Thảo luận Sử dụng điều hòa tự động

agrimeco

Xe lăn
Được các cụ chỉ giáo, em đã sáng hơn rồi ạ.
Thế còn như: Đi bộ, đi xe đạp, đi xe điện... đi xe tải trên Otofun có nghĩa là gì hả các cụ?
Cụ này tính bán cái gì trên of đấy:)) quy định, nội quy của of chả chịu đọc cứ hỏi lung tung câu bài;))

pisces_hn

Xe container
Mùa hè cứ để khoảng 26 27 độ thôi đủ mát nó tự ngắt đi đỡ tốn xăng. Mùa đông thì nó lấy nước nóng từ máy ra làm ấm nên không tốn xăng đâu ạ. Nhiệt đấy không làm ấm ca bin thì ra két nước nó cũng ra môi trường mà.

RAVA

Xe ba gác
-E thấy đh auto có cái hay là nếu hôm trc thời tiết nóng mà vẫn để nhiệt độ ở mức thấp (vd như là 20 độ chẳng hạn) thì đến ngày hôm sau thời tiết lạnh lên khi bật đh thì lập tức có gió nóng làm ấm khoang xe, mặc dù ko hề chỉnh nút tăng giảm nhiệt độ?

Abram

Xe điện
Mùa hè cứ để khoảng 26 27 độ thôi đủ mát nó tự ngắt đi đỡ tốn xăng. Mùa đông thì nó lấy nước nóng từ máy ra làm ấm nên không tốn xăng đâu ạ. Nhiệt đấy không làm ấm ca bin thì ra két nước nó cũng ra môi trường mà.
Cụ có thể giải thích rõ hơn không?

Em chạy xe thì toàn để điều hòa tự động, bật AC, lấy gió trong.

Em thấy nút AC không bao giờ tắt, chỉ có quạt gió là giảm tốc độ tùy thuộc vào nhiệt độ trong xe so với nhiệt độ đặt.

Lấy gió trong thì lấy nhiệt từ nước làm mát kiểu gì ạ?
Xe em altis.

pisces_hn

Xe container

Em thấy nút AC không bao giờ tắt, chỉ có quạt gió là giảm tốc độ tùy thuộc vào nhiệt độ trong xe so với nhiệt độ đặt.

Xe em altis.
mùa hè để nhiệt độ vừa phải thì đủ mát sẽ ngắt lốc ra nên lốc không chạy liên tục đỡ tốn xăng, với theo kinh nghiệm của em để thấp quá lốc chạy liên tục sẽ rất khô trong xe, đi xa vài trăm cây dễ bị ho. Còn mua đông thay vì dẫn nước nóng giải nhiệt động cơ ra thẳng giàn tản nhiệt thì 1 phần được trích qua 1 cái giàn nằm trong bôn trao đổi nhiệt của điều hòa để làm ấm cabin nên chả có cái lốc nào chạy cả, tốn mỗi điện chạy quạt thổi qua giàn điều hòa. Nó khác điều hòa 2 chiều ở nhà cụ nhé, điều hòa 2 chiều vẫn phải kéo lốc mới làm ấm được, nó chỉ đổi chiều chạy của ga trong máy thôi.

• Vodka
Reactions: j23

Dunga

Xe buýt
Em trước cứ tưởng auto là tự chỉnh đc nhiệt độ sao cho trong xe phù hợp nhất với bên ngoài, té ra vẫn phải chỉnh tay nhiệt độ và nó chỉ auto đc tốc độ gió.

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Em trước cứ tưởng auto là tự chỉnh đc nhiệt độ sao cho trong xe phù hợp nhất với bên ngoài, té ra vẫn phải chỉnh tay nhiệt độ và nó chỉ auto đc tốc độ gió.
Auto chỉnh cho cụ tốc độ và hướng gió cụ ạ. Nhiệt độ là do cụ đặt

Hải xlđ

Xe đạp
Gì chưa tìm thấy ở chỗ nào để đọc nên hỏi cho nhanh và tiện cụ Agrimeco ạ chứ có định bán buôn cái gì đâu.
Thực sự là giờ vẫn chưa biết chi tiết về máy cái đã hỏi đấy cụ ạ.

datto70

Xe container
Trời lạnh mà không bật AC cho điều hòa làm việc, khoang xe mùi rất khó chịu
Em coi nội thất xe nó như phòng khách nhà mình, lên vưỡn bật AC ạ, không có mùi khó chịu, tiếc 1 -2 lít xăng/100km làm gì.

Vios1.5G.2017

Xe tải
Cụ cứ chọn chế độ nhiệt độ , rồi xoay điều chỉnh tăng nhiệt độ lên là nó sưởi thôi . Mùa đông thì kính chắn gió hay bị hấp hơi ở bên trong gây khó nhìn nên giải pháp tốt nhất là cụ bật A/C ,chỉnh hưởng thổi kính một lát là nó sẽ mất hơi mờ ở kính đó đi .quạt gió bật là điều hòa đã làm việc, còn chế độ làm mát làm việc là cụ phải bật A/C , sưởi thì ko cần bật A/C nó vẫn hoạt động cứ điều chỉnh tăng nhiệt độ như bình thường
Cám ơn bạn.Xe mình bật AC, tăng nhiệt độ 25 độ, là thấy hơi nóng dưới chân.trên thì có gió mát. Như vậy là bật làm mát,vừa bật sưởi ấm đúng ko?theo bạn khi sưởi ấm có nên bật AC ko?

