SSD Ngon, Bổ, Rẻ Part 1

catpv

Xe điện
phiền cụ chủ tư vấn hộ cháu cái , cháu đang dùng con vaio đời ơ kìa mã VPCF125X , nói chung cháu dốt vi tính :D cháu thấy chạy HDD hơi nặng và đầu lâu8-x , h cháu muốn nâng cấp lên SDD 1 là 120 hoặc 256G , mục đích chính cài Win trên SDD còn cái HDD cũ thì mua cái khay cắm sang ổ DVD như cụ nói , vậy phiền cụ cho em hỏi giá 2 loại đó ( kèm khay chuyểnHDD) giá bao gồm công thay thế + công cài lại máy là bn ??? Cài tại chân Ctrinh ở Thanh Xuân cụ nhé :D , và cài mất tgian có lâu ko ạ ??? E cảm ơn
Dạ cảm ơn cụ đã hỏi. Em không cài lại, cũng không cung cấp, vì thú thật với cụ là em bận không có thời gian làm mấy món này. Em chỉ có thể tư vấn cho cụ được thôi, cùng lắm là chỉ chỗ mua giá tốt nhất cho cụ, nhưng chỗ đó cũng không cài Win cụ ạ.
Hiện tại với nhu cầu của cụ em thấy có con Intel 56Gb là phù hợp với chi phí thấp nhất. Loại 120Gb giá cũng khoảng 1.2tr - 1.4tr tùy loại. Cái bay loại xịn nhất giá khoảng 350k, lưu ý Bay nên dùng đồ xịn, vì đồ đểu dễ toi cái HDD lắm.
Còn về phàn cài Win thì em chia sẻ thế này. Hiện tại nếu cài win xịn có bản quyền thì phụ thuộc vào key trên mạng, mà thường key nó hay rò rỉ vào nửa đêm ngày T3 hàng tuần, cho nên nếu muốn cài xịn thì phâỉ chịu khó cài đúng ngày, đúng giờ, vì vài giờ sau là số Key đó bị Active hết luôn ạ.
Còn phàn cài win crack thì em không bao giờ dùng, và cũng khuyến cáo các cụ không nên dùng.

TungfLee

Xe tải
Dạ cảm ơn cụ đã hỏi. Em không cài lại, cũng không cung cấp, vì thú thật với cụ là em bận không có thời gian làm mấy món này. Em chỉ có thể tư vấn cho cụ được thôi, cùng lắm là chỉ chỗ mua giá tốt nhất cho cụ, nhưng chỗ đó cũng không cài Win cụ ạ.
Hiện tại với nhu cầu của cụ em thấy có con Intel 56Gb là phù hợp với chi phí thấp nhất. Loại 120Gb giá cũng khoảng 1.2tr - 1.4tr tùy loại. Cái bay loại xịn nhất giá khoảng 350k, lưu ý Bay nên dùng đồ xịn, vì đồ đểu dễ toi cái HDD lắm.
Còn về phàn cài Win thì em chia sẻ thế này. Hiện tại nếu cài win xịn có bản quyền thì phụ thuộc vào key trên mạng, mà thường key nó hay rò rỉ vào nửa đêm ngày T3 hàng tuần, cho nên nếu muốn cài xịn thì phâỉ chịu khó cài đúng ngày, đúng giờ, vì vài giờ sau là số Key đó bị Active hết luôn ạ.
Còn phàn cài win crack thì em không bao giờ dùng, và cũng khuyến cáo các cụ không nên dùng.
>-) lấy key ở đâu đấy cụ cho em xin link với $-)

Chichchoeht

Xe tăng
Có thể cài cái ssd này song song với ổ cứng của lap HP ko cụ?

catpv

Xe điện

Chichchoeht

Xe tăng
Cái ổ dvd từ lúc có máy em chưa đút 1 cái cd nào vào luôn. Để em ngâm cứu làm Q chiếc ssd này choa nó nhanh. Máy em i5 ạ.
Được ạ. Nhưng máy phải có DVD. Lúc đó bỏ DVD đi, thay bằng cá Bay gắn HDD vào đó ạ...

duchoanghy

Xe tải
đầu tư cũng tốn kha khá đấy nhỉ. máy em thì còi, dùng mấy năm rồi :(

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Được ạ. Nhưng máy phải có DVD. Lúc đó bỏ DVD đi, thay bằng cá Bay gắn HDD vào đó ạ...
Con la già của em dùng 5 năm rồi, gần đây ì ạch quá dù i5, máy sạch sẽ không virus. Nghi ổ cứng kém, đang tính làm con SSD 128gb (64 sợ hơi ít). Hàng SSD giờ fake nhiều kinh, cũng hãi :(
Mỗi tội quen dùng DVD để cài Win và Ghost :)

Chỉnh sửa cuối:

Nhà Quê 2

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ mua con sanddisk ssd64 có 600k bảo nó ghost win lên đó, ròii về chuyển hdd sang ổ dvd thì dùng cải thiện lắm, tuy nhiên nếu cho ram lên dc tối đa là hay nhất nhé

catpv

Xe điện
đầu tư cũng tốn kha khá đấy nhỉ. máy em thì còi, dùng mấy năm rồi :(
Nó còi mới phải thêm SSD, vì nếu không chỉ có nước thay máy mới, mà như vậy thì còn tốn nhiều lần hơn nữa.
Con la già của em dùng 5 năm rồi, gần đây ì ạch quá dù i5, máy sạch sẽ không virus. Nghi ổ cứng kém, đang tính làm con SSD 128gb (64 sợ hơi ít). Hàng SSD giờ fake nhiều kinh, cũng hãi :(
Mỗi tội quen dùng DVD để cài Win và Ghost :)
Giờ ai cài win bằng DVD hả cụ, cứ USB mà chơi ạ. Cụ cài cái gì mà cần nhiều hơn 64Gb. Em có cái 40Gb vẫn dùng ổn nữa là. Còn cả cái 32Gb cũng vẫn cài đủ Win với Office
Các cụ mua con sanddisk ssd64 có 600k bảo nó ghost win lên đó, ròii về chuyển hdd sang ổ dvd thì dùng cải thiện lắm, tuy nhiên nếu cho ram lên dc tối đa là hay nhất nhé
Nên cài Win cho nó chuẩn. Đương nhiên Ram ít cũng phải 3Gb. Nhưng em đang dùng 8Gb.

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Giờ ai cài win bằng DVD hả cụ, cứ USB mà chơi ạ. Cụ cài cái gì mà cần nhiều hơn 64Gb. Em có cái 40Gb vẫn dùng ổn nữa là. Còn cả cái 32Gb cũng vẫn cài đủ Win với Office.
Em dùng nhiều pm tầm hơn 1GB, hiện tại dung lượng chỉ phần cài đặt chiếm tầm 50 GB. Cài CD quen từ ngày xưa, thôi thì thử cài bằng USB vậy :)

catpv

Xe điện
Em dùng nhiều pm tầm hơn 1GB, hiện tại dung lượng chỉ phần cài đặt chiếm tầm 50 GB. Cài CD quen từ ngày xưa, thôi thì thử cài bằng USB vậy :)
Tại cụ chưa biết cách di chuyển dữ liệu k dùng sang ổ D nên nó mới nhiều dung lượng thế. Chứ bản chất Win thì 50gb là thừa

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Tại cụ chưa biết cách di chuyển dữ liệu k dùng sang ổ D nên nó mới nhiều dung lượng thế. Chứ bản chất Win thì 50gb là thừa
Em cài nhiều pm mà, autocad, office, vb6, cam (chụp, quay màn hình), plaxis, pm xử lý phim, nhạc...
Còn mấy cái dữ liệu tải xuống chủ yếu trong download thôi, có gì đâu

catpv

Xe điện
Em cài nhiều pm mà, autocad, office, vb6, cam (chụp, quay màn hình), plaxis, pm xử lý phim, nhạc...
Còn mấy cái dữ liệu tải xuống chủ yếu trong download thôi, có gì đâu
Thế thì phải 120 mới vừa ạ...

dongcar

Xe hơi
Cảm ơn cụ. Cũng đang cân nhắc nâng cấp cho con Vaio. Nếu dùng để làm ổ cứng di động có ổn ko cụ, nên dùng loại nào và thêm phụ kiệ gì?

minhnguyen3107

Xe tăng
Kính cáo. Hiện đang có hàng SSD 56Gb của Intel rất ổn. Ai chỉ cần cài Win thì siêu chuẩn ạ....
Bao nhiêu tiền và mua ở đâu cụ ơi để em khuân 1 cái thay máy để bàn cho f1. Cảm ơn cụ

catpv

Xe điện
Em hỏi thêm là với ssd thì ổ cứng dư tối thiểu bao nhiêu để Win chạy tốt cụ nhỉ?
Cụ k phải sợ đâu. Em có cái laptop có 32gb vẫn cài win10 với office 2007 chạy tốt ạ.

catpv

Xe điện
Cảm ơn cụ. Cũng đang cân nhắc nâng cấp cho con Vaio. Nếu dùng để làm ổ cứng di động có ổn ko cụ, nên dùng loại nào và thêm phụ kiệ gì?
Dùng làm ổ cứng di động thì hoang quá, trừ khi mang lên oto để giải quyết khâu chống sốc.
Muốn làm ổ cứng di động phải thêm cái Box nữa ạ, nhưng giờ này tìm box xịn hơi khó.
Cụ dùng ổ WD bọc trong cục mút quẳng cốp phụ xe oto ngon lành mà cụ.

catpv

Xe điện