các cháu sẽ va phải các tình huống hớ hênh, rồi phim, ảnh, truyện đồi trụy được tiếp cận cũng gây ảnh hưởng nhất định.
Ngoài vấn đề tình dục, nhiều cháu bị giai đoạn dậy thì cũng bị ảnh hưởng các nội dung khác như bạo lực, stress và trầm cảm, chất gây nghiện, rồi cả về ăn uống... Tùy cháu, mỗi cháu 1 vài món, có cháu lên cả combo... :D

Nguoi_quen

Xe tải
Bất giác lại nhớ tới Trăm Năm Cô Đơn
Liên quan đến sách thì ở VN có Màu tím - tác phẩm đoạt giải Pulitzer năm 1993 và được BBC News liệt kê vào danh sách "100 cuốn tiểu thuyết có tầm ảnh hưởng lớn nhất mọi thời đại" mới được phát hành ở VN cũng dữ dội ko kém cụ ạ.

Nắng nhạt

Xe điện
Hiện tượng tâm lý bình thường mà cụ. (tất nhiên ở đây là xấu, là tiêu cực)
Thứ nhất, các cháu đang tuổi mới lớn, nên có những biến đổi về cơ thể, cảm xúc, sinh lý là bình thường. Chắc chắn các chàng trai lớn lên, cũng sẽ có ít nhiều cảm xúc với người thân bên cạnh như Mẹ, Chị em gái, bạn gái học cùng lớp... đặc biệt khi ở cùng, các cháu sẽ va phải các tình huống hớ hênh, rồi phim, ảnh, truyện đồi trụy được tiếp cận cũng gây ảnh hưởng nhất định.
Ngoài vấn đề tình dục, nhiều cháu bị giai đoạn dậy thì cũng bị ảnh hưởng các nội dung khác như bạo lực, stress và trầm cảm, chất gây nghiện, rồi cả về ăn uống... Tùy cháu, mỗi cháu 1 vài món, có cháu lên cả combo... :D
Cụ nói vậy em cạn lời luôn. Đúng là nhiều bố mẹ không ra hồn nên không biết dạy con, để con cái có "cảm xúc" theo lời cụ em hiểu là cảm xúc muốn xơi luôn mẹ mình. Thôi em đi ra nhường các cụ "trong cuộc" chia sẻ cảm xúc với nhau tiện hơn

tranthanhhaist

Xe tăng
Tây có vẻ dính món này hơi bị nhiều, từ lịch sử, văn hóa,... Ngay cả hiện tại bỏn cũng đang có sê ri phim ăn khách Trò chơi Vương quyền đậm chất loạn luân luôn. Anh Nhật thì món này cũng mới có gần đây thôi, bắt đầu từ JAV, 18+ rồi truyện tranh,... K biết xã hội họ thực chất ảnh hưởng cỡ nào, khó mà nói đc. Gần đây anh Tàu, Hàn cũng manh nha khá nhiều bộ truyện kiểu này, hehe, có vẻ đang hot với bọn trẻ.

Yên Quận

Xe đạp
Em nghĩ thời xưa người ta đã biết rồi, là do quan sát, thống kê mà biết chứ ko phải dựa trên khoa học. Luật Hồng Đức(1470) đã nhắc tới việc này, mà dựa vào tốc độ phát triển thời xưa thì em đoán ngoài dân gian đã phải biết loạn luân/hôn nhân cận huyết là có hại từ trước khi luật nhắc tới cả vài trăm năm.
Trong hoàng tộc, việc lấy nhau có thể do để ngăn người ngoài không thuộc dòng dõi vương gia trở thành người trong hoàng tộc, nhằm bảo vệ quyền lực. Tụi hoàng tộc châu Âu khá phổ biến vụ này. Với trường hợp nhà Trần, các cụ tham khảo trên mạng sẽ thấy việc anh chị em họ lấy nhau (đời thứ 2) khá phổ biến, nhưng không có trường hợp nào 2 cặp bố mẹ của cặp đôi đó cũng là cận huyết >> khả năng là cận huyết có kiểm soát :))
Cụ nhắc đến luật Hồng Đức, em cũng đã từng đọc 24 điều của luật đó, ấn tượng là rất nhiều điều quy định về quan hệ nam nữ. Ví dụ điều 16: chỗ dân gian có mở trường du hí hoặc cúng tế thì trai gái đến xem không được đứng lẫn lộn để khỏi thói dâm.
Không biết áp dụng trong thực tiễn nghiêm đến mức nào 😁

