Thảo luận Sử dụng điều hòa tự động

agrimeco

Xe lăn
Một số xe có cả tự động lấy gió trong ngoài đấy cụ ah. Đợt trước em đi CDX đời 2010 đã có rồi. Hình như cái này nó liên quan đến cảm biến oxy trong xe, khi trong cabin thiếu oxy sẽ tự động lấy gió ngoài, theo em nghĩ là như vậy. Nên thỉnh thoảng ngửi thấy mùi lạ trong xe là em nhìn ngay cái nút lấy gió trong/ngoài này.
Em thì nghĩ cái bổ sung dưỡng khí là cơ chế vận hành thông khí khác với hệ thống điều hòa ạ. Vì giả sử chạy xe ko bật dh thì hệ thống cung cấp dưỡng khí vẫn hoạt động mà cụ. Và cũng chính vì lẽ đó mà đôi khi đang bật chế độ gió trong của điều hòa nhưng vẫn ngửi thấy mùi lạ .

Phúc2001

Xe máy
Em mới sd 2 đời xe là camry 2001 và mới đổi sanng em Rush thì lấy gió trong ngoài phải bấm nút chuyển. Cơ mà em chưa hiểu cơ chế auto hđ như nào ạ? Nó có cảm biến khi nào ô nhiễm kk thì bật trong và ngược lại trong lành thì lấy ngoài hả cụ? Lấy ví dụ cụ thể như hôm bữa leo đồi chè ở Mộc châu, kk rất trong lành nhưng mùi phân thúi ko ngửi đc nên em phải đóng kín cửa lấy gió trong mới đỡ mùi ạ;))
Như xe e thông thường lên xe đi dc 15’ nó đổi gió ngoài đến chỗ kẹt xe nó lại đổi gió trong, có lần e đi sau xe tải bụi mù mịt e quay ra để ý phần điều hoà cứ khoảng 30 giây đổi gió trong và ngoài liên tục còn những chỗ có mùi thì e phải chỉnh bằng tay

Bảo_Ngân

Xe buýt
E thấy hầu hết auto thỉ cả auto tốc độ quạt với nguồn gió, còn nhiệt độ thì ko. Cá nhân e sd ít để auto mà để tốc độ gió min, lấy gió ngoài 😀

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
a chọn nhiệt độ xong nhấn auto xem nó điều chỉnh những cái gì. Nó sẽ tuỳ theo nhiệt độ anh chọn, nhiệt độ hiện tại trong xe để lựa chọn tự chỉnh các yếu tố khác.

Racehorse206

Xe tăng
Nó vẫn hoạt động cụ ạ, khi nó chạy nóng cụ sẽ thấy nút A/C đèn xanh tắt.
Còn mờ kính thì cụ phải bật sấy kính, thường khi bật sấy kính thì a/c lại bật nhưng chỉ đẩy gió lạnh lên kính lái làm tan sương, nhưng cũng có khi không bật A/c mà kính vẫn trong vắt. Cái đấy nó tự động hoàn toàn, thế mới gọi là điều hoà tự động.
Có 1 thực tế mùa lạnh nếu bật điều hòa mà k bất AC thì chỉ 10 phút sau kính mờ hết,

Phúc2001

Xe máy
E thấy hầu hết auto thỉ cả auto tốc độ quạt với nguồn gió, còn nhiệt độ thì ko. Cá nhân e sd ít để auto mà để tốc độ gió min, lấy gió ngoài 😀
Chắc bác để nhiệt độ thấp mới để gió ở mức thấp rồi. Bác cứ dùng auto và nhiệt độ từ 23 độ trở lên xem thế nào e dùng một thời gian thấy mọi thứ đều OK hết

