SSD Ngon, Bổ, Rẻ Part 1

Getz7125

Xe tăng
Chuyện này bình thường khi thay HDD. Trừ khi Ghost chế độ Disk to Disk. Bởi vì không thể chắc chắn việc cụ tổ chức chia Patition trên hai HDD là giống nhau.

Khuyên cụ nên cài từ đầu. Đời em làm nghề này hơn 20 năm, chưa bao giờ dùng các file ghost All in One. Tất cả các máy đều cài từ đầu, rất mất thời gian, nhưng chạy ổn đinh.

Trên nhiều dòng CPU chỉ hỗ trợ một kênh Sata3. Cho nên việc lôi SSD sang cổng DVD k đạt được tốc độ tối đa. Cũng như cái Bay cũng có mạch chuyển đôi điện áp và chuyển đổi chân tín hiệu cho nên chưa có một bài test nào mà kết quả lại cho tốc độ cao như gắn thẳng vào cổng chính. Ngoài ra cái Bay có mạch chuyển đổi, cho nên phải dùng hàng xịn nếu k muốn nó nhanh cho cái HDD ra đi.

Cái này là câu chuyện khác. Đã lên SSD thì phải cài Win 10, ram trên 4Gb mới phát huy hết hiệu năng. Mà đã kiểu đó thì SSD phải để phân vùng theo kiểu GPT lúc này k còn khái niệm Setactive nữa.
Bác cho hỏi cái bay xịn 350k mua ở đâu ạ, of chỉ thấy loại 150k a

catpv

Xe điện
Bác cho hỏi cái bay xịn 350k mua ở đâu ạ, of chỉ thấy loại 150k a
Cụ tìm loại ORICO.... Em cũng k rõ thằng nào bán chính thức, vì bên em đội nhập hàng nó mua theo lô để làm dự án nên em cũng k để ý.

Getz7125

Xe tăng
Cụ tìm loại ORICO.... Em cũng k rõ thằng nào bán chính thức, vì bên em đội nhập hàng nó mua theo lô để làm dự án nên em cũng k để ý.
Tks cụ, em hỏi thử mấy nơi mà chưa thấy có

kienvinh

Xe lăn
Chuyện này bình thường khi thay HDD. Trừ khi Ghost chế độ Disk to Disk. Bởi vì không thể chắc chắn việc cụ tổ chức chia Patition trên hai HDD là giống nhau.

Khuyên cụ nên cài từ đầu. Đời em làm nghề này hơn 20 năm, chưa bao giờ dùng các file ghost All in One. Tất cả các máy đều cài từ đầu, rất mất thời gian, nhưng chạy ổn đinh.

Trên nhiều dòng CPU chỉ hỗ trợ một kênh Sata3. Cho nên việc lôi SSD sang cổng DVD k đạt được tốc độ tối đa. Cũng như cái Bay cũng có mạch chuyển đôi điện áp và chuyển đổi chân tín hiệu cho nên chưa có một bài test nào mà kết quả lại cho tốc độ cao như gắn thẳng vào cổng chính. Ngoài ra cái Bay có mạch chuyển đổi, cho nên phải dùng hàng xịn nếu k muốn nó nhanh cho cái HDD ra đi.

Cái này là câu chuyện khác. Đã lên SSD thì phải cài Win 10, ram trên 4Gb mới phát huy hết hiệu năng. Mà đã kiểu đó thì SSD phải để phân vùng theo kiểu GPT lúc này k còn khái niệm Setactive nữa.
Việc cài lại Windows và chương trình tốn nhiều công sức và thời gian lắm, nên em phải cố sao chép HDD cũ sang thôi. Vậy ghost partition sang partition không đảm bảo boot được hả cụ?

Nên phân chia, format ổ mới trước rồi mới ghost, hay để cho chương trình ghost làm việc đó luôn cho mình, sau khi sao chép thành công và boot được thì resize theo ý mình sau?

catpv

Xe điện
Việc cài lại Windows và chương trình tốn nhiều công sức và thời gian lắm, nên em phải cố sao chép HDD cũ sang thôi. Vậy ghost partition sang partition không đảm bảo boot được hả cụ?

