[Funland] Sự loạn luân thời La mã và Ai cập cổ đại ?

Mấy hôm nay em cày mấy phim tài liệu của NetFlix nói về Đế chế La mã và Ai cập cổ đại (Nữ hoàng Cleoparta) thấy các thành viên của gia đình cầm quyền hay có việc anh/chị em ruột cưới nhau: Như phim Cleoparta, nữ hoàng cưới hai ông em để hợp thức việc cùng nắm quyền bính, còn ở La mã cổ đại thì cũng gần tương tự (ông anh/em khi nắm quyền bính đều "làm việc " với cả các chị em gái ruột, dù họ đều có chồng rồi). Theo quy luật thời đó thì việc đó không sao cả, nhưng không rõ việc "quan hệ" cận huyết thống như thế có ảnh hưởng đến nòi giống. Trong phim ko thấy nói đến kết quả cụ thể (tạo ra thành quả).
View attachment 8379394
Chế độ nô lệ và xã hội mông muội ấy loạn xì ngầu (như thấy trong phim :D , người quyền quý có thể tùy ý 'quan hệ'

Diep1979

Xe điện
Thời đó làm gif biết hôn nhân cận huyết là gì mà sợ

altis_oldman

Xe tăng
Loạn luân có sức hấp dẫn gì không các cụ nhỉ? Em nghĩ tới thôi đã thấy kinh bỏ xừ nhưng lại thấy các cháu gen Z bây giờ rất thích đọc/viết truyện loạn luân.

Mới đây thôi em đọc một bài viết lên án việc đọc/viết truyện loạn luân, thế nhưng bất ngờ là ở dưới bình luận thì các cháu bênh vực việc đó và chửi người viết ghê lắm. Lúc đó em bị sốc và hoang mang thực sự.
Bà mẹ tự nhiên đã tính đến vấn đề này, nên đã tạo ra 1 số vấn đề chống lại loạn luân : a e ruột sẽ ghê tởm xác thịt nhau, - tức là kg có hứng làm chuyện đó. chỉ có 1 số người lai súc sinh súc vật mới đi ngược lại

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Triều Trần thì mới chỉ cấp độ anh/em họ, cháu/cô/bác họ lấy nhau để duy trì quyền lực hoàng gia thôi, chưa đến cấp độ anh/em ruột lấy nhau như thời La Mã kể trên, xưa coi đó là bình thường vì không hiểu khoa học hiện đại, cũng phải 3-5 thế hệ thì mới phát sinh vấn đề
Cụ Trần Quốc Tuấn lấy cô ruột là Thiên Thành công chúa, bà chắc là con cùng cha khác mẹ của Trần Liễu và Trần Cảnh, nên sử sách gọi bà là Trưởng công chúa (em gái vua).
Cụ Trần Cảnh lấy chị dâu.

namphong12

Xe lăn
Cụ Trần Quốc Tuấn lấy cô ruột là Thiên Thành công chúa, bà chắc là con cùng cha khác mẹ của Trần Liễu và Trần Cảnh, nên sử sách gọi bà là Trưởng công chúa (em gái vua).
Cụ Trần Cảnh lấy chị dâu.
Lấy Chị dâu thì đâu có cận huyết.

hitle888

Xe điện
Nói đâu xa.Hoàng gia nhật bé tí. Khó có con cũng là hậu quả vụ này mà

MINHKD

Xe điện
Nếu xem xét kỹ Truyền thuyết "Con Rồng cháu tiên" em cũng thấy hình như....xyz...:D

Âu Cơ và Lạc Long Quân sinh ra 100 con, 50 con theo Cha lên núi, 50 con theo mẹ xuống biển ( chắc 2 ông bà Ly dị nhau ??? :D). Rồi....a lê hấp....ngày nay chúng ta đều là "con cháu Âu Cơ-Lạc Long Quân", là "con Rồng, cháu Tiên" ....:))
100 đều là trai hết cụ ạ.

susuxaotoi

Xe máy
Bà mẹ tự nhiên đã tính đến vấn đề này, nên đã tạo ra 1 số vấn đề chống lại loạn luân : a e ruột sẽ ghê tởm xác thịt nhau, - tức là kg có hứng làm chuyện đó. chỉ có 1 số người lai súc sinh súc vật mới đi ngược lại
Nhưng sao nhiều cháu gen Z lại thích thú đọc truyện loạn luân như vậy cụ nhỉ? Nó phải có một cái gì hấp dẫn các cháu ấy thì các cháu ấy mới bênh vực việc đọc/viết truyện loạn luân như vậy chứ? Không lẽ như cụ nói thì các cháu ấy đều là người lai súc sinh?

red_dragon88

Xe buýt
Ở châu Âu giới quý tộc, tư sản xưa anh chị em họ vẫn lấy nhau ầm ầm.
Em xem nhiều phim hồi trc toàn thấy anh chị em họ yêu nhau thoải mái, kể ra vn mình chỉ cần anh chị em họ thôi là ko ổn rồi, các cụ ý kiến ngay, thậm chí là khác họ.