Phúc2001

Xe máy
Như xe e có auto tốc độ gió nhiệt độ hướng gió và gió trong và ngoài e chỉ cần chỉnh nhiệt độ trong xe thôi nó sẽ giữ nhiệt độ ổn trong xe mà mình để khi có nắng nó tự động tăng quạt gió lên 1 chút để giữ nhiệt độ trong xe và khi trời hết nắng nó giảm quạt gió và giảm độ lạnh nói chung là để auto vừa tiện vừa có cảm giác thoải mái khi đi đường dài và ko mệt mỏi buồn ngủ

vietran

Xe ba gác
Có 1 thực tế mùa lạnh nếu bật điều hòa mà k bất AC thì chỉ 10 phút sau kính mờ hết,
Oh no
Gần 20 năm nay mùa lạnh em vẫn bật gió nóng, đôi lúc có mờ kính thật nhưng thường thì trong vắt
Khi trời rét bật điều hoà nóng mà kính mờ thì hoặc hé chút cửa, hoặc bật sấy kính (bật sấy kính là AC bật và chuyển sang lạnh), đi 1 lúc đợi khô ráo lại chuyển sang nóng thì k còn mờ nữa

Dotuyenobama

Xe buýt
Nhà em có 2 xe, 1 morning 1 prado. Em thấy thế này, nếu sử dụng mùa đông (hoặc cần nhiệt độ cao trong xe). Để chế độ auto thì prado nó vẫn lấy gió trong (nếu mình để chế độ lấy gió trong) a/c vẫn bật nó vẫn hoạt động bình thường. Nhưng với morning thì khác, khi cần nhiệt độ cao mà để chế độ auto nó sẽ nhảy từ lấy gió trong sang lấy gió ngoài, và chế độ a/c sẽ tự mất, theo em thì lúc này xe nó sẽ lấy hơi nóng từ động cơ lên để thổi vào trong cabin.

Phúc2001

Xe máy
Nhà em có 2 xe, 1 morning 1 prado. Em thấy thế này, nếu sử dụng mùa đông (hoặc cần nhiệt độ cao trong xe). Để chế độ auto thì prado nó vẫn lấy gió trong (nếu mình để chế độ lấy gió trong) a/c vẫn bật nó vẫn hoạt động bình thường. Nhưng với morning thì khác, khi cần nhiệt độ cao mà để chế độ auto nó sẽ nhảy từ lấy gió trong sang lấy gió ngoài, và chế độ a/c sẽ tự mất, theo em thì lúc này xe nó sẽ lấy hơi nóng từ động cơ lên để thổi vào trong cabin.
Xe e là santafe cx vậy nhiệt độ ngoài ko nóng xe sẽ lấy gió ngoài còn nóng thì nó lấy gió trong, mùa đông xe cx vậy tắt a/c và lấy gió ngoài

ncs67

Xe tăng
Điều hoà oto đời mới bây giờ là 2 chiều các cụ nhé.Bật AC là lốc hoạt động,nghĩa là tốn xăng hơn.Tắt AC và bật quạt gió thì nó lấy nóng ở nước làm mát,đỡ tốn xăng nhưng bí và có thể bị mù kính

j23

Xe container
Em mới sd 2 đời xe là camry 2001 và mới đổi sanng em Rush thì lấy gió trong ngoài phải bấm nút chuyển. Cơ mà em chưa hiểu cơ chế auto hđ như nào ạ? Nó có cảm biến khi nào ô nhiễm kk thì bật trong và ngược lại trong lành thì lấy ngoài hả cụ? Lấy ví dụ cụ thể như hôm bữa leo đồi chè ở Mộc châu, kk rất trong lành nhưng mùi phân thúi ko ngửi đc nên em phải đóng kín cửa lấy gió trong mới đỡ mùi ạ;))
Theo chuyên gia Ford Hải Dương thì dù đèn gió trong vẫn báo sáng nhưng thực tế, Ford vẫn cấu hình lấy gió ngoài (có thể vì lý do an toàn) thỉnh thoảng mỗi nhịp vài phút, cái này chỉ nghe vậy chứ thực tế khó kiểm chứng lắm cụ :)