Vios1.5G.2017

Xe tải
mùa hè để nhiệt độ vừa phải thì đủ mát sẽ ngắt lốc ra nên lốc không chạy liên tục đỡ tốn xăng, với theo kinh nghiệm của em để thấp quá lốc chạy liên tục sẽ rất khô trong xe, đi xa vài trăm cây dễ bị ho. Còn mua đông thay vì dẫn nước nóng giải nhiệt động cơ ra thẳng giàn tản nhiệt thì 1 phần được trích qua 1 cái giàn nằm trong bôn trao đổi nhiệt của điều hòa để làm ấm cabin nên chả có cái lốc nào chạy cả, tốn mỗi điện chạy quạt thổi qua giàn điều hòa. Nó khác điều hòa 2 chiều ở nhà cụ nhé, điều hòa 2 chiều vẫn phải kéo lốc mới làm ấm được, nó chỉ đổi chiều chạy của ga trong máy thôi.
Bạn nói vậy là sưởi ấm ko cần bật AC, đúng ko? Nếu bật AC thì có tác dụng gì ko?

Pho tu nơ

Xe hơi
Cám ơn bạn.Xe mình bật AC, tăng nhiệt độ 25 độ, là thấy hơi nóng dưới chân.trên thì có gió mát. Như vậy là bật làm mát,vừa bật sưởi ấm đúng ko?theo bạn khi sưởi ấm có nên bật AC ko?
Sưởi thì ko cần bật cũng được cụ ah . Còn chế độ A/C cụ bật thì nó mới làm lạnh được

pisces_hn

Xe container
Bạn nói vậy là sưởi ấm ko cần bật AC, đúng ko? Nếu bật AC thì có tác dụng gì ko?
vẫn phải bật thì nó mới dẫn nước nóng qua giàn trao đổi nhiệt của điều hòa chứ ạ, không thì nó chạy thẳng ra két nước đằng trước

phi tuấn

Xe buýt
KO bật AC đi 1 lúc kính mờ tịt cc ah

Vios1.5G.2017

Xe tải
vẫn phải bật thì nó mới dẫn nước nóng qua giàn trao đổi nhiệt của điều hòa chứ ạ, không thì nó chạy thẳng ra két nước đằng trước
Ý bạn ko bật AC thì nó ko thổi gió nóng đúng ko?

Vios1.5G.2017

Xe tải
Anh em cho hỏi mùa hè để nhiệt độ bao nhiêu là thích hợp?Mùa đông để nhiệt độ bao nhiêu là thích hợp?

nhanoto44

Xe tăng
Anh em cho hỏi mùa hè để nhiệt độ bao nhiêu là thích hợp?Mùa đông để nhiệt độ bao nhiêu là thích hợp?
Điều hoà tự động luôn có cảm biến nhiệt độ bên ngoài (hiển thị ở bảng điều khiển). Nó sẽ hoạt động theo mức chênh giữa nhiệt độ bên ngoài và nhiệt độ trong xe (do lái xe đặt)
Vd: mùa đông trong xe cụ đặt 22.5-23oC, nhiệt độ bên ngoài như mấy hôm trước 15oC thì Cụ không cần bật A/C, chỉ bật Auto và mọi thứ để cho điều hoà tự làm việc. Có thể sẽ xuất hiện mờ kính thì cụ Bật lấy gió ngoài là hết ngay thôi.
- Còn nếu nhiệt bên ngoài > hơn nhiệt cụ đặt trong xe thì đương nhiên cụ phải bật A/C rồi.
- Thông thường đông hay hè thì trong xe đều nên để ở mức 22-23oC cụ nhé!

Phúc2001

Xe máy
Các cụ cho em hỏi: Đối với điều hòa tự động trên xe thì khi cần ấm vào mùa lạnh có cần bật cái nút A/C không ạ?
Nếu tắt nút A/C thì lốc có chạy không và nếu tắt nút A/C thì có tiết kiệm nhiên liệu không ạ?
Mùa động e để 23-25' nếu ở ngoài nóng thì a/c sáng còn xe ngoài lạnh thì a/c tắt và tuệ động đổi hướng gió xuống chân và bắt đầu sưởi ấm còn còn bên trong và ngoài ko chênh lệch nhiều sẽ thổi gió cà cửa gió thì thổi cả mặt và chân đặc biệt là mua đông xe e chỉ lấy gió ngoài đấy e để tự động hoàn toàn chỉ chỉnh mỗi nhiệt độ thôi ạ

Phúc2001

Xe máy

Xe em altis.
Như xe e để điều hoà tự động thì a/c gió trong và ngoài các hướng gió tự động hết e chỉ nhỉ nhiệt độ thôi