Haiau69

Xe buýt
Theo sử sách thì thế này các cụ:

Đế Minh sinh ra Lộc Tục và Đế Nghi
Lộc Tục sinh ra Lạc Long Quân

Đế Nghi sinh ra Đế Lai
Đế Lai sinh ra Âu Cơ

Có thực không thì chưa thể khẳng định nhưng không ai nói là có vấn đề về đạo đức cả.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Cụ Trần Cảnh bị ép lấy chị dâu, Chiêu thánh công chúa nhà Lý, nhưng cụ giữ gìn, không làm chuyện vợ chồng, sau cụ gả bà vợ - chị dâu này cho vị tướng là Lê Tần, dòng dõi Lê Hoàn. Qua đấy thấy cụ là người đức độ và nhân đạo, không nỡ để Chiêu Thánh cô đơn. Lê Tần và Chiêu Thánh sinh ra Lê Bình Trọng, vì có dòng dõi vua chúa hai bên cha mẹ, nên đủ tư cách làm vua Việt Nam. Vì vậy, giặc Minh mừng rỡ bắt được ông, muốn phong ông làm vua nước Nam, ông nói câu nổi tiếng mà ai cũng thuộc: "Ta thà làm quỷ nước Nam..." Đúng là vua sáng tôi hiền. Chuyện hôn nhân thời ấy không thể đem tiêu chuẩn bây giờ ra xét.

danleduc

Xe điện
Một sự trớ trêu là Charles Darwin, cha đẻ thuyết Tiến hóa với cuốn sách nổi tiếng "Nguồn gốc của muôn loài". Ông có nhiều nghiên cứu về sinh sản cận huyết ở nhiều loài sinh vật....bao gồm cả loài người....Nhưng bản thân ông lại cưới bà Emma Darwin, người chị họ gần của mình...:))
Cũng may cho Darwin, do dòng tộc Darwin của ông có nguồn gen tốt (gen khỏe mạnh, không bệnh tât gì, không có chứa các gen lặn chứa bệnh hoặc khuyết tật....), nên các con ông sinh ra đều bình thường và khỏe mạnh. :))

Emma Darwin: The Incestuous Wife Of The Father Of Evolution (allthatsinteresting.com)
(Tạm dịch tiêu đề : Emma Darwin: Cô dâu loạn luân của cha đẻ của thuyết tiến hóa ) :))

.Bo My

Xe lăn
Ở châu Âu giới quý tộc, tư sản xưa anh chị em họ vẫn lấy nhau ầm ầm.
Em xem nhiều phim hồi trc toàn thấy anh chị em họ yêu nhau thoải mái, kể ra vn mình chỉ cần anh chị em họ thôi là ko ổn rồi, các cụ ý kiến ngay, thậm chí là khác họ.
Vâng em xem phim hoạt hình, câu đầu tiên hỏi là sui gia có mấy sư đoàn! Hôn nhân là liên minh quân sự.

physician

Xe tải
Cụ Trần Cảnh bị ép lấy chị dâu, Chiêu thánh công chúa nhà Lý, nhưng cụ giữ gìn, không làm chuyện vợ chồng, sau cụ gả bà vợ - chị dâu này cho vị tướng là Lê Tần, dòng dõi Lê Hoàn. Qua đấy thấy cụ là người đức độ và nhân đạo, không nỡ để Chiêu Thánh cô đơn. Lê Tần và Chiêu Thánh sinh ra Lê Bình Trọng, vì có dòng dõi vua chúa hai bên cha mẹ, nên đủ tư cách làm vua Việt Nam. Vì vậy, giặc Minh mừng rỡ bắt được ông, muốn phong ông làm vua nước Nam, ông nói câu nổi tiếng mà ai cũng thuộc: "Ta thà làm quỷ nước Nam..." Đúng là vua sáng tôi hiền. Chuyện hôn nhân thời ấy không thể đem tiêu chuẩn bây giờ ra xét.
Chắc ngày xưa cô giáo lịch sử của cụ nghỉ đẻ. Công chúa Thuận Thiên là vợ Trần Liễu, là chị dâu đồng thời là vợ Trần Cảnh (Trần Thái Tông) sau này, có 2 con ruột với vua hẳn hoi...

XSim

Xe container
Chị dâu Thuận Thiên là chị gái Chiêu Hoàng, đều là con ruột Trần Thị Dung. Trần Thị Dung em ruột Trần Thừa, nên cả hai hoàng hậu của Trần Cảnh đều là em họ Trần Cảnh.

Trần Cảnh với Thuận Thiên đẻ ra hai danh nhân kiệt xuất là Trần Hoảng Trần Thánh Tông và Trần Quang Khải.

Chỉnh sửa cuối:

Xe bọ xít

Xe container
LL là đề tài ai cũng tò mò, quan tâm xong lại kinh tởm. Ko biết giữa sự thật và nói ra là ntn trong mỗi ngươi, mà tại sao đề tài này lại đc ai cũng quan tâm.

XSim

Xe container
LL là đề tài ai cũng tò mò, quan tâm xong lại kinh tởm. Ko biết giữa sự thật và nói ra là ntn trong mỗi ngươi, mà tại sao đề tài này lại đc ai cũng quan tâm.
Càng cấm kị nó càng hấp dẫn :D