Sự chênh lệch tốc độ giữa đồng hồ công tơ mét và trên Cam hành trình

akaoko

Xe buýt
Em ko hiểu ý cụ.

HUD chẳng qua là 1 thiết bị đo tốc độ nhưng có khả năng hiển thị ngược để khi đặt dưới kính lái thì ban đêm nó hiển thị lên kính lái. Thế thôi.

Một khi đã là thiết bị đo tốc độ thì tùy chất lượng, phương pháp, thuật toán đo mà nó chỉ có chính xác hay không (với từng điều kiện cụ thể).

Cụ bảo GPS kém, rồi cụ lại bảo sự kết hợp giữa GPS và HUD là chuẩn nhất. Cụ có thể giải thích dễ hiểu hơn không?
Ý cụ buoisang là cho cam hành trình ghi lại tốc độ của HUD vào clip luôn cụ ạ. Em cũng làm vậy đấy ạ

Kiabuoisang

Xe container
Em ko hiểu ý cụ.

HUD chẳng qua là 1 thiết bị đo tốc độ nhưng có khả năng hiển thị ngược để khi đặt dưới kính lái thì ban đêm nó hiển thị lên kính lái. Thế thôi.

Một khi đã là thiết bị đo tốc độ thì tùy chất lượng, phương pháp, thuật toán đo mà nó chỉ có chính xác hay không (với từng điều kiện cụ thể).

Cụ bảo GPS kém, rồi cụ lại bảo sự kết hợp giữa GPS và HUD là chuẩn nhất. Cụ có thể giải thích dễ hiểu hơn không?
Dạ em không nói là kết hợp giữa HUD và GPS ạ. Em nói là kết hợp giữa UHD và cam hành trình ( thiết bị ghi hình ). HUD sẽ làm nhiệm vụ chiếu Km lên kính lái, và khi ghi hình thì cam hành trình sẽ ghi lại luôn ở trong clip. Cái này em đã dùng rồi ạ, cực chuẩn xác. Còn GPS thì chỉ là đồ chơi thôi, em chưa bao giờ đánh giá cao về sự hiển thị Km trên clip do GPS cung cấp vì nó rất chễ và chậm.

qhhp

Xe điện
Dạ em không nói là kết hợp giữa HUD và GPS ạ. Em nói là kết hợp giữa UHD và cam hành trình ( thiết bị ghi hình ). HUD sẽ làm nhiệm vụ chiếu Km lên kính lái, và khi ghi hình thì cam hành trình sẽ ghi lại luôn ở trong clip. Cái này em đã dùng rồi ạ, cực chuẩn xác. Còn GPS thì chỉ là đồ chơi thôi, em chưa bao giờ đánh giá cao về sự hiển thị Km trên clip do GPS cung cấp vì nó rất chễ và chậm.
Vâng giờ em mới hiểu ý cụ vì em nghĩ Cam thường hiển thị tốc độ được đo bởi built-in GPS trong Cam.

fantasylove

Xe buýt
E chả bít gps chính xác hay ko nhưng nó chưa bao h được công nhận trong ít nhất là luật gt đường bộ tại vn cả.vậy nên đừng dựa vào nó.cái tốt nhất theo e là công tơ mét,lốp chuẩn và tốt hơn hết là đi chậm lại 1 vài km cũng chả chết ai.lắm cụ lại cứ thik đi 54/50 cơ.e là cứ 48/50 cho nó lành ạ

blackstork

Đi bộ
Có cách nào test đồng hồ trên xe chính xác được không hả các cụ? Em đau đầu vụ này quá

quocminhanh

Đi bộ
E thì kệ. Vậy mới dễ nói chuyện với mấy bác giao thông khi lỡ vượt tốc độ

hunggeo

Xe tải
Có cách nào test đồng hồ trên xe chính xác được không hả các cụ? Em đau đầu vụ này quá
Test thì phải lấy cái gì làm chuẩn? Đồng hồ công tơ mét là theo chuẩn của nhà sản xuât, tính theo vòng quay trục bánh xe, khớp với số liệu máy bắn tốc độ. Đồng hồ trên thiết bị HUD lấy từ cổng thông tin xe nhân với khoảng 1.05 mới ra đồng hồ công tơ mét. Tốc độ trên máy GPS là tính theo tọa độ (tức là theo phương nằm ngang). Tất cả đều chuẩn hết.