Phỡn

Xe tăng
Bất giác lại nhớ tới Trăm Năm Cô Đơn
Truyện này em đọc được 1/3 bỏ đek dám đọc nữa ;))
Còn cái phim gì mà bố chén con gái nữa, chúng nó còn khen là nghệ thuật =)) (Em lướt pa tê bốc thấy review thôi chứ tởm chết mie)

hưvô

Xe lăn
Truyện này em đọc được 1/3 bỏ đek dám đọc nữa ;))
Còn cái phim gì mà bố chén con gái nữa, chúng nó còn khen là nghệ thuật =)) (Em lướt pa tê bốc thấy review thôi chứ tởm chết mie)
Vậy à cụ, phim gì đó thì em ko biết ^#(^

Phỡn

Xe tăng
Tây có vẻ dính món này hơi bị nhiều, từ lịch sử, văn hóa,... Ngay cả hiện tại bỏn cũng đang có sê ri phim ăn khách Trò chơi Vương quyền đậm chất loạn luân luôn. Anh Nhật thì món này cũng mới có gần đây thôi, bắt đầu từ JAV, 18+ rồi truyện tranh,... K biết xã hội họ thực chất ảnh hưởng cỡ nào, khó mà nói đc. Gần đây anh Tàu, Hàn cũng manh nha khá nhiều bộ truyện kiểu này, hehe, có vẻ đang hot với bọn trẻ.
Mới đầu thấy khen em cũng hóng hớt xem, đến đoạn thằng em chén con chị là em bỏ luôn không xem nữa.
Quái thai dị tật thật!
Nổi nhất là vụ thằng bố cầm tù con gái để lạm dụng tình dục, hình như Áo thì phải nhỉ các cụ?
VN mình có vụ thằng bố ở Vĩnh Phúc qhe với cả ba cô con gái cũng nổi không kém.

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Cụ Trần Cảnh bị ép lấy chị dâu, Chiêu thánh công chúa nhà Lý, nhưng cụ giữ gìn, không làm chuyện vợ chồng, sau cụ gả bà vợ - chị dâu này cho vị tướng là Lê Tần, dòng dõi Lê Hoàn. Qua đấy thấy cụ là người đức độ và nhân đạo, không nỡ để Chiêu Thánh cô đơn. Lê Tần và Chiêu Thánh sinh ra Lê Bình Trọng, vì có dòng dõi vua chúa hai bên cha mẹ, nên đủ tư cách làm vua Việt Nam. Vì vậy, giặc Minh mừng rỡ bắt được ông, muốn phong ông làm vua nước Nam, ông nói câu nổi tiếng mà ai cũng thuộc: "Ta thà làm quỷ nước Nam..." Đúng là vua sáng tôi hiền. Chuyện hôn nhân thời ấy không thể đem tiêu chuẩn bây giờ ra xét.
Cụ nhầm hoàn toàn !

Chiêu thánh công chúa không phải là chị dâu. Chiêu thánh công chúa hay Lý Chiêu Hoàng là người vợ chính và nhường ngôi nhà Lý cho Trần Cảnh.

Trần Thái Tông (Trần Cảnh) lấy chị dâu là Thuận Thiên Công chúa khi mang thai 3 tháng sinh ra Trần Quốc Khang. Bà sau đó cũng sinh ra 2 hoàng tử cho Trần Thái Tông là Trần Thánh Tông và Trần Quang Khải.

Nhà Trần có vua Trần Dụ Tông thông dâm với chị ruột là Thiên Ninh Trưởng Công chúa Ngọc Tha .