Nên phân chia, format ổ mới trước rồi mới ghost, hay để cho chương trình ghost làm việc đó luôn cho mình, sau khi sao chép thành công và boot được thì resize theo ý mình sau?
Đã là Ghost rồi thì Format hay không không có nhiều ý nghĩa lắm. Việc Ghost có thể Boot được hay không còn tùy ạ...

kienvinh

Xe lăn
Đã là Ghost rồi thì Format hay không không có nhiều ý nghĩa lắm. Việc Ghost có thể Boot được hay không còn tùy ạ...
Ah, nói lại thêm là em không dùng các bản ghost image file có sẵn trên mạng, mặc dù có lần dùng thử thì thấy khởi động rất nhanh (ví dụ Win10 có office 2010 cài sẵn mà khởi động bằng HDD mất có 45s, không hiểu họ tối ưu hóa kiểu gì). Em tự cài từ đầu khởi động thường mất hơn 1 phút.

Có bản Windows XP stripped to the bone nặng có 200MB thì cũng đáng dùng cho máy cũ cấu hình yếu.

Vậy để boot được thì chắc phải chuyển hết data từ HDD đi (vì em đang dùng HDD 500Gb > SSD sẽ mua) rồi bắn disk to disk thôi nhỉ? Em thấy cài Win10 nó tự làm ra 2 cái partition ẩn, mỗi cái 500MB không hiểu để làm gì.

kienvinh

Xe lăn
Btw, em thấy trên Lazada có bán Orico HDD caddy bay có 199k, nếu hàng thật thì giá đó quá tốt.

Cũng nhân tiện, laptop của em có khe cắm SSD M2, không biết có nên dùng không nhỉ? Sơ sơ thấy giá loại này cao hơn SSD dạng ổ 2.5". Xu hướng sắp tới các nhà sản xuất có phát triển tiếp loại sản phẩm này không hay nó đã lụi tàn rồi như HD disc thua Bluray disc.

catpv

Xe điện
Btw, em thấy trên Lazada có bán Orico HDD caddy bay có 199k, nếu hàng thật thì giá đó quá tốt.

Cũng nhân tiện, laptop của em có khe cắm SSD M2, không biết có nên dùng không nhỉ? Sơ sơ thấy giá loại này cao hơn SSD dạng ổ 2.5". Xu hướng sắp tới các nhà sản xuất có phát triển tiếp loại sản phẩm này không hay nó đã lụi tàn rồi như HD disc thua Bluray disc.
Có khe M2 dùng khẩn trương ạ. Tốc độ hiện đang là Vô địch...
Orico xịn mà có 199 thì lượm luôn đi ạ...

duchoanghy

Xe tải
hình như nhà em đang thừa 1 cái ssd 24Gb hàng mới 100% bóc máy asus
(chả nhớ là chuẩn M2 hay mSata nữa)

kienvinh

Xe lăn
Có khe M2 dùng khẩn trương ạ. Tốc độ hiện đang là Vô địch...
Orico xịn mà có 199 thì lượm luôn đi ạ...
Kiểm tra lại thì là mSata chứ không phải M2, vậy có nên dùng không cụ? Em thấy chuẩn cũ mà giá cũng cao hơn SSD 2.5", sau thanh lý cũng khó...

ngocnv218

Xe đạp
e đang bán box ổ cứng hãng orico (bảo hành 1 năm) bác nào cần ới e một tiếng nhé

catpv

Xe điện
Kiểm tra lại thì là mSata chứ không phải M2, vậy có nên dùng không cụ? Em thấy chuẩn cũ mà giá cũng cao hơn SSD 2.5", sau thanh lý cũng khó...
Dùng thì vẫn giữ được DVD và không tốn tiền mua Box. Cho nên kết luận là nên mua...

duchoanghy

Xe tải
Dùng thì vẫn giữ được DVD và không tốn tiền mua Box. Cho nên kết luận là nên mua...
Ổ quang ODD giờ cũng không phổ biến lắm, ít người dùng rồi bác ơi

catpv

Xe điện

Xe Thồ 007

Xe đạp
em đang dư cái ssd muốn mua cái box gắn vào để làm ổ di dộng mà không biết mua box hãng nào các cụ tư vấn giúp e cái ạ ?

kienvinh

Xe lăn
Em lại mua cả caddy bay, DVD/CD box rồi... Tất cả đang chạy tốt. Nên chắc là mua SSD 2.5 thôi.

Nói nhiều mà chưa hành động, là vì em đang có việc bận gia đình. Hôm sau em cài đặt thế nào sẽ share với các cụ.

catpv

Xe điện
orico thì em cạch rồi cụ ơi trước e mua cái box 3.0 về cop được 45mb/s đem trả lại k được bực quá
Box bây giờ không còn hàng nào tử tế đâu. Chấp nhận thôi ạ.... Orico là ngon nhất trong các loại đểu rồi ạ...