BMV_HN

Xe điện
EM thấy cam X3000 của em trẻ 5km so với công tơ mét. Tốc độ trung bình 30km

Thành Dương

Xe hơi
mình cũng hóng vụ này

namsxd

Xe máy
Test thì phải lấy cái gì làm chuẩn? Đồng hồ công tơ mét là theo chuẩn của nhà sản xuât, tính theo vòng quay trục bánh xe, khớp với số liệu máy bắn tốc độ. Đồng hồ trên thiết bị HUD lấy từ cổng thông tin xe nhân với khoảng 1.05 mới ra đồng hồ công tơ mét. Tốc độ trên máy GPS là tính theo tọa độ (tức là theo phương nằm ngang). Tất cả đều chuẩn hết.
Thế XXX hỏi thì lấy gì chứng minh cụ

hunggeo

Xe tải
Thế XXX hỏi thì lấy gì chứng minh cụ
Đang bàn về cái nào chính xác mà cụ. Cụ chỉ quan tâm đến xxx thì theo chuẩn của xxx, còn cụ mà theo nghề của e thì cái máy bắn của xxx chỉ là đồ chơi. Nhục cái là đồ chơi nhưng xxx đc sử dụng như đồ thật thôi.

nhabaxe

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu không phải thợ nhưng vì công việc kiếm cơm nên có biết đôi chút, chia sẻ với các cụ/mợ đang sử dụng cam hành trình và các thiết bị khác có hiển thị tốc độ như này:
+ Cam hành trình sử dụng hệ thống định vị GPS (hoặc Galileo của EU hoặc GRONASS của Nga, của Tàu là Bắc Đẩu) để tính tốc độ của phương tiện, nên thường không đúng so với công tơ mét . Có thể lý giải như sau:
+ Về bản chất, tốc độ được tính thông qua việc so sánh tọa độ thu được từ GPS trong 1 khoảng thời gian nhất định, ví dụ 1" cho một lần đo. Tọa độ càng xa nhau ở trong cùng 1 khoảng thời gian tức là tốc độ càng cao.
+ Tọa độ này được tính toán xác định trên 1 bề mặt elipsoid nào đó ( với GPS là WGS-84), trong khi thực tế phương tiện chạy trên bề mặt tự nhiên có lên xuống lồi lõm. Hai bề mặt này khác nhau, nhất là ở miền núi . Nên tốc độ có sự khác biệt.
+ Việc tính tọa độ theo 1 chu kỳ thời gian nhất định, nên đường đi được tính là đường gãy gấp khúc nối giữa các lần định vị với nhau, thực tế đường chạy là đường liên tục nên sẽ dài hơn.
+ Tính tọa độ GPS theo nguyên lý xác định khoảng cách từ máy GPS tới tối thiểu 4 vệ tinh. Từ tọa độ các vệ tinh này, theo khoảng cách tới các vệ tinh, máy GPS sẽ tính được tọa độ của nó trong không gian. Càng thu được tín hiệu từ nhiều vệ tinh thì tọa độ tính toán được càng chính xác.
+ Bản thân việc xác định tọa độ qua GPS chịu rất nhiều các nguồn sai số. Với 1 máy thu bình thường, trong điều kiện thông thoáng, không bị che khuất nhiều thì 1 thiết bị thu GPS, như dùng cho cam hành trình, có sai số cỡ 3-5 m. Có thể nêu ra mấy nguồn sai số như sau:
- Sai số quỹ đạo của vệ tinh : Tức là vệ tinh bay lệch khỏi quỹ đạo nhưng vẫn thông báo tọa độ như đang trong quỹ đạo.
- Sai số tầng điện ly: Tín hiệu từ vệ tinh đến máy GPS đi qua các tầng điện ly khác nhau, có tốc độ truyền sóng khác nhau, nhưng chỉ được tính như là 1 dẫn đến sai số tính toán khoảng cách từ vệ tinh đến máy GPS.
- Sai số đồng hồ: Hiểu nôm na là giờ trên đồng hồ của vệ tinh và giờ trên máy GPS khác nhau, nên tính thời gian truyền sóng từ vệ tinh đến máy GPS sai, dẫn đến tính khoảng cách từ vệ tinh đến máy GPS sai, vì khoảng cách từ vệ tinh đến máy GPS được tính theo thời gian truyền tín hiệu từ vệ tinh đến máy GPS.
- Sai số đa đường dẫn: Tín hiệu từ về tinh không đi đến thẳng máy GPS mà đập vào các vật phản xạ (các khối nhà, xe cộ bên cạnh...) rồi mới đến máy GPS theo các đường gãy khúc - dài hơn so với thẳng từ vệ tinh đến.
- Sai số đồ hình vệ tinh: Máy thu GPS không nhìn thấy các vệ tinh trải đều trên bầu trời mà chỉ tập trung về một phía hoặc góc kẹp giữa các vệ tinh và máy GPS quá nhỏ.
- Nhiễu can thiệp : Bọn điều hành hệ thống GPS cố tình điều khiển cho các vệ tinh báo sai tọa độ, dẫn đến các máy GPS nhận được tọa độ sai. Vì cái này mà nếu một ngày nào đó các cụ đang ngồi ở Hà Nội mà gấu nhà các cụ check các cụ đang ở.....Đồ Sơn thì cũng đừng ngạc nhiên nhé. Tuy nhiên bây giờ bọn nó ít dùng chiêu này, chắc chỉ trong trường hợp đặc biệt thôi. Khi đó chỉ các máy thu quân sự của Mẽo mới có tọa độ chính xác được. :))
+ Một việc nữa là tốc độ hiển thị trên cam hành trình cũng như các thiết bị hiển thị tốc độ bằng GPS khác thường chậm hơn trên công tơ mét. Ví dụ các cụ từ từ đạp lên 80km/h rồi thì 1 lúc sau trên cam mới báo tốc độ. Đó là do máy phải truy xuất tọa độ ngược lại một thời gian nhất định trước đó. Tùy vào máy mà khoảng thời gian truy xuất ngược dài hay ngắn, càng dài thì độ trễ giữa 2 tốc độ càng lớn.
Chốt lại là các cụ đừng tin tưởng quá vào tốc độ hiển thị trên cam hành trình, kẻo có lúc đang lái xe lại có người....chào =))
Cám ơn cụ đã thông não cho mấy cái thắc mắc chưa có lời giải của e.

khkdgs

Xe điện

cụ đọc sẽ hiểu. cam của em chuẩn theo đồng hồ. có lệch thì không đáng kể. nếu để mức 2s. để mức trễ càng lớn thì sai lệch càng cao.

PhuongBoi

Xe hơi
Cam hành trình đo theo đường thẳng từ điểm A đến điểm B, countermetre thì tính theo vòng quay bánh xe vì vậy mặt đường lồi lõm, dốc lên dốc xuống , oánh võng lượn lách cũng tính. Khó có thể nói thằng nào chính xác hơn thằng nào vì phương pháp đo khác nhau.
mọi thứ đều là sự so sánh tương đối

lovexp

Xe hơi
Dùng GPS thì tất nhiên nó sẽ có sai số nhất định, còn phụ thuộc vào đường truyền tín hiệu gửi và nhận nữa nên sẽ khó mà trùng với đồng hồ công tơ met